ขอความเมตตาช่วยต่อชีวิต พระเณร

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 15 ธันวาคม 2005.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    เมื่อคืนประมาน1-2ทุ่ม ข้าพเจ้าได้รับโทรศัพท์จากพระอ.จที่นับถือท่านหนึ่งคือ "พระมหาแผน" ท่านโทรมาด้วยน้ำเสียงที่เป็นกังวลมาก ได้ความว่าตอนนี้สามเณรที่ท่านดูแลอยู่90รูปกำลังจะลำบากเพราะอาหารที่มีอยู่กำลังจะหมดไปของใหม่ก็ไม่มีมาเพราะอยู่ไกลจากชุมชน ข้าพเจ้าเคยค่อนท่านหลายครั้งว่าทำไมต้องเอาลูกเค้ามาเลี้ยง ท่านก็ตอบเหมือนๆกันทุกครั้งไปว่า “เด็กพวกนี้เป็นคนยากจนพ่อไปทางแม่ไปทางเป็น โจร ก็มี” ท่านว่า “ฉันเอาเค้ามาเลี้ยงอย่างน้อยๆก็สั่งสอนให้เค้าเป็นคนดีในสังคมได้ เหลือท่าเด็กมันมีบุญมีวาสนาก็จะได้เป็น*เนื้อนาบุญ* สืบต่อพระศาสนาต่อไป” ข้าพเจ้าก็จนแต้มอีกตามเคย

มีอยู่ครั้งนึงพระอ.จท่าน เล่าให้ฟังว่าท่านได้เรืยกประชุมเณรเพราะท่านหมดกำลังที่จะดูแลเณรน้อยทั้งหลายต่อไป ท่านทั้งหลายทราบไหมเกิดอะไรขึ้น? สามเณรพร้อมใจกันกราบแทบเท้าท่านแล้วพูดว่า “หลวงพ่อกินเกลือพวกผมก็ขอกินเกลือแต่ถ้าท่านอดพวกผมก็ยอมอด” ข้าพเจ้าฟังแล้วก็น้ำตาไหล มีเด็กจำนวนหนึ่งข้าพเจ้าได้เป็นเจ้าภาพบวชให้ จำได้ว่ามีเด็กอยู่คนหนึ่งอายุประมาน10-11ขวบไม่ได้แจ้งข้าพเจ้ามาก่อนว่าต้องการบวชเธออุตส่าห์โกนหัวมาเส็ดสับมาแต่เช้าตู่เธอหลบอยู่ใต้ถุนศาลาพอเห็นข้าพเจ้าก็ตรงมากราบเท้าข้าพเจ้าแล้วบอกว่า “คุณน้าผมอยากเป็นคนดี คุณน้าช่วยผมด้วย” ในที่สุดก็เป็นเจ้าภาพบวชให้เธอ ข้าพเจ้ามานั่งคิดๆว่าถ้าอาหารหมดทีก็หาให้ทีมันจะเป็นเหมือน “เบี้ยต่อไส้” เลยอยากจะตั้ง “กองทุน” เพื่ออาหารพระ-เณรขึ้นมาสักกองจะได้เป็นทุนสำรองต่อไป วันนี้ข้าพเจ้าได้ให้พี่สาวไปเปิดบัญชีไว้และได้กราบเรียนท่านพระอ.จ ท่านดีใจใหญ่ และได้ซื้อ ข้าวสาร50ถุง น้ำปลา2ลัง ขนมปัง6ปีบ น้ำแดง1ลัง น้ำมัน1ลัง น้ำตาล10ถุง เกลือ10ถุง มาม่า4กล่องไว้ใช้ก่อนชั่วคราว จึงขอเรียนเชินทุกท่านผู้ใจบุญทั้งหลายมาช่วยกันก่อตั้งกองทุนในครั้งนี้ เพื่อสืบต่ออายุพระสงฆ์สามเณรและพระพุทธศาสนา ท้ายสุดนี้ข้าพเจ้าขอกราบอาราธนาบารมี พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย ขอให้ทุกท่านผู้เป็นกำลังใหญ่ในการสืบต่ออายุบวรพระพุทธศานาจงมีความสุขสวัสดีตรอดตราบเท่าเข้าสู้พระนิพานเทิด….สาธุ สาธุ สาธุ

สิ่งของที่รับบริจาคสงเคราะห์พระภิกษุสามเณร ( 01-9408541 พระมหาแผน)

1. ข้าวสารอาหารแห้ง เช่น กะปิ น้ำปลา ซอส เครื่องแกง เครื่องปรุงแต่งอาหาร ผงซักฟอก สบู่ ยาสีฟัน เป็นต้น
    2. อุปกรณ์การศึกษา เช่น สมุด ปากกา ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด เป็นต้น
    3. หนังสือเรียนนักธรรมตรี-โท-เอก พระบาลีและสายสามัญ
    โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญศึกษา

สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทอง
    ต.หนองแหน อ.พนมสารคาม จ.ฉะเชิงเทรา

อาตมาภาพขอบิณฑบาตเป็นอาหารแห้ง เช่น ข้าวสาร-เครื่องปรุงรสแกงต่างๆ ตลอดถึงผัก-ปลา-หมู-ไก่ เป็นต้น เพราะเมื่อโรงเรียนย้ายที่ตั้งใหม่ ระยะการเดินทางไกลถ้าเป็นอาหารปรุงเสร็จแล้ว จะไม่ทันฉันเพล และอาหารแห้งสามารถเก็บไว้จัดภัตตาหารถวายภิกษุ-สามเณร ในวันต่อไปได้
    เพราะสถานที่ย้ายโรงเรียนไปเป็นทุ่งท้องนาห่างไกลตลาดที่จะจัดซื้อภัตตาหารถวายมื้อเพลได้ ในปัจจุบันมีพระภิกษุ-สามเณรประมาณ 90 กว่ารูป โยมที่ถวายอาหารแห้งได้มีโอกาสทำบุญกับพระ-เณรเป็นจำนวนมาก

(01-9408541 พระมหาแผน)
    สำนักสงฆ์บ่อเงินบ่อทองประเภทบัญชี : ออมทรัพย์
    หมายเลขบัญชี : 203-0-06304-5
    ธ.กรุงไทย สาขาพนมสารคาม
    ชื่อบัญชี : ร.ร.ปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง
    <!-- Start Webbands -->
    <SCRIPT src="http://thaiblogger.org/webbands/weloveourking_left.js" type=text/javascript></SCRIPT><STYLE><!-- @import url(http://comed46.com/webbands/webband.css); --></STYLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2006
  2. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพระสงและสามเณรเป็นกำลังสำคัญของศาสนาได้ชื่อว่าเป็นบุตรพระพุทธเจ้า
    [b-wai]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2005
  3. visarut

พวกเรามาช่วยกันนะครับเดี๋ยวจะไปโอนเงิน

4. kiwibird

kiwibird เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาสาธุทุกท่านที่ช่วยเหลือในครั้งนี้

5. visarut

คุณtoe ครับผม วิศรุต ชูรัตน์โอนเงิน500เข้า0154321926 จาก6501717 ไทยพานิช ฝากกราบพระอาจารย์ด้วยครับ ช่วยเช็คเงินเข้าด้วยนะครับ TEL,078316947(ping-love

6. Nipanung

Nipanung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะนำสิ่งของไปบริจาคด้วยเอง กรุณาแนะนำทางด้วยครับ (ไปจากจันทบุรี)

7. SuperPet

SuperPet เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ผมสนใจทำบุญด้วยครับ ช่วยแจ้งเบอร์โทรที่สามารถติดต่อได้ของเจ้าของกองทุน หรือของพระอาจารย์เจ้าอาวาสด้วยครับ หรือบอกแผนที่เส้นทางไปวัดให้ด้วยก็ดีครับ เพราะผมจะได้บอกต่อเพื่อนๆ ให้ไปทำบุญกันได้ง่ายๆขึ้นครับ

8. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    สาธุๆๆๆ

ขอโมทนากับทุกๆท่านด้วย
    วันนี้มีผู้โอนมา 500 100 810 100 ขอโมทนาสาธุ

9. พชร (พสภัธ)

10
    จะเอาแผนที่มาลงให้เล็วที่สุด และ โทรศัพของพระ อ.จ สาธุๆๆ

10. พชร (พสภัธ)

10
    นี้เป็นเบอร์โทรของท่านพระ อ.จ มหาแผน01-9408541

11. Nirvanian

Nirvanian เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ร่วมอนุโมทนา ครับ

12. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ผมจะพยายามช่วยเท่าที่กำลังผมจะมี เมื่อซักครู่ผมได้โทรไปคุยกับท่านพระมหาแล้ว ผมกำลังพยายามเรี่ยไรจากญาติพี่น้องเพื่อนฝูงอยู่ครับ จะช่วยอย่างเต็มที่ครับ

13. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Nipanung จะไปเมื่อไร ผมขออาศัยฝากสิ่งของไปร่วมด้วยได้ไหมผมอยู่วังน้ำเย็น สระแก้วน่ะครับ ทางผ่านหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ถ้าไม่ผ่านก็ไม่เป็นไรครับ ถามดูก่อนเท่านั้นนะครับ ขอโมทนากับผู้เป็นเจ้าของกะทู้นี้ด้วยนะครับที่ได้มีโอกาสนำเรื่องราวอย่างนี้มาบอกให้คนผู้มีจิตรศัทธาได้ช่วยกันสงเคราะห์พระเณรที่ลำบากอยู่ขณะนี้ เรามาช่วยกันทำนุบำรุงพระศาสนากันนะครับ

14. lovelypui

lovelypui เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2005
    ร่วมทำบุญด้วยคะ

วันนี้โอนไปแล้ว 1,000 บาท ... ช่วยนำปัจจัย (เงิน) ไปใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดแก่ เณรทั้ง 90 รูปด้วยนะคะ ... ขอบคุณคะ

15. พชร (พสภัธ)

10
    สาธุๆๆอนุโมทามิ ธนาคารกสิกรไทย สาขา(บางเมฆขาว)รวมทำบุญกองทุน540บาทและขอโมทนากับคุณ Lovelypui1000บาทสาธุๆๆ ข้าพเจ้าจะรักษาเงินทั้งหมดทุกบาททุกสตางที่มาจากหยาดเหงื่อแรงกายของทุกๆท่านผู้ใจบุญด้วยชีวิตและจะให้มีประโยดต่อพระเณรให้มากที่สุด .......

16. Nipanung

Nipanung เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณ Nar ผมไม่ได้ผ่านทางวังน้ำเย็นนะครับ ต้องขอโทษด้วย ขอบคุณมากที่มีเจตนาดีที่จะร่วมทำบุญกัน

17. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

18. พชร (พสภัธ)

10
    มีพู้ใจบุญโอนเข้ามาอีก 1550และ 100บาท สาธุๆๆ

19. mirinda

mirinda Active Member

20 พฤศจิกายน 2004
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ

20. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เมื่อเช้าผมไปพบผู้ใหญ่ท่านหนึ่งและเล่าเรื่องนี้ให้ท่านฟัง ท่านตอบว่า "พอดีเลย เมื่อวานคนต่างชาติติดต่อมา อยากจะบริจาคเงินเพื่อการกุศล" ท่านรับปากว่าจะไปคุยให้ อาจจะได้เงินก้อนใหญ่ แค่อาจจะนะครับ อย่าถือเป็นคำสัญญาอะไร

สำหรับผมและครอบครัวก็กำลังรวบรวมเงินกันอยู่ ขอเวลาอีกนิด อาทิตย์หน้าอาจจะแวะไปกราบท่านมหาที่วัด