ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมสร้างพระปัจเจกพุทธเจ้า รับสมเด็จองค์ปฐม(ครบ32กองแล้วครับ^^")

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 16 เมษายน 2008.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สืบเนื่องจากกระทู้

ขอเชิญร่วมสร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า ประดิษฐานไว้ ณ วัดป่าปฐมพุทธาราม http://palungjit.org/showthread.php?t=113509

ที่ได้เปิดให้ร่วมบุญมาช่วงระยะเวลาหนึ่ง แต่ตอนนี้ก็ยังหาปัจจัยได้น้อยอยู่เพราะที่ วัดป่าปฐมพุทธาราม ไม่ได้สร้างแค่เฉพาะ พระปัจเจกพุทธเจ้า โดยลำพังถ่ายเดียว ยังจำต้องถ่ายปัจจัยไปสร้างอย่างอื่นด้วยในเวลาเดียวกัน ประจวบกับ วันที่ 19 พ.ค. นี้จะได้ฤกษ์หล่อ พระปัจเจกพุทธเจ้า แล้วหลังจากหล่อเสร็จก็จะประดับให้แพรวพราวเพื่อฉลองศรัทธาญาติโยมพุทธบริษัท ผมกับ หลวงพี่แจ็ค ได้ปรึกษากันในการหาปัจจัยมาร่วมสร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า และประจวบกับที่เมื่อวานผมได้ตั้งกระทู้

แจกพระบรมสารีริกธาตุ 20 ชุด http://palungjit.org//showthread.php?t=123709

ในบอร์ดพระเครื่องนี้ เห็นว่ามีคนขอรับเร็วมาก แม้จะตั้ง กุศโลบาย ในเรื่องของข้อแม้การรับพระธาตุไว้มากก็ยังมีผู้ตั้งใจปฎิบัติมาขอรับกันมาก ผมก็ขอโมทนา และก็เห็นว่ายังมีท่านอื่นที่ ยังอยากจะบูชา พระบรมสารีริกธาตุ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ครอบครัวอยู่ ก็เลยคุยกับทางหลวงพี่ว่า มาทำโครงการนี้เพื่อหาปัจจัยร่วมหล่อ พระปัจเจกพุทธเจ้า ดีกว่า เผื่อจะมีญาติธรรมสนใจร่วมบุญ จึงเป็นเหตุให้มาตั้งกระทู้นี้ครับ

ซึ่งตอนนี้ทางเราก็ได้ตั้งกองบุญ เพื่อหาปัจจัยร่วมหล่อ พระปัจเจกพุทธเจ้า ไว้ 32 กอง เจ้าภาพกองละ 299 บ. โดยจะได้รับ พระสมเด็จองค์ปฐมลอยองค์ เนื้อโลหะธรรมดากะไหล่ทอง ประดับ พระบรมสารีริกธาตุ 3 องค์ เพื่อเป็นที่ระลึกในการทำความดี นอกจากจะได้บูชาสมเด็จองค์ปฐม แล้วยังได้บูชา พระบรมสารีริกธาตุ อีก ถือว่าได้บูชา ถึง 2 ต่อเลยทีเดียว

พระบรมสารีริกธาตุ ที่ติดไว้ที่ สมเด็จองค์ปฐม นั้นจะเป็น สัณฐาน เมล็ดพันธุ์ผักกาด แต่พระองค์ที่นำมาโชว์เป็นตัวอย่างนี้ พระธาตุที่ประดับส่วนกลางของท่านเป็น พระธาตุแก้วจักรพรรดิ ซึ่งหลวงพี่ก็ให้พระมาเป็นตัวอย่างผม แค่ 3 องค์เลยไม่ทราบว่าที่เหลืออีก 29 องค์จะมี พระธาตุแก้วจักรพรรดิ รึเปล่าก็ไม่ทราบแต่ก็มีคุณ เอนกอนันต์เหมือนกันครับ

[​IMG][​IMG]

และนอกจากได้รับ พระสมเด็จองค์ปฐม ประดับ พระบรมสารีริกธาตุ แล้วก็ยังจะขอมอบ ผ้ายันต์เกราะเพชร ของ วัดป่าปฐมพุทธาราม ให้อีกท่านละ 1 ผืน

ยัง ... ยัง ไม่หมด เนื่องในโอกาศที่ท่านผู้ใจบุญทั้งหลายได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพ สร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า ทั้ง 32 กอง ในคราวนี้ ผมขอแถมอะไรให้ท่านหน่อยจากใจผมเอง ผมจะเขียนชื่อท่านทั้งหลาย ที่เป็นเจ้าภาพ ทั้ง 32 กอง และจะบรรจุไว้ใน พระหทัย(หัวใจ) ของ พระปัจเจกพุทธเจ้า ให้ด้วยเป็นกรณีพิเศษ เพื่อให้ อานิสงค์ของท่านทั้งหลายทีได้ร่วมสร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า ไว้ ณ วัดป่าปฐมพุทธาราม แห่งนี้ ได้ระลึกถึงความดี และ ให้เกิดความคล่องตัวตลอดทั้งทางโลกและทางธรรม

สำหรับผู้ที่สนใจต้องการจะเป็นเจ้าภาพ ร่วมสร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า ทั้ง 32 กอง ได้โปรดโอนเงินมาที่บัญชี

พระลาภวัต ธมมกาโม (ท่านแจ็ค)

083 - 0506468
    087 - 8006906

สามารถโอนผ่านบัญชีธนาคารกสิกรไทย
    สาขาย่อยบิ๊กซี ราษฎร์บูรณะ

บัญชีออมทรัพย์ 742 - 2 - 20311 - 1

ในนาม ลาภวัต จรัสศุภกร (ชื่อเดิมตอนเป็นฆราวาส)

รบกวน ช่วยค่าขนส่ง 50 บ. และ pm ชื่อที่อยู่และข้อมูลการโอนไว้ ให้ผมในกระทู้นี้นะครับ แล้วผมจะทำการจัดส่งให้กับทุกท่านครับ
    ______________________________________________ *

สรุปรายชื่อผู้จองเป็นเจ้าภาพ ร่วมสร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า

1.คุณ guawn (โอนแล้ว)
    2.คุณ
    Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    3.คุณ ซักวันจะคิดออก<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1117780", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    4.คุณ ซักวันจะคิดออก<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1117780", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    5.คุณ หม่อง (โอนแล้ว)
    6.คุณ das999 (โอนแล้ว)
    7.คุณ Pattana
    8.คุณ Pattana
    9.คุณ Jdin_buddhism(โอนแล้ว)
    10.คุณ kussalajitto(โอนแล้ว)
    11.คุณ kussalajitto(โอนแล้ว)
    12.คุณ Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    13.คุณ Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    14.คุณ Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    15.คุณ เกริกไกร (โอนแล้ว)
    16.คุณ ธรรมนูญ (โอนแล้ว)
    17.คุณ ธรรมนูญ (โอนแล้ว)
    18.คุณ manote (โอนแล้ว)
    19.คุณ NR (โอนแล้ว)
    20.คุณ NR (โอนแล้ว)
    21.คุณ noom_bua (โอนแล้ว)
    22.คุณ dragonlord (โอนแล้ว)
    23.คุณ dragonlord (โอนแล้ว)
    24.คุณ dragonlord (โอนแล้ว)
    25.คุณ KOSOL THAMPREE<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1118049", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    26.คุณ KOSOL THAMPREE<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1118049", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    27.คุณ pichitp<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1118052", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)
    28.คุณ ปราณยาม (โอนแล้ว)
    29.คุณ curio(โอนแล้ว)
    30.คุณ curio (โอนแล้ว)
    31.คุณ das999 (โอนแล้ว)
    32.คุณ amnartk73<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1118147", true); </SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1118147", true); </SCRIPT> (โอนแล้ว)

กองพิเศษ

33.คุณ mail (โอนแล้ว)
    (เนื่องจากคุณ guawn ไม่ขอรับพระ จึงเปิดกองนี้ให้กับ คุณ mail ที่สนใจร่วมบุญครับ)

34.คุณ vichian ร่วมทำบุญเพิ่ม 500 บ. ขออนุโมทนาสาธุ

ปล.ไม่มีกำหนดการโอนในช่วงนี้นะครับ แต่ขอโอนก่อนวันที่ 15 พ.ค. นี้นะครับ (y)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      3,653
      ขนาดไฟล์:
      37.1 KB
      เปิดดู:
      6,986
      ขนาดไฟล์:
      32.8 KB
      เปิดดู:
      1,323
      ขนาดไฟล์:
      62.4 KB
      เปิดดู:
      3,348
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2008
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    พระทั้งหมด 32 องค์ จะขอนำเข้าพิธี บรวงสรวง ในวันที่ 19 พ.ค. 2551 (วันวิสาขบูชา) ที่จะถึงนี้ เพราะจะงานครั้งยิ่งใหญ่อีกงานหนึ่งของทางวัด เพราะจะได้ร่วมกันหล่อ พระปัจเจกพุทธเจ้า แล้ว ยังมีการวาง ศิลาฤกษ์ สมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ(นอน) ของ วัดป่าปฐมพุทธาราม ด้วยครับ และในช่วงบ่ายก็ยังจะเดินทางต่อไป บรวงสรวง ยกฉัตรพระธาตุทั้ง 5 ยอด ที่ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม และ บรรจุ พระบรมสารีริกธาตุ และของบูชาภายใน หัวใจ พระพุทธรูปทั้ง 19 องค์ที่ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม ด้วยครับ เสร็จจากงานแล้วจึงจะเริ่มจัดส่งให้กับทุกๆท่านนะครับ รอกันสักหน่อยนะครับ ^^"

รูปแบบของ พระนอนทรงเครื่องจักรพรรดิ ที่จะสร้างครับ

นอกจากนั้นในวันงานยังจะ บรวงสรวง บ่อน้ำมนต์ ของทาง วัดป่าปฐมฯ และ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม ด้วยครับ

บริเวณช่องบรรจุของเพื่อทำ น้ำมนต์ บ่อน้ำมนต์ ที่หลวงพ่อสร้างเพื่อ เตรียมรองรับเรื่องภัยพิบัติ , เรื่องของอาวุธเคมีชีวิภาพ ซึ่งจะเกิดในอนาคต บ่อน้ำมนต์นี้ได้ไอเดียจาก พี่สุชาติ อะรัตนสกุล(นามสกุลไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกรึเปล่านะครับ ขออภัยด้วย[​IMG] ) และ พี่สุชาติยังได้ถวาย ผอบทองคำ และเหรียญทำน้ำมนต์รุ่นแรกของหลวงพ่อฤาษี ไว้เพื่อให้เป็นต้นกำเนิดหัวเชื้อของน้ำมนต์ครับ และผมได้มีโครงการเตรียมไว้แล้ว เมื่อบ่อน้ำมนต์เสร็จสิ้นผมจะนำ พระผงจักรพรรดิของหลวงปู่ดู่ - หลวงตาม้า บรรจุลงไว้เพื่อเพิ่มกำลังของน้ำมนต์ให้เป็น น้ำมนต์จักรพรรดิ ด้วยครับ และจะเดินทางสะสมน้ำมนต์และรับบริจาคน้ำมนต์จากทั่วประเทศมารวมไว้ในบ่อนี้ครับ [​IMG]

บริเวณด้านในติด แผ่นยันต์เกราะเพชร ไว้ด้วยครับ

ภาพ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม ที่จะไป ยกยอดฉัตร ทั้ง 5 ยอดในวัน ที่ 19 พ.ค. นี้ครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->

ฉัตรทั้ง 5 ยอดของวัดที่จะยกใน วันที่ 19 พฤษภาคมนี้ ซึ่งเป็นวันวิสาขบูชาครับ

<!-- / message -->พระพุทธรูปที่ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม ทั้ง 19 องค์ที่จะ บรรจุ พระบรมสารีริกธาตุ และของบูชาต่างๆในวันเดียวกันครับ

[​IMG]<!-- / message --><!-- attachments --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2008
  3. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    จองกองหนึ่งบอยโอนแล้วเดี๋ยวพี่แจ้ง

4. Specialized

23
    กำหนดการ วันวิสาขบูชา ที่ 19 พ.ค. 2551 ครับ

รอบเช้าครับ

รอบบ่ายครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2008
  5. Specialized

23
    กองที่ 2 พี่ Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> จองแล้วครับ

<TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 02:10 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 41 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 85 ครั้ง ใน 20 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG] Re: ขอร่วมบุญ วัดป่าปฐมพุทธาราม
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Specialized
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Phanuphong
    ขอร่วมบุญ วัดป่าปฐมพุทธาราม
    ขอร่วมบุญ บูชา พระบรมสารีริกธาตุ
    จำนวน 1000 บาท + ค่า EMS 50 บาท

และขอสัญญา

ขอให้สัญญากับตัวท่านเองต่อหน้าพระรัตน ตรัยว่า ต่อจากนี้ไปท่านจะตั้งใจรักษากำลังใจให้เป็นปกติ เคารพและยึดมั่นพระรัตนตรัยเป็นสรณะ จะไม่ล่วงละเมิดศีล 5 เด็ดขาดโดยเฉพาะข้อ 3 กับ ข้อ 5 ขอเน้นมากหน่อยนะครับ ข้ออื่นถ้าจะขาดก็ขอให้ท่านได้ตั้งใจอาราธนาศีลและพยายามรักษาต่อไปอย่าให้ขาดเพื่อประโยชน์ของตัวท่านเองและคนรอบข้างด้วยนะครับ

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ข้อความใหม่

1 ขอร่วมบุญ วัดป่าปฐมพุทธาราม
    2 ขอร่วมบุญ สร้างพระปัจเจกพุทธเจ้า
    3 ร่วมกับบูชาพระเทพนม"(เทวดาพนมมือตามรูป)
    เพื่อประดับรายล้อมองค์พระเจดีย์ 1 องค์
    ทาสีทองครับ

จำนวน 1000 บาท + ค่า EMS 50 บาท

<!-- / message -->

ความจริงพี่ Phanuphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT> ต้องการร่วมทำบุญกับทางวัดและขอรับพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชา ผมก็เลยขอให้เป็นการร่วมบุญทั้งหมดทั้งมวลของทางวัดและยกยอดให้ เป็นเจ้าภาพ 1 กองครับ

6. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    งานบุญ งานกุศล ขอร่วมบุญด้วย สอง กอง
    โอนแล้วจะแจ้งอีกครั้งครับ

7. หม่อง

หม่อง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 1 กองครับ โอนเงินแล้วจะแจ้งที่อยู่ทาง PM ครับ ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกๆท่านด้วยครับ

8. das999

das999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ 1 กองครับ

9. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ขอร่วมด้วย 1 กองครับ

10. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เพิ่มอีก 1 กองเผื่อน้องที่ทำงานด้วยครับ

11. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมขอร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมสร้าง พระปัจเจกพุทธเจ้า 1 กองครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

12. Specialized

23
    พระบรมสารีริกธาตุ วรรณะต่างๆส่วนหนึ่ง ที่จะเตรียมไว้บรรจุใน พระจุฬามณีเจดีย์สถาน ของ วัดป่าปฐมพุทธาราม

<!-- / message --><!-- sig -->

ผอบทั้ง 19 อัน ที่บรรจุ พระบรมสารีริกธาตุ ไว้ทุกผอบ เพื่อจะนำไปบรรจุไว้ในหัวใจของพระพุทธรูป ทั้ง 19 องค์ ที่ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม

ตอนนี้ หินศิลาฤกษ์ ของ พระนอนทรงเครื่องจักรพรรดิ ได้ทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ใครจะส่งของเตรียมมาบรรจุพร้อมกับศิลาฤกษ์ก็ส่งมาได้ทุกเมื่อนะครับ

ป้ายงานยกฉัตร และ บรรจุหัวใจพระพุทธรูป ในวันที่ 19 พค. นี้ ที่ วัดพระธาตุพลูทองธรรมาราม

[​IMG]<!-- / message --><!-- sig -->

13. kussalajitto

kussalajitto เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมเป็น เจ้าภาพกองละ 299 .
    สร้างมหากุศลนี้ 2 กองด้วยครับ

ขอโมทนาในมหากุศลของทุกท่านครับ
    สาธุ นิพพานัง สุขขัง

14. Specialized

23

พระปัจเจกพุทธเจ้าที่วัดท่าซุง

พระคาถาบูชาพระปัจเจกพุทธเจ้า

สัพเพ ปัจเจกะสัมพุทธา นิโรธะฌานะโกวิทา นิราละยา นิราสังกา อัปปะเมยยา มะเหสะโย ทูเรปิ วิเนยเย ทิสวา สัมปัตตา ตังขะเณนะ เต สันทิฏฐิกะผะเล กัตวา สะทา สันติง กะโรนตุ โน ~*

พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งปวง ทรงปรีชาในนิโรธสมาบัติและฌานสมบัติ ทรงปราศจากความกำหนัดยินดี หมดความรังเกียจ ทรงคุณอันหาประมาณมิได้ ทรงแสวงหาคุณอันประเสริฐ์ ทรงมีมหาทานบารมีเป็นเลิศ
    พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านี้เห็นหมู่เวไนยสัตว์แม้ในที่ใกล้ไกล ก็ทรงพระเมตตาเสด็จไปช่วยเหลือสัตว์เหล่านั้น ให้ได้รับประโยชน์โดยพลัน โปรดประทานความสงบร่มเย็นทั้งทางโลกและทางธรรม แก่พวกข้าพระองค์สำเร็จโดยพลันในกาลทุกเมื่อเถิด

15. Phanuphong

Phanuphong สมาชิก

ขอร่วมบุญ 3 กองครับ ให้แก่ บิดา มารดา ภรรยา และ บุตร

16. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมด้วย 1 กองครับ

17. ธรรมนูญ

ธรรมนูญ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ ๒ กองครับ

18. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญ 2 กองครับ

19. Specialized

23
    ตอนนี้มีผู้ยื่นความจำนงค์ขอเป็นเจ้าภาพมาแล้ว 20 กอง ต้องขอโมทนาสาธุ กับ ญาติธรรมทุกท่านด้วยครับที่มีจิตอันเป็นกุศลกับผลบุญนี้ โอนเงินแล้วอย่าลืมฝากชื่อที่อยู่มานะครับ ผมจะได้เตรียมรายชื่อไว้เพื่อจัดส่งพระให้ครับ และจะได้เขียนชื่อทุกท่านลงในแผ่นทองเพื่อบรรจุใน หัวใจพระปัจเจกพุทธเจ้า ในวันที่ 19 พ.ค. นี้ครับ (y)

อานิสงค์การทำบุญ

ถวายฉัตรยอดพระเจดีย์ ----> ได้รับการเคารพยกย่อง เกิดในชาติตระกูลสูง มีสง่าราศี

ถวายทองคำ ----> ผิวพรรณงาม เปล่งปลั่ง อุดมมั่งคั่ง

ถวายเงิน ----> ใจสว่างไสว อยู่เย็นเป็นสุข

ถวายอัญมณี ----> รัศมีกายทิพย์สว่าง มีราศี มักประสบโชคดี

ถวาย, บรรจุพระเครื่อง ----> มีกำลังใจต่อสู้กับอุปสรรค มักมีคนช่วยเหลือเวลามีปัญหา

ถวายแผ่นทองคำเปลวปิดองค์พระเจดีย์ ----> มีราศีผิวพรรณงาม ใจสว่าง อบอุ่นใจ

ถวายอิฐ หิน ปูน ทราย ----> มีแต่ความมั่นคงในชีวิต ใจคอหนักแน่น ไม่โลเล

สร้างองค์พระเจดีย์ ----> มักได้สิ่งอันพึงปรารถนา สุขภาพดี ไม่มีวันอดตาย

ถวายธงหลากสีประดับองค์พระธาตุ ----> มีสง่าราศี กายทิพย์สว่าง

ถวายโคมไฟให้แสงสว่าง ,เทียน ----> ใจสว่าง ชีวิตสะดวกสบาย มีอุปสรรคน้อยลง มีปัญญาธรรมสูงขึ้น เบิกทางสู่ทิพยเนตร

ถวายดอกไม้อันบริสุทธิ์ต่างๆ ----> สุขสงบใจ ใจสะอาดสดชื่นผ่องแผ้ว

ถวายธูป เครื่องหอมต่างๆ ----> อบอุ่นมั่นคงในใจ ใจสว่างมีอุปสรรคน้อยลง
    มีกลิ่นกายสะอาด รู้สึกสดชื่นเสมอ

ถวายแผ่นหินปูพื้นพระเจดีย์ ----> มีบริวารดี มีสมาธิดีขึ้น มีเวลาปฏิบัติธรรมมากขึ้น

ถวายกระจกสีประดับองค์พระเจดีย์ ----> กายทิพย์สว่าง มีสง่าราศี มีคนศรัทธา เห็นความดีในตัว

ถวายผ้าเหลืองครอง(หุ้ม)องค์พระเจดีย์ ----> เพิ่มเนกขัมมบารมี ใจสงบขึ้น มีโอกาสได้วิมุตติธรมเร็วขึ้น

สรงน้ำพระธาตุ ----> ใจสะอาดสงบสว่างขึ้น กายและใจชุ่มชื่นแจ่มใส สุขภาพดี

ถวายข้าว อาหาร เวรข้าวบูชาพระธาตุ ----> อุดมสมบูรณ์ อิ่มอกอิ่มใจ สุขภาพดี

เวียนเทียนรององค์พระเจดีย์ ----> เพิ่มวิสัยปัจจัยแห่งกุศลธรรม เป็นสิริมงคล
    ช่วยยกระดับจิตใจให้สูงขึ้น สะอาดขึ้น

แสดงความเคารพอย่างสูงสุดต่อพระธาตุจากใจจริง ----> เป็นที่เคารพยกย่อง มักไม่มีใครเข้าใจผิดหรือมองอะไรผิดๆ ได้บารมีวิมุตติรรมจากพระบรมธาตุ
    พาไปสู่วิสุทธิมรรค ผล นิพพานได้เร็วยิ่งขึ้น

เป็นเจ้าภาพหรือมีส่วนช่วยจัดงานฉลองพระธาตุ ----> ประสบสุขในชีวิตโดยทั่วไปแทบทุกด้านอุดมมั่งคั่ง มีคนเคารพยกย่องช่วยเหลือเสมอ

บูรณซ่อมแซมเจดีย์พระธาตุ ----> สุขภาพดี อายุยืน รูปร่างหน้าตาผิวพรรณดี มีฐานะมั่นคง

สร้างเจดีย์บรรจุพระบรมธาตุ ----> ชีวิตมั่นคงสุขสมปรารถนาทุกด้าน เป็นที่เคารพยกย่อง ได้มรรคผล นิพพาน เร็วขึ้น

20. noombouy

noombouy เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอจองเป็นเจ้าภาพ 1 กองครับ