<<<...เข้ามาฟังเพลง และ มาสนทนากันครับ...>>>

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย T-1970, 9 มกราคม 2008.

1. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ...ผมอยากเสนอ Idea เปิดโลกทัศน์ใหม่ๆ เกี่ยวกับการกำหนดทิศทางและเป้าหมายในการร้องเพลงที่ Music Board เพิ่มเติมนิดนึงครับ...คือผมได้พบ Website แห่งหนึ่ง เปิดกว้างให้กับผู้ที่สนใจแสดงผลงานเพลงของตัวเองที่แต่ง เรียบเรียง ร้อง และดนตรี (ภายใต้ลิขสิทธิ์ของตัวเอง) ซึ่งก็มีนักดนตรีสมัครเล่นหลายคน ส่งผลงานเข้าร่วมสนุกมากมายหลายท่าน...ลองคลิ๊กไปดูตาม Link ที่ผมนำมาลงไว้ได้เลยครับ

http://www.musicatm.com/showhome.php

...และเท่าที่ผมสังเกตดูจาก Music Board ของเว็ปพลังจิต..เห็นว่าทุกๆท่านต่างก็มีความรู้ความสามารถกันอย่างหลากหลาย (อาจจะด้านเดียวกันหรือคนละด้าน)...จึงอยากเสนอ Idea ว่า..เราน่าจะช่วยกันสนุบสนุนหรือปั้นเด็กขึ้นมาซักคนหนึ่ง (..แต่งเพลงให้ร้อง + ดูแลเรื่องดนตรี และอื่นๆ..) เมื่อมีการประกวดร้องเพลงที่ไหน...ก็ส่งเด็กคนนี้เข้าประกวดในนามของWebพลังจิตดีมั๊ยครับ???.......ทุกท่านลองพิจารณา Idea นี้ดูนะครับ..
    ...อ้อ!!...เกือบลืม...เพลงที่ผมร้องอยู่นี้ เป็นเพลงเก่าๆที่ผมแต่งเองทั้งเนื้อร้องและทำนอง+เล่นเองทั้งหมดเมื่อหลายปีก่อนครับ (กีต้าร์โปร่งสองตัว ไมค์จ่อแบบ Unplug)...ฟังเพื่อการผ่อนคลายไม่ต้องคิดมากครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kendozo

kendozo เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    เยี่ยมมากๆครับทั้งความคิดและบทเพลง...ขออนุญาติเก็บไว้ฟัง..และหากินด้วยนะครับ...ต้องเสียลิขสิทธิ์ไหมเนี้ยะ....คาราวะจากใจ...(บทเพลงไพเราะมากๆ เนื้อหาดี..เมโลดี้เยี่ยม..)

3. T-1970

...ตามสบายครับพี่เคน...เรื่องแต่งเพลงไม่ยากครับ..แต่ที่ยากคือทำนองเพลงที่ฝังจมอยู่ในจิตใต้สำนึกของเรามากกว่าครับ...ระยะหลังๆผมแทบจะไม่ฟังเพลงของใครเลย..กลัวว่าเวลาเขียนเพลงแล้วจะไปขโมยทำนองเพลงของคนโน้นทีคนนี้ที (แบบจับแพะชนแกะมั่วไปหมด..โดยไม่รู้ตัว)...พี่เคนก็ลองคลิกตามลิงค์ที่ผมนำมาลงไว้ดูซิครับ...ที่นั่นก็มีเด็กใหม่ที่เป็นยอดฝีมืออยู่อีกหลายสิบคนครับ...(..เข้าไปฟังมาแล้วจะมาคุยกับผมต่อทางMailก็ได้นะครับพี่..)

4. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    เท่าที่สัมผัส ที่นี่เราร้องเพลงกันแบบสนุกสนาน ไม่ได้มีเป้าหมายชัดเจน
    ไอเดียดีครับ แต่ว่าถ้าหากว่าเรากำหนดทิศทางแบบนั้น เท่ากับว่าผู้ที่เข้า
    มาร่วมกิจกรรมต้องทุ่มเทหนักกว่าเดิม ต้องใช้เวลามากกว่าเดิม เพราะ
    ต้องให้เวลากับเรื่องเหล่านี้มากพอสมควร อีกอย่างอาจจะเป็นการผิด
    วัตถุประสงค์ของการมีเวบบอร์ดนี้อ่ะครับ บางทีก็รู้สึกเสียดายความ
    สามารถของหลาย ๆ คน บางคนก็เสียงดีมาก บางคนก็มีความสามารถ
    ทางด้านดนตรี โอยยย สองจิตสองใจเหมือนกัน....
    เด๋วดูความเห็นคนอื่น ๆ แล้วกันครับ...

5. T-1970

...ขอบคุณ คุณ patz_bkk สำหรับความคิดเห็นมากๆครับ..ผมเองก็รู้สึกเสียดายความสามารถของหลายๆท่านเช่นกัน (...จากประสบการณ์อันน้อยนิดที่ผมมีอยู่ ทำให้พอจะประเมินบางอย่างได้ว่า..สมาชิกของ Music Board หลายท่านสามารถขึ้นไปสู้กับเขาบนเวทีใหญ่ระดับประเทศได้อย่างสบาย...เพียงแต่ต้องทุ่มเทหนักเพิ่มขึ้นตามที่คุณ patz_bkk กล่าวไว้ครับ..)

6. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    เราน่าจะช่วยกันสนุบสนุนหรือปั้นเด็กขึ้นมาซักคนหนึ่ง (..แต่งเพลงให้ร้อง + ดูแลเรื่องดนตรี และอื่นๆ..) เมื่อมีการประกวดร้องเพลงที่ไหน...ก็ส่งเด็กคนนี้เข้าประกวดในนามของWebพลังจิตดีมั๊ยครับ???.......

ปั้นน้องกายดิครับ อิอิ กร๊ากกกกกกกกกก

โหยย เพลงนี้เเต่งเองเรหอค้าบบผมมมม เก่งอะ เพระด้วยย นับถือๆๆมากความสามรถ

คืองี้นะคับ ความคิดกายนะ มันก็ยากนะคับ เพราะ ว่าเเต่ละคนที่ร้องมาที่นี่ก็ ร้องมาสนุกๆๆ โดยส่วนตัวผมเเร้ว ร้อง มาสนุกๆๆฮาๆๆ มะได้เน้นเอาเป็นเรี่องเป็นราว จาะเป็นนักร้องจิงๆๆ มะอยากเป็นด้วยเเหละ เดียวดังขึ้นมา จาลำบากก อิอิ เเล้ว พี่ๆน้องเเต่ละคนก็อยู่ไกลๆๆ กัน เอาเเค่เจ้าของเว๊ปยังไม่ได้อยู่เมืองไทยเรย อยู่กระจัดการจายกันทั่วมุมโลกก ถ้าอยู่ บริษัทเดียวกัน ที่เดียวกัน มันน่าจาง่ายยก่า เเล้วเเต่ละคนก็ไม่มีเวลามากก เรพาะทุกคนที่เล่นที่เว๊ปนี้ผมคิดว่า มีการมีงานทาม เเค่เวลาร้องเพลงร่วมกัน บางที ยังตามตัวกันไม่ๆได้เรยย ถ้าไม่เปิดเน็ตก็ตามตัวกันมะเจออ โอ้ยย อีกเยอะเเยะ หลายปัญหา เเต่ยังไงก็คิดว่า ถ่ามีครายย ทุ่มจิงๆๆทุ่มเวลา เเละ รักจิงๆๆน่าจะได้นะคับ เหอๆ เอาใจช่วยฮะ

7. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เพลงแนว ๆ เพื่อชีวิต ....เพราะจังค่ะ

ไอเดียดีด้วยล่ะ สนับสนุนเต็มที่เลยค่ะแป้ง
    เดี๋ยวต้องส่งแมวมองมามอง ๆ แถว ๆนี้บ่อยๆ แล้วล่ะ

ใครมีฝีมือการแต่งเพลง การทำดนตรี การเรียบเรียงเสียงประสาน
    การทำ mv การมิกซ์เพลง และหลายๆ อย่าง ลองมารวมตัวกัน
    สร้างผลงานดีดีก็น่าจะดีนะคะ สู้ ๆ ค่ะ ขอเป็นกองหนุนนะคะ
    ใครมีอะไรดีดี ส่งมาให้ดูให้ฟังกันได้เต็มที่เลยค่ะ

8. T-1970

...ปัญหาและอุปสรรคดังกล่าวก็เป็นข้อจำกัดที่น่าคิดเหมือนกันครับ...ขอบคุณครับน้องกายสำหรับความคิดเห็นดีดี...แต่เดี๋ยว..ปั้นเด็กหมายถึงเด็กครับ เด็กกายจะเด็กพอหรือเปล่าเนี๊ย 5555555 (ล้อเล่นครับ)

9. skygecht

กร๊ากกกกกกกกกกกกกก หัวใจอะเด็ก เเต่ว่า หน้าเเก่ เอาน่า อิอิ

จาปั้นเหรอไม่ปั้นไม่ปั้น ปิดบอร์ท กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก

10. skygecht

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>skygecht, T-1970 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ฮาโหยวววววว หวัดดี่พี่ที ค้าบบบบบ มันก็เเค่ความคิดเห็นกายเเหละพี่ อิอิ

เเต่พี่ที ทามจิ จาไปรู้เหรอออ เป็นนักร้องขึ้นมา ดังกันตายยยยย ออ มะต้องตายหรอกก

<!-- currently active users -->

11. T-1970

..ขอบคุณครับคุณแป้ง คือผมเห็นว่าเด็กยุคใหม่ที่เก่งๆมีอยู่หลายต่อหลายคน..แต่น่าเสียดายที่ถูกปิดกั้นโอกาส ยกตัวอย่างตามเว๊ปลิ๊งค์ที่ผมลงไว้ (..ถ้าว่างๆคุณแป้งลองตามลิ้งค์เข้าไปฟัง..ก็จะทราบเองละครับ..ว่าระดับฝีมือของแต่ละคนหรือแต่ละวงเป็นอย่างไร..) ...ในเว๊ปพลังจิตนี่ก็เช่นกัน..มีคนเก่งๆอยู่หลายคน หรือท่านใดที่มีน้องหรือบุตรหลานที่พอจะมีแวว ก็พามาร้องในห้องMusic Boardที่นี่...แล้วเราก็ช่วยกันคัดเลือกอีกทีตามที่ได้เรียนไว้แล้ว (ส่วนมากที่ผมเห็นจะส่งเด็กขึ้นประกวดในนามของสถาบัน-องค์กร-สโมสรชมรม และส่วนตัว...แต่ยังไม่เคยเห็นส่งในนามของWedsiteเลย...จึงเห็นว่าแปลกใหม่-สร้างสรร-มหาชน และสามัคคี..ก็เลยลองเสนอIdeaนี้ดูครับ..)

12. T-1970

กายสังเกตมั๊ย..หลายท่านที่ร้องกันอยู่ที่นี่มีหลากหลายแนวเพลงนะ...ถ้ามีเด็กมาจริงๆ(เพลงแนวไหนก็แล้วแต่) ท่านที่ถนัดเพลงแนวนั้นๆก็ช่วยกันดูแล (...ความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ...แต่ต้องรอฟังความเห็นจากท่านอื่นอีกที..)...อีกอย่างจะดังหรือดับพี่ก็ไม่รู้...แต่ที่แน่ๆถ้ามีเด็กได้แจ้งเกิดจากที่นี่รับรองว่าเว๊ปนี้ดังกระหึ่มแน่..อิอิอิ

13. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แวะมาลุ้น ๆ เริ่มจากการหาเด็กก่อน
    อิอิ ตะกายถนัดอ่ะ ให้เป็นหน้าที่ของกายจ้า

พี่ขอเป็นแผนก ติ ชม ก่อนนะช่วงนี้
    คุณ T เป็นแผนกดูแลเด็ก (แนวถนัด ๆ)
    ดีมั้ย กายพาเด็กมาก่อนนะคร๊าบบบ
    เดี๋ยวเรามาตั้งวงกัน -*-

14. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เป็นความคิดที่ดีนะคะ เป็นการเปิดโอกาสให้เด็กๆ ได้แสดงความ
    สามารถของตัวเอง ซึ่งโอกาสเหล่านี้ก็ต้องใช้ความร่วมมือร่วมใจ
    จากผู้ใหญ่หรือผู้ที่ผ่านประสบการณ์มาก่อน ขอเป็นแรงหนุนอีกแรง
    ถ้าโครงการนี้เกิดขึ้นจริง

พูดถึงสมัยนี้ ก็ไม่ยากเกินไปนะคะ ถ้าเราจะทำอัลบัมเพลงสักหนึ่งอัลบัม
    อาจจะเริ่มต้นจากการรวบรวมเพลงที่แต่งหรือเล่นโดยเหล่าเด็กๆ
    หรือไม่เด็ก ไม่ว่ากัน ที่มาร่วมโครงการ โดยให้ผู้ใหญ่ที่มีกำลังทางทรัพย์
    ช่วยกันสนับสนุน พอดีเห็นคนรู้จักเค้าเปิดร้านที่เซียร์รังสิตน่ะค่ะ รับงาน
    ประเภททำคาราโอเกะ ทำปกซีดี ปั้มแผ่น พวกนี่ แล้วมีศิลปินที่ทำงาน
    เพลงเองเอางานมาให้ที่ร้านเค้าทำบ่อยมาก ปั้มทีเป็นหมื่นๆแผ่น
    แสดงว่าเค้าก็พอมีตลาดที่จะขายได้

ไม่ลืมที่จะชมกันตามเคย เขียนเพลงดีนะคะ เนื้อหาความหมายใช้ได้เลยค่ะ
    แสดงว่าคุณทีต้องเป็นนักอ่านตัวยงแน่เลย การเขียนเริ่มต้นจากการอ่านเสมอ
    ถ้าเขียนเพลงดีแบบนี้ แต่ไม่ได้นำเสนอ ก็น่าเสียดายนะคะ
    ดีค่ะ มาเล่นที่นี่ เป็นการเปิดตัวทางนึง เราว่ายังมีคนที่ชอบเพลงแนวนี้อีกเยอะ
    เพียงแต่อาจจะไม่หวือหวาเหมือนเพลงตลาดทั่วไป
    ดูอย่างงานของคุณศักดิ์สิริ มีสมสืบ นักเขียนคนดัง ยังทำงานเพลงเอง
    และก็มีคนฟังจำนวนไม่น้อยเลยนะคะ
    เขียนซะยาวยืด ยังเป็นกำลังใจให้นะคะ มีเพลงที่เขียนใหม่ๆก็อย่าลืม
    มาเล่นให้ฟังอีกนะคะ

15. printf_wit

printf_wit สมาชิกใหม่

ผมถนัดร้องเพลงมาก ๆ ครับ และต้องการคนใจดีช่วยแต่งเพลงให้ร้องก็จะเป็นพระคุณมาก ๆ ครับ และจะได้ร่วมกันทำงานเป็นทีมด้วย ว่าง ๆ เข้ามาคุยกันนะครับ printf_wit@hotmail.com