กฏในการ "ถาม-ตอบพระเครื่อง"

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ขอบพระคุณ, 20 เมษายน 2009.

1. ขอบพระคุณ

ขอบพระคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้หัวข้อนี้ผมเคยอ่านเจอในเวปนี้นะครับ คุณมันตรัย เขียนเอาไว้
    ระบบค้นหา ของเวปใช้งานไม่ได้ นั่งเปิดซะตาลายเลย dannce_
    อยากให้ทีมงาน คุณ อดุลย์ เมธีกุล, และคุณ MBNY
    ร่างกระทู้ สื่อให้ผู้ที่จะนำพระเครื่อง และวัตถุมงคล มาถามที่เวปนี้ ทำความเข้าใจก่อนที่จะนำมาถาม ว่าผู้ตอบ ผู้ให้ข้อมูลในเวปนี้ไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรในการตอบคำถาม และไม่ได้ชี้ว่าเป็นที่สิ้นสุด เป็นการชี้แนะในส่วนหนึงเท่านั้น

ผู้ถามบางท่าน อาจได้รับคำตอบไม่ถูกใจตนเอง ก็มีสิทธิ ที่ไม่จำเป็น ต้องเชื่อก็ได้ และค้นคว้าหาข้อมูลกันต่อไป

อยากให้ทีมงาน ร่างสร้างกระทู้ และติดที่กระทู้แนะนำเลยครับ ป้องกันผู้ตอบผู้ให้ความรู้ และให้ผู้ที่นำมาถามเข้าใจไว้ในขั้นต้นด้วยครับ

เฮ้อ..กระทู้แบบนี้เห็นหลายทีแล้ว แต่พอตกหน้าไปก็หายไปเลย
    ทีมงานครับช่วยให้วัคซีนปกป้องผู้ตอบผู้ให้ความรู้ ซักระดับหนึงด้วยครับ

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ครับผมทำกระทู้แบบนี้หลายครั้งแล้วครับ บางคนเข้ามาถามอยากทราบด้วยความจริงใจ บางท่านถามแบบลองภูมิ หรือแบบมีเจตนาอื่นๆอีก

ฉนั้นที่ถามพระเครื่องแบบไม่ใช่ตามที่ทั่วไปเล่น กรุณาอย่าเข้าไปตอบให้กระทู้ตกไปเฉยๆ เพราะว่าเป็นการเล่นเฉพาะกลุ่มถ้าตอบไปอาจเป็นการจุดชนวนได้

ผมเห็นใจและเข้าใจผู้ที่เข้ามาตอบดี อยากให้ผู้ที่ถามเข้าใจผู้ที่เข้ามาตอบด้วย ว่าที่เขาตอบเพราะต้องการให้ความรู้ บางครั้งคำตอบมันอาจจะไม่โดนใจท่าน ก็ต้องวางใจหน่อย และเป็นไปได้ไม่ต้องนำมาเป็นบรรทัดฐาน

ถ้าไม่แน่ใจควรถามผู้ที่รู้จริงอีกครั้ง เพื่อความสบายใจของท่าน อย่าให้การเข้ามาตอบปัญหาเรื่องพระ ต้องกลายมาเป็นปมแห่งความขัดแย้งกันเลย ถ้าท่านไม่มั่นใจผู้ตอบก็อย่านำลงมาถามเลยครับ จะได้ไม่เกิดวิวาทะกัน

ควรถามและตอบเชิงสร้างสรร ที่พร้อมให้อภัยแก่กัน บางท่านได้พบเพื่อน และรู้จักรักใคร่ในหมู่มิตรสหายกันก็เพราะการถามตอบพูดคุยกัน จากห้องวิธีการดูพระเครื่องนี่เอง เป็นมิตรภาพ ที่มีรอยยิ้มและความสุข ที่ได้เข้ามาพบปะพูดคุยกันในห้องวิธีการดูพระนี่เองครับ

ผมเองในฐานะผู้ดูแลห้องพระเครื่อง อยากเห็นความสงบและมิตรภาพของเพื่อนในหมู่สมาชิกห้องพระเครื่องด้วยกันครับ

ด้วยจิตคาระวะ
    อดุลย์ เมธีกุล

[​IMG] แนะนำ สร้างสรรค์สังคมเว็บให้ร่มเย็นด้วยดี
    อดุลย์ เมธีกุล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ปักหมุดไว้เลยครับ

4. nraie

nraie สมาชิก

เห็นด้วยครับ ผมเป็นส่วนหนึ่งที่พึ่งใบบุญเว็ปมาตลอดจากที่ไม่เคยรู้ว่าพระที่เอามาโพสชื่ออะไร แต่ตอนนี้เริ่มขานขื่อได้แล้วแต่ยังงูๆปลา จึงร่วมด้วยช่วยกันครับ
    ขุดๆๆๆ (ไม่ทราบเว็ปบอร์ดพระใช้คำนี้เปล่า เพื่อไม่ให้กระทุ้ที่ตั้งขึ้นตกครับ)

5. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    แฮะๆ ดีครับผมเองก็แอบมา ถามหาวัดที่นี้บ่อยเหมือนกันอิอิ

6. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับผม

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ ปักหมุดเอาไว้เลย และขอให้เข้าใจว่าคนที่เข้ามาตอบ จะเป็นคนที่อยากช่วยเหลือให้พี่ๆน้องๆมีความรู้เรื่องพระที่สากลนิยมจริงๆครับ

8. เก๋สองแคว

เก๋สองแคว สมาชิก

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

9. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

อีก 1 เสียงครับ.....

10. kontee2449

kontee2449 Active Member

ช่วยแนะนำมารยาทในใช้คำพูดตอบปัญหาด้วยครับ...
    เพราะรู้สึกว่าจะเลยเถิดไปกันใหญ่แล้ว..ขอผู้ที่รู้จริงในสิ่งๆนั้นมาตอบจะดีกว่า
    หาข้อมูลมายืนยัน...มิใช่คนหนึ่งโห่นำ...อีกคนขานรับ...เห็นเป็นเรื่องสนุกสนาน
    เชิงเสียดสี...ตกลงเลยไม่เห็นจะได้สาระอะไรเลย...นี่เรากำลังพูดถึง พระถึงเจ้ากันนะครับ
    ไม่ให้เกียรติก็อย่าลบหลู่ครับ...

11. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ถามหาความสุภาพกับอื่น.... ทั้งที่ตัวเองใช้วาจาเหมือนคนที่ไม่มีการศึกษา
    และเปิดปากด่าผู้อื่นก่อนทุกครั้ง ยังจะกล้าถามหาความสุภาพจากผุ้อื่น
    ก่อนที่จะให้ผู้อื่นแสดงกิริยาสุภาพกับคุณ ลองถามใจตัวเองซิว่า...
    เปิดปากหาเรื่องท้าทายผู้อื่นก่อนรึเปล่า...
    เพราะทุกคน..เขาหมั่นไส้กิริยาที่ขาดความสุภาพ อ่อนน้อมถ่อมตน
    ทุกคนเขาจึงรุมด่า...ยังไม่รู้ตัวอีกหรือ
    ถ้าคุณ..ขอโทษ หัดสุภาพกับผู้อื่น
    ไม่มีใครไม่รู้สึกถึงความรู้สึกตรงนั้น...
    สำหรับลูกผู้ชาย...ตัวจริง..กล้าทำกล้ารับ...
    รู้จักผิดชอบ..ชั่วดี...
    แยกแยะเหตุผลได้ครับ....
    นอกจากประเภทกูเท่านั้น..ถูกตลอด..ทุกคนเลวหมด...

12. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ผู้ที่ถาม ลองคิดตามสักหน่อย ผู้ที่เข้ามาตอบในเวปนี้เป็นอย่างไร มีผลประโยชน์อะไร เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่งกระดูกกระโดดมาติดคอ เห็นตอบกันอยู่หน้าเดิมๆ กันคนไม่ให้ถูกหลอก กว่าแต่ละคนจะพอที่ดูพระได้ อ่านตำราไปกี่เล่ม ดูเวปต่างๆไปเท่าไร หน้าด้านขอพระเขาดูมากี่องค์ ลงทุนเช่าพระมาศึกษาเท่าไร อดหลับอดนอน บางคนเมียก็บ่น ก็ต้องทนกันไป เพราะใจมันชอบ ตอบถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ก็น่าจะขอบคุณเขาที่มาพิจรณาพระของเราให้ฟรีๆ ลองไปให้พวกขายพระดูซิแล้วจะรู้ว่าเจ็บกระดองใจ แท้มันก็ว่าปลอม บางทีหางตามันยังไม่เหลือบมามอง บางทีมะรุมมะตุ้มพระหายไปฟรีๆฯลฯ

13. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

อุปสรรคขวางความดีที่สำคัญอย่างหนึ่งก็คือ นิสัยชอบจับผิดผู้อื่น
    ภาษาพระเรียกว่าการ เพ่งโทษผู้อื่น

ครูบาอาจารย์มักเตือนเสมอว่าถ้ารัก ดี ควรหลีกเลี่ยงไม่ไปเพ่งโทษผู้อื่น แล้วหันมาเพ่งโทษตัวเองให้มาก เตือนตัวเองให้มาก บางคนมีความตั้งใจดีในการปฏิบัติ หรือมีความเคร่งครัดในการปฏิบัติ กิเลสก็มักจะมาหลอกเจ้าของ (ตัวเรา) ว่าไม่มีใครใคร่เคร่งเท่าฉัน ไม่มีใครตั้งใจปฏิบัติเท่าฉัน ไม่มีใครมีปัญญาเท่าฉัน ฯลฯ แล้วสอดส่ายสายตามองภายนอก คนนั้นก็ทำไม่ถูก คนนี้ก็ทำไม่ถูก มุ่งแต่จะไปแก้ไขคนอื่นยิ่งกว่าแก้ไขตนเอง

สุดท้ายใจเจ้าของนั้นเองแหละที่เศร้าหมอง ไม่แจ่มใสเบิกบาน
    ดังนั้น ความตั้งใจปฏิบัติในตอนต้นซึ่งถือว่าเป็นสิ่งที่เป็นกุศล ก็เลยแปรเปลี่ยนเป็นอกุศล ขวางทางสร้างความดีไม่ให้ก้าวหน้ายิ่ง ๆ ขึ้นไป

มุ่งแก้ไขคนอื่นเขาเป็นเรื่องโลก แต่มุ่งแก้ไขที่ตัวเราเป็นเรื่องธรรม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- / message -->

14. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    อุปนิสัยที่ห่วยแตกอีกอย่างคือ อิจฉา ของตัวเองไม่มี หรือมีแต่ของคนอื่นสวยกว่า ข้าก็จะสวด ไม่ชอบ ไม่แท้ เฮ้อ อีกพวกทำคล้ายๆว่ามาโชว์พระ หรือมาสอบถาม ของปลอมๆทั้งนั้น แล้วก็บอกขาย หลายวิธืร่วมบุญ สมทบทุน เฮ้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2009
  15. เด็กวัดเขาหนีบ

เด็กวัดเขาหนีบ สมาชิก

บอกจากใจจริง ผมชอบพี่ ๆเวปนี้ครับ

16. dukmaag

dukmaag สมาชิก

เห็นควรด้วยครับ

17. thana46

thana46 สมาชิก

13 พฤษภาคม 2008
    ผมชอบพวกพี่ๆมากครับตรงดีไม่อ้อมค้อมและจริงใจ

18. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับ

19. ppock

ppock เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ผมก็เด็กใหม่นะครับ ผมเข้าใจว่า ครูบาอาจารย์ท่านมีจิตเป็นกุศลต่อเหล่าศิษย์ปลายแถวขององค์พระศาสดา จึงได้สร้างพระพุทธรูป แทนองค์พระพุทธเจ้าไว้เป็นพุทธบูชา พระรูปแทนองค์พระสงฆ์ไว้เป็นสังฆบูชา นอกจากนั้นก็ยังมีพระรูปสักการะแทนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆเป็นเทวะบูชา เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนียวจิตใจให้เราปฎิบัติดี,ปฎิบัติชอบ เพื่อการหลุดพ้นจากอาสวะทั้งปวง

เราทั้งหลายเหล่าศิษย์ขององค์พระศาสดาอย่าได้มาบาดหมางกันในเรื่องที่ไม่ใช่ธุระเหล่านี้เลยลองตอบคำถามตัวเองว่า "เราเช่าพระเหล่านี้มาด้วยเหตุใดกัน" ด้วยศรัทธาหรือ.......
    .......อะไรก็แล้วแต่ ใจเป็นสุขไหมเวลาเช่าที่ได้พระพุทธรูป หรือพระรูปเหมือนของครูบาอาจารย์ หรือพระรูปของสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาอยู่ข้างกาย มาบูชา แต่เมื่อได้มาแล้วมาหาความไม่สบายใจกันทำไมครับ

ขออภัยผู้อาวุโสทั้งหลายครับ ผมขออนุญาติพูดเรื่อง โจ๊ก นิดหนึ่ง ความจริงแล้วพระที่เราพูดถึงกันก็เป็นพระเลียนแบบจากพระองค์จริงๆทั้งนั้น เป็นเพียงพระรูปเหมือนแต่เราก็มามีปัญหากันกับสิ่งปรุงแต่ในเรื่อง ใครเป็นผู้สร้าง ปีที่สร้าง สร้างที่ไหน เข้าพิธีปลุกเสกทันหรือไม่............

อย่างไรก็ตามก็ต้องขออภัยถ้าใครอ่านแล้วไม่ชอบ และขออนุโมทนาสาธุชนผู้มีจิตอันเป็นกุศลทั้งหลายครับ

20. daino09

daino09 Active Member

23 กรกฎาคม 2009
    ตรงๆดีอย่างนี้ผมชอบครับ!!