กฐินวัดถ้ำข้าวสารหิน(สายเก๋) เสร็จสิ้นบรรลุวัตถุประสงค์ขอเชิญโมทนาบุญค่ะ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย keh, 14 กรกฎาคม 2009.

1. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

มาส่งกำลังใจให้อีกครับ...^_^

ร่วมบุญ 500 บาท / 1 องค์ (มี 5 องค์)
    พระสมเด็จฝังข้าวสารหิน
    พระอธิการใจ วัดพระยาญาติ จ.สมุทรสงคราม
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=4><TBODY><TR><TD></TD></TR><TR><TD vAlign=top>พระสมเด็จรุ่นนี้พระอธิการใจ วัดพระยาญาติสร้างขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์คือเพื่อมอบเป็นที่ระลึกแก่ผู้ร่วมสละปัจจัยสร้างห้องน้ำให้กับวัดพระยาญาติที่ท่านเป็นเจ้าอาวาสอยู่โดยมวลสารประกอบด้วยผงศักดิ์สิทธิ์ของท่าน ด้านหลังฝังข้าวสารหินอันมีคุณในตัวประทับตรายันต์สีแดง และขอบข้างปั๊มโค้ตจมเพื่อป้องกันการปลอมแปลง

พระสมเด็จรุ่นนี้พระอธิการใจท่านทำการอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว 5 คืนก่อนมอบให้ผู้มีจิตศรัทธาร่วมบุญ ล่าสุดปรากฎประสบการณ์เล่าไปที่วัดว่าทหารชายแดนคล้องพระสมเด็จรุ่นนี้โดนยิงเป็นแค่รอยแดง แต่หัวกระสุนไม่ทะลุเข้าตัวครับ ถือเป็นของดีที่ควรเก็บก่อนที่จะหายากและมีราคาแพงเหมือนตะกรุดจันทร์เพ็ญของท่านครับ

(ขอบคุณข้อมูลจากเวบให้เช่าพระซักแห่งครับ...แฮ่ะ ๆ Save ข้อมูลไว้นานแล้ว จำไม่ได้ว่าเอามาจากเวบไหนอ่ะครับ ^^")

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] [​IMG]

จะบอกบุญ หรือ ร่วมบุญเองก็ได้ครับ...อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

ปล.ผมเห็นว่าเผอิญด้านหลังมีข้าวสารหินประกอบอยู่ด้วยน่ะครับ เลยนำมาให้ร่วมบุญ การจัดสร้างไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับวัดถ้ำข้าวสารหินแต่อย่างใดนะครับ ผู้ใดร่วมบุญ และเมื่อได้รับไปแล้ว กรุณาอย่านำไปปล่อยเช่าบูชาต่อนะครับ ถ้าบางทีคิดว่าพระเยอะแล้วก็นำไปบอกบุญหรือมอบให้ผู้อื่นโดยไม่คิดมูลค่านะครับ...ยิ่งให้ ยิ่งได้รับครับ

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ
    คณิน ว.

2. nongfore

nongfore เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    เมื่อไรหมูเก๋จะมา พระราม 3 สักที่เนี่ย รอนานแล้ว หรือว่าติดธุระอยู่ก็ไม่เป็นไรนะครับ คงยุ่งน่าดู จะเป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ ถ่ายรูปตอนวันทอดกฐินไว้ที่วัดด้วยนะ ผมจะไปดูติดไว้ที่วัดเลย

3. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ข้าพเจ้านางสาว สุชญาดา วงศ์พรหม และครอบครัว
    ร่วมทำบุญ 200 บาทคะ เวลา 11.38 ...

หนูแอ้ร่วมทำบุญด้วยนะคะปี้เก๋คนงาม .. แล้วก่อส่งขนมไปหื้อแล้วนะเจ้า รับรองว่า กินหมดกล่องแน่ๆ 55++ เพราะมันอร่อยมากๆๆเลยเจ้า

คิดถึงปี้เก๋เสมอนะเจ้า จุฟๆๆ

4. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมบุญเพิ่มเติม 200 บาท บัญชี 572-0-36477-6
    วันที่ 07/09/09 เวลา 18:38 ครับ

อนุโมทนา สาธุ ครับ

5. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เก๋ผมขอที่อยู่ด้วยครับ จะส่งพระสมเด็จไปให้พระอาจารย์ท่านตรวจให้ครับ
    ขอบคุณครับ

6. nan_na

nan_na Active Member

21 สิงหาคม 2009
    ขออนุญาตแจ้งข่าวแทนพี่เก๋

ความคืบหน้าของงาน
    ช่วงนี้พี่เก๋คงไม่ค่อยได้เข้าเว็บนะค่ะ เพราะเจ๊แกไปขลุกอยู่โรงพิมพ์(ไปจิกช่างให้เค้าทำให้เร็วๆ ได้ข่าวว่าทำไฟล์หายด้วย) กับคนมาให้ดูดวง เริมจัดส่งซองตั้งแต่วันพุธเป็นต้นไป

สำหรับท่านใดที่ PM มาให้พี่เก๋ตรวจดวงให้นั้น ต้องขออภัยด้วยที่มาตอบให้ช้า เพราะเจ๊แกมีภารกิจหลายอย่างมาก (Business girl ต้องเข้าใจเข้าหน่อย) ถ้ายังไงให้ติดต่อเจ๊ที่เบอร์ 083-0393326

7. nan_na

หวัดดีเพื่อนๆทุกคน

ตอนนี้ได้ข่าวว่าเจ๊แก กำลังคร่ำเคร่งกับการเตรียมซอง+วัตถุมงคล

เพื่อทำการแจกจ่ายให้แกทุกๆคน จนไม่ได้หลับได้นอนกันเลยที่เดียว

เล่นไปเกรณ์หลานๆในบ้านให้มาช่วยกันเตรียมซองพร้อมแจกจ่าย

ทำให้หลานๆกลายเป็นหมีแพนด้ากันเป็นแถวๆ (ไม่ต้องไปดูถึงเชียงใหม่)

บุญใหญ่ขนาดนี้ ก็ขอโมทนาบุญทุกอย่างกับเจ๊เข้าด้วยคนนะ qsquqsqu

8. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลทั้งหมดครับ
    ทำบุญทอดกฐิน 300 บาท

โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

*** วันจันทร์ที่ 21 กันยายน 2552 เวลา 19.09 น.
    ได้โอนปัจจัยเข้าธนาคารกรุงเทพ หมายเลข 572-036-4776
    จำนวน 300 บาท
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2009
  9. nan_na

ขออนุญาตแจ้งข่าวการโอนของแทนพี่เก๋นะค่ะ

คุณจุฑาทิพย์ แจ่มแจง EG97398995TH

คุณปรัชญวรรณ เลิศนิธิพรกุล RE381573415TH

คุณประภัสสรา งามประหยัด RE381573497TH

บ้านกายสิทธิ์ RE381573398TH

คุณธัญญาณี RE381573384TH

10. nan_na

หวัดดีเพื่อนๆทุกคน

ตอนนี้ก็ใกล้จะถึงงานกฐินแล้ว

เจ๊ใหญ่ของเราก็ยิ่งวุ่นมากมาย

คงไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาอ่านกระทู้

แต่ก็จะเป็นกำลังใจให้ (แอบโมทนาบุญด้วยคน) ;ปรบมือ;ปรบมือ

11. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

12. nan_na

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน

หวังว่าทุกคนคงสบายกันดีนะ ก็แวะมาทักทายกันเฉยๆ

แล้วก็มีข่าวมาบอกนิสนึง

พอดีได้คุยกับพี่เก๋อะ พี่เค้าไปสำนักสงฆ์ที่โคราชมา

เค้ากลับมาเล่าให้ฟังว่าที่นั้นยังไม่มีไฟฟ้าเข้าถึงเลย

ลำบากมากๆ พี่เค้าก็เลยฝากให้มาบอก

แต่เดียวพี่เค้าก็คงจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนึง

คือมาเกิ่นให้ฟังกันก่อน catt4;k04

13. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    มีคนส่งข่าวแบบนี้ ..แล้วส่งข้าวให้พี่เก๋ด้วยอ่ะเปล่าคะ ..เดี๋ยวพี่เก๋ผอมแย่เลย ..กิกิ
    ขอบคุณนะคะที่แวะมาส่งข่าวให้พวกเราได้รับทราบกัน ..

พี่เก๋กลับมาไว้ค่อยเม้ากันนะคะ .. คิดถึงงงงงค๊าาาาา

14. keh

keh เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ตอบน้องเงินไหลมา

ที่อยู่ที่ส่งของให้ทางวัด พี่โทรบอกน้องแล้วเด้อ ต้องส่งไปบ้านโยมแทน

เดี๋ยวโยมเขาจะเอาไปถวายพระอาจารย์เอง (บ้านที่พี่ให้นั้น เป็นลูกหลานเป็นญาติพระอาจารย์บุญถมจ้า)

ส่วนตามผลนั้น ขอให้ตามที่พระครูบาท่านนะจ๊ะ อย่างที่เราได้คุยกัน

พี่บอกไปแล้วว่าเราถวายช่วยงานบุญของวัด แต่พี่บอกท่านไว้ว่าอย่าเพิ่งแจก

ขอให้ท่านตรวจกันก่อน แล้วก็คุยกับน้องเอาเองนะจ๊ะ

พี่ขออนุโมทนาบุญ น้องชายด้วยนะจ๊ะ

15. keh

ขออนุโมทนาสาธุกับพี่ newcomer ด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะพี่ชาย ขอให้พี่สำเร็จทุกอย่างดั่งใจมุ่งหวังนะคะ คล่องตัวทุกประการ สะดวกในการสร้างบารมี เจริญทั้งทางธรรมและทางโลก รวยจนกว่าจะถึงพระนิพพานเป็นที่สุดค่ะ

16. keh

กราบพระบรมฯ ณ วัดปทุมวนาราม

เสาร์ที่ 29 สิงหาคม 2552
    -ทำบุญร่วมทอดกฐินโดยทางวัดจะทอดรวมประมาณ 60 กอง
    -ถวายสังฆทาน
    -ทำการสักการะพระบรมฯ 9 รอบ
    -ทำบุญบริจาคปัจจัยตู้ภายในบริเวณ​

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ

พี่ ๆ และคุณยาย เจ้าหน้าที่ที่รู้จักกัน (เนื่องจากหนึ่งในอาจารย์ที่เก๋นับถือ แนะนำให้รู้จักกันกับพี่คนนี้) คุณยายบอกว่า ถ้าใครมีเรื่องกังวลใจ เจอสิ่งไม่ดี ให้เวียนรอบพระบรมฯ 3 เวลา ครั้งละ 9 รอบนะ สุดยอดดดดดดดดด...

เก๋เวียนไม่ครบ ได้ 2 เวลาเอง ไปถึงก็บ่ายแล้ว แหม ถ้าอยู่ใกล้ ๆ คงจะดีเลย

ภาพบริเวณพระบรมนั้นเก๋ได้รับอนุญาตให้ถ่ายได้ 1 ภาพ แต่ภาพนั้นทางพี่เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่สมควรที่จะลง จึงขอลงภาพจากป้ายอื่น ๆ และวิวรอบวัดแทนนะจ๊ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2009
  17. keh

ขอบคุณผู้สื่อข่าว น้อง nan_na

แหม รายงานความเคลื่อนไหวให้ตลอดเลย เอาอะไรให้น้องดีน้า อ่ะให้เงิน 1 บาทไปหยอดกระปุก อิอิ ขอบคุณมากมายก่ายกองเลยจ้าน้องสาว ที่ช่วยพี่ขนาดนี้ มาดันกระทู้ให้ไปในตัว

ขออวยพรจากบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ อันมีพระรัตนตรัยเป็นสิ่งประเสริฐสูงสุด หลวงปู่ หลวงพ่อ พรหมเทพ เทวา พ่อปู่ฤาษี ฯ
    โปรดประทานพรอันประเสริฐ
    พรบรรเจิดงานมั่นคง
    มีอำนาจ วาสนาดุจดั่งหวัง
    ทรัพย์สิน เงินทองไหลหลั่ง
    สร้างบารมีไม่ขาดสาย
    สะดวกในทุกด้าน
    เข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้ เทอญ

ทุกอย่างได้รวดเร็ว ดุจที่น้องเป็นสะพานบุญแจ้งข่าวสารแทนบุคคลอื่น
    ขอให้ได้ทุกอย่างที่น้องต้องการ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

ป.ล. พรแต่งเอง แบบปัจจุบันทันด่วน อาจไม่เพราะพริ้ง แต่มาจากใจนะจ๊ะน้องสาว จุ๊ฟ ๆ

18. keh

เล่าสู่กันฟัง

คราวนั้นที่ได้ไปกราบพระอาจารย์บุญถมเก๋ถึงวัดประมาณ 8 โมงเช้าได้ถวายสังฆทาน ภัตตาหาร สวดมนต์ รับพรตลอดจนได้สนทนาธรรม และเดินชมถ้ำแจ้งก็ได้ช่วยพระอาจารย์บอกบุญ มีเจ้าหน้าที่กรมป่าไม้มาพอดีก็เลยบอกพุทธคุณถึงวัตถุมงคลของพระอาจารย์เขาได้ถวายปัจจัย พร้อมกับความศรัทธาพี่เขายังบอกว่า "ขอบคุณนะครับที่น้องบอกผมไม่ทราบเลยว่ามีความศักดิ์สิทธิ์อย่างไรต่อไปจะได้บูชา"เก๋ก็พรีเซ้นต์ไปเรื่อยองค์นี้ดีแบบนี้ ผ้ายันต์พกใส่กระเป๋าอย่างไร ก็ว่ากันไป แล้วก็ย้ำว่า เขาถูกหวยกันมาเยอะนะคะพี่ ล่าสุดงวดที่แล้วพระอาจารย์ให้ญาติโยม 84-48 ล่ะ เลขจากพระครูจา
    <O:p
    จนตอนกลับพระครูบาโทรมาบอกว่า "พระอาจารย์เปรย ๆว่าอยากได้คนอย่างนี้มาช่วยที่วัด" ก็เลยแจ้งท่านว่าถ้ามีโอกาสโยมเก๋ไปอยู่ช่วยแน่นอนจ้า <O:p
    <O:p</O:p
    เอาล่ามาถึงภาพกุข้าวสารหินดำข้าวในจะจุเต็มไปด้วยข้าวน้องเงินไหลมา น้องนั่น...แน๊ (เค้าชื่อนันเราก็เรียกใหม่เอาเท่ห์ ๆ หึ ๆ)น้องแอ้คนงามของเจ้าปี้เก๋คุณธรรมวิวัฒน์พี่บุ้งพี่หนู น้องนิน พี่น้อย และทุกท่านจ้าเก๋เอามาโชว์ตามสัญญาแล้วว่าจะให้ดูอิอิที่แจกกันน่าจะเป็นข้าวขาวบางส่วนก็มีกุข้าวสารแดงญาติธรรม(ป้า ๆ แม่ทั้งหลายเค้าอยู่ชมรมญาติธรรม จ.ระยอง ที่ไปด้วยในวันนั้นก็ได้กันมา ส่วนใหญ่จะเป็นกุข้าวสีขาว ของเก๋ได้ก้อนสุดท้ายกุข้าวสีดำจ้า เอ...เพราะเราตัวดำอ่ะเปล่า ลืมถามพระอาจารย์บุญถมไป หุหุ

น้องเงินไหลมา อยากได้พระแม่นางกวัก มีแร่ดูดทรัพย์ไม่ใช่หรอ เก็บไว้ให้แล้วล่ะนะ น้องชาย<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2009
  19. keh

ทำบุญสำนักสงฆ์พระธาตุปากช่อง ที่โคราชจ้า

เสาร์ที่ 19 กันยายน 2552
    สำนักสงฆ์พระธาตุปากช่อง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา หรือโคราชนั่นเอง ไปกราบพระอาจารย์สนธยา
    ที่สำนักสงฆ์กำลังเพิ่งเริ่มสร้าง ยังไม่ค่อยมีสิ่งอำนวยสักเท่าไหร่
    ได้ถวายปัจจัย และวัตถุมงคลที่พี่ ๆ น้อง ๆ เช่นน้องคณิน (ตะกรุด สติ๊กเกอร์ พระปางห้ามสมุทร) และอีกส่วนของพี่สาวใจบุญจากเวปพลังจิต เก๋ก็เลยถวายให้ท่านเลย เพราะท่านไม่มีของแจกญาติโยม ให้ท่านเอาไว้แจกผู้ที่ร่วมทำบุญกับท่านอ่ะจ้า

ถวายภัตตาหารอาหารเจ (ท่านรับประทานเจ)
    :boo:

เสริมเรื่องแบบว่าอยากเล่าสู่กันฟังอ่ะ (ตามประสาพี่น้องอยากเม้าส์)
    ลูกสะใภ้(ของแม่บุญธรรม) เป็นเจ้าภาพงานกฐิน
    งานชนกัน กฐินเก๋ก็เลยไปกันไม่กี่คน อาจจะไม่ถึง 10 คน เพราะทุกคนก็สองจิตสองใจ ประมาณรักพี่เสียดายน้อง น้องมันไปคนเดียวจะเหงาไหม กลัวเก๋เหงากันบ้างล่ะ
    จะไปงานพี่สะใภ้ก็ห่วงงานน้องบุญธรรม ต่างคนก็ต่างอยากอยู่ด้วยกัน ... เราก็บอกว่า ยังไงก็ช่วย
    งานพระอาจารย์สนธยาพี่รับเป็นเจ้าภาพกฐิน พี่ก็ต้องไปทำหน้าที่กันให้เต็มที่เถิด...ไว้คราวหน้าก็ค่อยไปกับเก๋กันก็ได้
    พี่ ๆ ทั้งหลายก็ทำหน้าพยักหน้ากันหงึกหงัก พร้อมกับบ่นงืมงำ ว่า "งานไม่หน้าชนกันเลย ทอดวันเดียวกันอีกต่างหาก"
    เพราะพี่ ๆ ชอบที่วัดถ้ำข้าวสารหินมาก ธรรมชาติสุด ๆ และร่มรื่น ถูกใจบรรยากาศและพระอาจารย์บุญถมก็ใจดีแจก
    วัตถุมงคลให้กับทุกคน พี่ ๆ ก็เลยบอกว่า "หลังงานกฐิน ต้องพาพี่ไปนะ ห้ามลืมนะ เธอยิ่งตามตัวยากอยู่" จ้า จ้า!

พี่พอลล่า (เก๋ตั้งชื่อฉายาให้พี่เขาเอง พี่เขาเรียกเก๋ว่านาตาลี หุหุ...) ถามว่าเคยไปตลาดคลองสาน 100 ปีหรือยัง ก็บอกว่ายัง ขากลับเลยได้
    แวะ จ.ฉะเชิงเทรา แวะส่งไปรษณีย์บัตรภาพวิวของที่นี่ เลยส่งไป
    แซวหม่ามี๊บุญธรรมของเก๋ด้วย ว่า "ไปโคราชทำบุญเสร็จแล้ว ตอนนี้แวะฉะเชิงเทรามาช้อปปิ้ง มามี๊อยู่กับหลานเหงาไหม อิอิ"
    พี่พอลล่าก็ขำใหญ่ เพราะตอนแรกหม่ามี๊บุญธรรมท่านบอกจะมาด้วย สุดท้ายไม่มีคนดูแลหลานให้ ท่านก็เลยไม่ได้มา...

เก๋มักจะพูดถึงแม่บุญธรรมบ่อย ๆ เพราะคุณแม่ที่ให้กำเนิดเสียตั้งแต่เก๋ยังเล็กค่ะ ก็ต้องไปอาศัยตามบ้านคนนู้นคนนี้ ชีวิตคนเราก็มีพลักพรากจากกันนะคะ แล้วก็ไม่ใช่ว่าจะสบาย เก๋ก็ร้องไห้ให้กับสิ่งต่าง ๆมากมายนับไม่ถ้วน นะวันหนึ่ง....ที่ฮึดสู้ ก็รู้ว่าสิ่งที่จะทำให้เราก้าวข้ามไปได้ก็คือ ตัวเรา จะให้วันนี้ดีกว่าเมื่อวานก็คือตัวเรากระทำอีกนั่นแหละคะ เก๋ก็ยังมีความเลวอยู่เยอะค่ะ โดยใช้ใจยึดในสิ่งที่ดี ๆ พยายามสู้กับกิเลสทุกวัน ไม่รู้เมื่อไหร่จะชนะสะที หนอ ใครได้ดีแล้วก็มาฉุด ๆ ดึงเก๋ขึ้นกันหน่อยนะคะ น้ำหนัก 70 แย๊วตอนนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2009
  20. keh

อานิสงส์ของการสร้างวัด

อานิสงส์ของการสร้างวัด</O:p

การสร้างวัด หรือส่วนประกอบของวัดเพื่อถวายพระสงฆ์ที่มาจากถิ่นฐานต่างๆให้เป็นที่พำนักอาศัยที่ปฎิบัติธรรมที่ประกอบกุศลกิจอันเป็นประโยชน์ต่อผู้ทรงศีล ทรงคุณธรรมนั้นมีอานิสงส์ คือผลดีตอบต่อผู้ถวายอย่างยิ่งใหญ่ไพบูลย์ <O:p</O:p

พระพุทธองค์ ได้ทรงแสดงไว้ดังนี้

1. " ผู้ใดให้ที่พักอาศัย ผู้นั้นเชื่อว่าให้สิ่งทั้งปวง " (สังยุตตนิกาย สคาถวรรค)
    2. ผู้ให้ที่พักอาศัย ฯลฯ ย่อมมีบุญเจริญในกาลทุกเมื่อทั้งกลางวัน ทั้งกลางคืน เขาตั้งอยู่ในธรรม
    สมบูรณ์ด้วยศีล เป็นผู้ไปสวรรค์ (วนโรปสูตร)
    3. ในวิหารทานกถา พระพุทธองค์ทรงยืนยันให้เห็นชัดเจนว่าการถวายวิหาร(วัด)ที่อยู่อาศัยแก่ภิกษุสงฆ์ เป็นสมุฏฐานก่อให้เกิดประโยชน์สุขทั้งผู้รับและผู้ถวาย ซึ่งทรงแสดง อานิสงส์ไว้ว่า
    เป็นยอดของสังฆทานเป็นปัจจัยให้ประสบความเกษมศานต์ จนบรรลุถึงพระนิพพาน เป็นที่สุด

ททมาโน ปิโยโหติ

ขอขอบพระคุณข้อมูลจากกระทู้ NoOTa (สะกดชื่อตัวเล็กตัวใหญ่สลับกันหรือผิดขออภัยนะคะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2009