เปิดโลกธรรม..พระอริยสงฆ์"หลวงปู่ถวิล สุจิณโณ อุ้มแม่ขึ้นมาจากเมืองนรก"

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แดนโลกธาตุ, 7 สิงหาคม 2007.

1. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    เปิดโลกธรรม..พระอริยสงฆ์
    "หลวงปู่ถวิล สุจิณโณ อุ้มแม่ขึ้นมาจากเมืองนรก"

ข้อความที่จะเขียนนี้ได้คัดมาจากเป็นเรื่องราวของพระอริยสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบท่านเป็นพระเถระผู้ใหญ่ท่านหนึ่งในสายหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต เป้นเรื่องธรรมประวัติและวิถีธรรม ปาฏิหาริย์ "หลวงปู่ถวิล สุจิณโณ" แห่งวัดป่าศรีอุดมรัตนาราม อ.โนนสะอาด จ.อุดรธานี โดยได้คัดมาจากหนังสือ "เสียดายคนตายไม่รู้ธรรม" ฉบับ "เสียดายก่อนดาย หากไม่ได้สั่งสมอริยทรัพย์ สุดยอดธรรมปฏิบัติภาวนา" ชึ่งเป็นอีกผลงานหนึ่งของคุณโจ หรือคุณ"ภัธกานต์ กิ้มทอง" ศิษย์คนหนึ่งที่เข้ามาคลุกคลีในวงพระปฏิบัติสายหลวงปู่มั่น จนเลื่อมใสศรัทธาแล้วนำประวัติท่านมาเขียนให้ผู้อ่านได้ทราบกัน
    ในหนังสือนี้มีหลายเรื่องอัศจรรย์ปาฏิหาริย์ ของหลวงปู่ถวิล สุจิณโณ แต่ผมแดนโลกธาตุขอนำมาพิมพ์ลงแค่นี้ก่อนนะครับแค่เรื่องนี้เรื่องเดียวเพราะรู้สึกว่าประวัติท่านมากพอควร...

ท่านที่สนใจไปหาชื้อมาอ่านได้ที่ร้านหนังสือชั้นนำทั่วไป โดย"คุณโจ"ได้เขียนไว้ คุ้มมากนะครับภายใน 1 เล่มนี้มีประวัติละเอียดของหลวงปู่ถวิล สุจิณโณ และหลวงปู่สว่าง โอภาโส สองพระอริยเจ้าแห่งวัดป่าศรีอุดมรัตนาราม หนังสือเล่มนี้เพียงแค่ราคา 199 บาทเท่านั้นเอง ครับคุ้มมากนะครับ...

แต่จะนำเรื่องราวในหนังสือตอนหนึ่งมาเกี่ยวกับการไปอุ้มโยมแม่ในนรกของหลวงปู่ถวิล สุจิณโณ ดังนี้ครับ....

ในคราวหนึ่งหลวงปู่ถวิล สุจิณโณ ได้ไปเจริญธรรมออกวิเวกเที่ยวธุดงค์กรรมฐานเจริญจิตภาวนาจนจิตสงบ กระแสจิตของท่านก็ได้ไปพบเมืองแห่งหนึ่ง เป็นเมืองที่เร่าร้อน ดุแล้วผู้คนช่างไม่มีความสุขเอาเสียเลย มองลงไปก็เห็นเป็นแต่ขุมน้ำเดือดพุ่งปุดๆๆ ผู้คนทั้งหลายได้ถูกเจ้าหน้าที่บังคับให้ได้ต้องลงไปในที่นั้น เมืองนี้เองที่ถูกขนานนามว่า "นรกภูมิ"

หลวงปู่ถวิลได้มองดูก้ได้พบผู้หญิงคนหนึ่ง หลวงปู่จำได้ดีว่าคือ "นางเฝีย" ผู้เป็นโยมแม่ของท่าน เหตุที่มารดาของหลวงปู่ที่ต้องมาตกนรกนั้นก้เพราะโทษแห่งการสาวไหม ได้ฆ่าตัวดักแด้หลายหมื่นชีวิต หลวงปู่ได้เห็นโยมมารดาของท่านตกอยู่ในสถานการร์อันหาความสุขมิได้เช่นนั้น จึงได้บอกจ่ายมบาลว่า "งั้นอาตมาขอบิณฑบาตรเถอะ"
    ว่าแล้วหลวงปู่ จึงได้เหาะลงไปอุ้มโยมมารดาของท่านขึ้นมาจากขุมนรกที่มีน้ำเดือดอาบทั่วร่างกายขึ้นมา พออุ้มโยมแม่ขึ้นมาจากขุมนรกแล้ว จะไปหาเสื้อผ้าที่จะมาให้โยมแม่ใส่ก็ไม่มี หลวงปู่จึงได้รำพึงว่า
    " เราเองก็เคยได้ทาน เสื้อผ้า ตั้งแต่บวชมานี่ ทานเสื้อผ้าเราก็ยังทำอยู่นะ" "โน่นนะของท่าน ห้องที่อยู่สุดๆ นั่นแหละห้องของท่าน" เจ้าหน้าที่เมืองนรกชี้บอกหลวงปู่
    เมื่อหลวงปู่ได้เดินไปตามเส้นทางจนสุดทาง ตามคำบอกของเจ้าหน้าที่เมืองนรกแล้ว ท่านก็ได้พบกับห้องหนึ่ง ประตูนั้นก็เปิดออกมา ปรากฏว่าได้มีแต่เสื้อผ้าเก่าๆ แล้วก็นำมาซักได้นำมาแจกทานให้ญาติโยมได้นุ่งห่มกัน ไม่ว่าจะเป็นสิ่งของใดที่เคยให้ทานไว้ทั้งเสื้อผ้า...นาฬิกา ในระหว่างที่หลวงปู่ได้มองไปยังห้องต่างๆ ที่ถูกจัดเป็นสัดเป็นส่วน ภายในห้องต่างๆ ก้เต็มไปด้วยเสื้อผ้าสวยๆ งามๆ ที่เจ้าของอยู่ในเมืองมนุษย์ได้สร้างสมไว้ หลวงปู่จึงหยิบเอาผ้าขาวในส่วนที่เป็นของท่านส่งให้แก่ผู้เป็นมารดานุ่งห่ม

ในระหว่างที่หลวงปู่ได้ท่องไปในแดนนรกภูมินั้น ท่านได้เห็นมนุษย์ทั้งหญิงและชายเปลือยกายล่อนจ้อน ต่างพากันปีนป่ายขึ้นต้นงิ้วหนาม ครั้นวิ่งขึ้นต้นไม้ก็ถูกสับหัว อีแร้งอีกาก็คอยจิกศรีษะ พอปีนขึ้นต้นงิ้วได้สักพักต้นงิ้วก็น้อมตัวลงมา ชายหญิงเหล่านั้นก็ถูกเจ้าหน้าที่ใช้เหล็กแหลมทิ่มแทงไปตามอวัยวะต่างๆ เว้าแหว่งเลือดไหลทั้งองคชาติของผู้ชาย ส่วนผู้หญิงช่องคลอดก็ถูกสับเป็นแผลเหวอะหวะเลือดสาดไหลกระเช็นออกมาอย่างเจ็บปวดทรมาน ในจำนวนคนที่อยู่ในนั้นมีมากมาย นี่เป็นเหตุเนื่องมาจากปฤติไม่ชอบผิดศีลข้อที่ 3 ข้อกาเม สุมิจฉาจาร ขาดความรู้สึกผิดชอบชั่วดีในสามี ภรรยาของผู้อื่นที่มีเจ้าของแล้ว และลูกเมียผู้อื่นที่มิใช่ของตัว .....

ผมก็ขออนุโมทนากับผู้อ่านทุกท่านหวังว่าเรื่องราวของหลวงปู่ถวิล สุจิณโณ คงมีประโยชน์แก่ท่านผู้อ่านไม่มากก็น้อนนะครับ ในทางธรรมปฏิบัติ นี่เป็นเรื่องจริงในธรรมปฏิบัติของพระอริยเจ้า คือหลวงปู่ถวิล นี่เอง
    ในหนังสือเล่มนี้ยังน่าอ่านอีกมากครับหลายเรื่องจริงด้วยกัน ทั้งอิทธิปาฏิหาริย์
    ถ้าท่านผู้อ่านอยากอ่านให้ไปหาซื้อได้ที่ร้านหนังสือชั้นนำทั่วไปนะครับ ....

ถ้าข้าพเจ้าได้พิมพ์ตก หรืออย่างไรก็ขอให้องค์หลวงปู่ถวิล สุจิณโณ ได้อดชึ่งโทษภัย อันนี้แก่ข้าพเจ้าด้วย รวมทั้งท่านผู้รู้ผู้อ่านทั้งหลายอโหสิให้แก่ข้าพเจ้าด้วยนะครับ

อนุโมทนาบุญครับ.......

ถ้าต้องการหนังสือหรือหาซื้ไม่ได้ตามร้านหนังสือกรุณาติดต่อคุณโจ ครับที่ (เดี๋ยวหาเบอร์มาให้นะครับ)

ปัจจุบันหลวงปู่ถวิล อยู่วัดป่าศรีอุดมรัตนาราม นะครับ
    ขอเชิญไปกราบหลวงปุ่ได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2007
  2. แดนโลกธาตุ

7
    ขอแจ้งนิดหนึ่งนะครับ

<TABLE width=540 align=center border=0><TBODY><TR><TD align=left>แจกฟรี! CD-MP3 ธรรมะหลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย ต.วังทรายพูน อ.วังทรายพูน จ.พิจิตร ลูกศิษย์หลวงปู่ขาว อนาลโย,หลวงปู่จวน กุลเชฏโฐ,หลวงปู่หลุย จันทสาโร พระอริยสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ มาโดยตลอด ท่านเองก็อ่านหนังสือไม่ได้ เขียนไม่เป็น แต่สิ่งที่ท่านรู้เห็นจนแตกฉานยิ่งในธรรมวินัย บทพระธรรมพระสูตรต่างๆ ได้ดียิ่งกว่านั้นก็ด้วยอาศัยพหูสูตรจากครูบาอาจารย์ท่านต่างๆในสายหลวงปู่มั่น แต่สิ่งสำคัญแห่งการรู้เห็นธรรมของหลวงปู่จันทา ถาวโร นั้นท่านอาศัยความรู้แจ้งเห็นจริงในธรรมด้วยจิตตภาวนาล้วนๆของท่าน
    หากผู้ใดสนใจ ขอให้แจ้งชื่อและที่อยู่ให้ชัดเจน และกรุณาแจ้งเพียงครั้งเดียวเพื่อป้องกันการซ้ำซ้อนในการจัดส่งนะครับ
    ทางผู้จัดส่งขอเพียงอย่างเดียว คือ ให้ผู้ที่ขอไป ตั้งใจฟังให้ครบทุกตอนและนำคำสอนของท่านมาประพฤติปฏิบัติเพื่อให้เกิดปัญญารู้แจ้งเห็นจริงทั้งในทางโลกและทางธรรมด้วย
    ปล. ทางผู้จัดส่งไม่ได้มีเจตนาจะลอกเลียนแบบลิขสิทธิ์แต่อย่างใดแต่ให้ด้วยจิตที่เมตตาปราถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์เท่านั้น
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    รายละเอียดที่นี่นะครับ

http://www.dhammathai.org/webbokboon...1679&visitOK=1

(ให้ไปลงชื่อรับที่ในลิงค์นี้เท่านั้นนะครับ)
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. แดนโลกธาตุ

7
    ขอฝากข่าวงานบุญนิดหนึ่งนะครับ

ขอเชิญทัวร์บุญในช่วงวันหยุด (วันแม่) ในเขตอีสาน
    1.งานครบรอบอายุวัฒนะมงคลครบ 94 ปีหลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน
    วัดป่าบ้านตาด อ.เมือง จ.อุดรธานี
    ในวันที่ 12 สิงหาคม 2550 เริ่มตั้งแต่เวลา 06.00 - 18.00 น.

2.งานครบรอบ 85 ปีหลวงปู่แตงอ่อน กัลยาณธัมโม
    วัดป่าโชคไพศาล ต.นาซอ อ.วานรนิวาส จ.สกลนคร
    ในวันที่ 12-13 สิงหาคม 2550

3.งานบุญยกยอดเจดีย์เขมธัมมเจดีย์ และครบรอบ 85 ปีองค์หลวงปู่สาย เขมธัมโม ณ วัดป่าพรหมวิหาร บ.ภูศรีทอง ต.โนนเมือง อ.โนนสัง จ.หนองบัวลำภู ในวันที่ 11 สิงหาคม 2550

4.ขอเชิญร่วมกราบหลวงปู่บุญเพ็ง เขมาภิรโต เนื่องในทำบุญวันแม่ ณ วัดถ้ำกลองเพล อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู
    ในวันที่ 11-13 สิงหาคม 2550

ท่านที่ว่างๆ ก็ไปทัวร์บุญงานของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ได้นะครับ
    แต่ละวัดท่านให้สามารถพักค้างคืนที่วัดได้นะครับ

อนุโมทนาด้วยนะครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

4. putipongb

putipongb เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณและอนุโมทนากับคุณแดนโลกธาตุครับ มีอะไรดีๆก็อย่าลืมเอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ