กบเฒ่า (ธันวา ราศีธนู)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sansky9, 28 กันยายน 2010.

1. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1153276/[/MUSIC][​IMG]

เพลงนี้คุณธนะโชติขอไว้ครับ ยังไงต้องขอออกตัวก่อนนะครับ
    ว่าเสียงสูงไม่ถึงพี่ธันวาเค้าจริงๆ หลายๆ ท่อนต้องร้องเสียงหลบด้วยอะครับ ยากสุดๆ ^^

Code:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [B]ธนะโชติ[/B] [URL="http://palungjit.org/posts/3823516"][IMG]http://cdn.palungjit.org/styles/default/images/viewpost.gif[/IMG][/URL] 
    รอบต่อไปขอ กบเฒ่า ด้วยนะครับคุณสัน ขอบคุณครับ

เนื้อเพลง กบเฒ่า
    นักร้อง ธันวา ราศีธนู
    ค่ายเพลง อาร์สยาม

ฉันไม่รู้จริงจริง ว่าเธอ นั้นมีเขาอยู่
    กว่าฉันจะได้รู้ ทุกอย่างก็สายเกินไป
    ก็ใจของฉัน มันเทให้เธอทั้งใจ
    ชีวิตไม่เคยมีใคร จึงยกทั้งใจให้เธอ
    ---------------------------------------
    แต่แล้วมาวันหนึ่ง เหมือนฟ้าผ่าลงกลางใจ
    เมื่ออยู่อยู่ มีใครอีกคน ที่เดินเข้ามา
    เขาเข้า มาต่อว่าฉัน สาดเสียต่างต่างนานา
    มันเจ็บ เสียจนเจียนบ้า บอกว่าเขาโดนแย่งแฟน
    ---------------------------------------------
    (*) ต้องตกเป็นมือที่สาม โดยที่ฉันไม่รู้ตัว
    ข้อหาฉันคือชายชั่ว ที่แย่งแฟนคนอื่นเขา
    ขอโทษจริงจริง เอาปืนยิงทิ้ง เชิญเลยก็เอา
    โทษฐาน ฉันมันโง่เง่า เหมือนกบ เฒ่าในกะลา
    -------------------------------------------
    บอกฉันได้ใหมสักคำ เธอทำอย่างนี้ทำไม
    เธอมีเจ้าของหัวใจ แล้วใยต้องมาหลอกฉัน
    ฉันว่าเค้าก็เจ็บ คงเจ็บไม่น้อยกว่าฉัน
    เพราะโดน หลอกใช้เหมือนกัน โทษทันที่มันรักเธอ
    -------------- ซ้ำ(*) Solo ซ้ำ(*)-------------
    กบเอ๋ยต้องกินน้ำตา อยู่ในกะลา อีกนานแสนนาน
    กบเอ๋ยต้องกินน้ำตา อยู่ในกะลา อีกนานแสนนาน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2010
  2. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ชับ.....
    ธิดาฉีเทียนต้าเซิ่นไม่มาตัดซะที ปกติไม่เคยพลาดเรื่องตัด
    ขอตัดเองละกัน อืม เพลงนี้เสียงสูงมากกกกเลยน้องสัน
    มาเป็นกำลังใจให้กบเฒ่าจ้า...

...อิอิอิ...

3. ธนะโชติ

ธนะโชติ เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    มาเเล้วครับคุณสัน เห็นปุ๊บมาฟังปั้บเลยครับ ชอบครับผม ขอบคุณครับ

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    เดินเลาะขอบเวทีตั้งแต่เช้าแล้วอ่ะพี่เกตุ
    รอคนขอกะไม่มาซะที ตัดอยู่คนเดียวก็เขินเหมียนกันนะอิอิ
    ลุ้นๆมากเพลงนี้กลัวสันร้องไม่จบอ่าาา....

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาประชันความน่ารักกับกบของคุณเกตุค่ะ^^

7. natna

natna เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงสูงมากเลยค่ะ ลุ้นอยู่.......รับน้ำมะนาวบำรุงเสียงค่ะ

8. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    สูงได้อีกคร้า P'san สู้ ๆ อิอิ^-^

มอบดอกไม้ให้ P'san แล้วไปแล้วววว กัวกบ ๆ ๆ อ่าคร้า

9. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    (k) มาให้กำลังใจแย๊วววววววว น้องสันต์จ๋าาาาาาาาาา มาซับน้ำตาให้น้องสันต์ด้วย
    กบเอ๋ยต้องกินน้ำตา อยู่ในกะลา อีกนานแสนนาน ก็ไม่รู้นี่ว่าแฟนใครมันรักไปแย๊วววว
    ซับน้ำตาให้กบน้อยหน่อย....

10. sansky9

ขอบคุณคุณพี่ๆ ทุกๆท่านเลยนะครับพี่แวะมาให้กำลังใจ
    เพลงนี้เสียงสูง อย่าว่าแต่พี่เรไรเลยครับ ผมร้องเองก็ลุ้นไปด้วยครับ..อิอิ

คงต้องขอพักเพลงของพี่ธันวา ไปยาวเลยนะครับช่วงนี้ ร้องเสียงสูงๆ
    ตะเบ็งคออย่างนี้บ่อยๆ คงไม่ดีแน่ๆ.. แล้วพบกันในเพลงต่อนะครับ

11. KHONGRIT

KHONGRIT เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ...โล่งอก ร้องจบจนได้ เสียงสูงมาก น่าสงสารกบจังเลย
    เป็นเพลงเพราะๆเศร้าๆที่น่าฟังอีกเพลงนะครับ

12. sansky9

เกือบไม่จบไปเนอะ..อิอิ
    ขอบคุณครับพี่

13. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

แหมๆ เพราะมากๆเลยครับพี่สัน
    ตามมาส่งกำลังใจให้ถึงที่ละนะครับป๋ม ^^

14. sansky9

โอ้.. สวัสดีครับเบ็นซ์ ไม่ได้เจอกันนานเลย สบายดีนะครับ ^^
    ขอบคุณที่แวะเวียนมาฟังและส่งกำลังใจนะครับ

15. จิตอารี

จิตอารี เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้เคียง เล็กๆ ค่ะ เสียงออกมาทางจมูก มากเกินไป ถ้าพี่ฝึกพลังปอดให้มากกว่านี้
    แหล่ม เลย ค่ะ......

16. sansky9

ไม่ได้ต้องการให้ออกมาให้ใกล้เคียงครับ, เสียงเราไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
    คุณธันวาเค้าเป็นนักร้องนักแต่งเพลง อยู่ในวงการเพลงมานานแล้ว และมีพลัง
    เสียงมากมาย ที่สำคัญคีย์เพลงของเค้าสูงมากระดับ คีย์ F,F#,G บางเพลง
    คีย์สูงถึง Bb, C ซึ่งเสียงผมจะได้อยู่แค่คีย์ F เท่านั้นเองครับ ^^
    คงไม่ฝึกพลังปอดของคีย์สูงๆ อย่างนี้ไม่ได้แล้วอะครับ ต้องเปลี่ยนไปคีย์ต่ำๆ กว่านี้
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำนะครับ ^^