กรรมฐานแบบคนขี้เกียจ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย sungsungwan, 6 พฤศจิกายน 2008.

1. sungsungwan

sungsungwan เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2006
    การเจริญกรรมฐานจริง ๆ ถ้าทำเเป็นล่ำเป็นสันมันอาจจะเกินพอดีไปก็ได้ เอากันแบบคนขี้เกียจ แต่ตายแล้วไม่ลงนรกดักว่า ง่ายดีนะ คนขี้เกียจเขาจะทำแบบนี้

ก่อนนอนหลับ จนึกถึงพระพุทธเจ้า หรือนึกถึงพระพุทธรูปองค์ใดองค์หนึ่งโดยเฉพาะที่เราชอบ จิตก็จับลมหายใจเข้าออก ภาวนา "พุทโธ" ก็ได้ อะไรก็ได้นะ เอาพุทโธเป็นเกณฑ์ก็แล้วกัน หายใจเข้านึกว่า "พุท" หายใจออกนึกว่า "โธ" เพียงแค่ ๒-๓ ครั้ง มันหลับไปก็ใช้ได้ ขณะภาวนาอยู่ถ้าจิตเข้าไม่ถึงฌานมันจะไม่หลับ ถ้าจิตสงบถึงฌานมันจะตัดหลับทันที

จะเป็นฌานขั้นไหนก็ตาม ขณะที่หลับอยู่กี่ชั่วโมงก็ตาม ท่านถือว่า ทรงฌานตลอดเวลา ถ้าตายเวลานั้นจะเป็นพรหมทันทีเป็นอย่างน้อย ถ้าบังเอญก่อนจะตายก่อนจะหลับเรานึกถึงพระนพพาน ภาวนาด้วย นึกถึงพระนิพพานไว้ก่อนด้วย แล้วก็หลับจิตเป็นฌานก็หลับ เขาถือว่าจิตทรงเนในด้านของนิพพานเรียกว่า อุปสมานุสสติกรรมฐาน ถ้าตายเวลาหลับจะไปนิพพานทันที

ถ้ามันไม่ตาย มันตื่น ก่อนจะขยับตัวไปไหน ก่อนจะหลับจิตเราเป็นฌาน เมื่อตื่นขึ้นมาแล้วฌานยังไม่คลายตัว ยังทรงอยู่ ก็เริ่มจับลมหายใจเข้าออกใหม่ภาวนาใหม่แค่ ๒-๓ ครั้งก็ตาม เพียงแค่นี้ทำทุกวัน ทุกคนเวลาจะตายจะไม่นึกถึง อกุศล จะนึกเฉพาะ กุศล อย่างเดียว
    ถ้าทำอย่างนี้ทุกวัน ทำแบบคนขี้เกียจนะ ฉันมันคนขี้เกียจก็เลยสอนให้ลูกศิษย์เป็นคนขี้เกียจด้วย ถ้าทำอย่างนี้ทุกวันถ้าเราป่วยหนักขนาดไหนก็ตามถ้ายังไม่เห็นเทวดา ไม่เห็นนางฟ้า ไม่เห็นพรหม ไม่เห็นพระอริยเจ้า ไม่เห็นพระพุทธเจ้า ยังไม่ตาย ถ้าขณะป่วยถึงแม้มันจะไม่หนัก เห็นเทวดาเห็นนางฟ้าเต็มจักรวาล เห็นพรหม เห็นพระอริยเจ้า เห็นรพพุทธเจ้า คราวนั้นตายแน่

ถ้าก่อนตายทุกขเวทนาหนัก ปวดเสียด แต่ก่อนจะตายจริงสักอย่างน้อยที่สุด ๒๐นาที หรืออาจจะ ๒ - ๓ วันก็ได้นะ จิตที่มีทุกขเวทนามันจะหายไป จิตจะจับที่เทวดา ที่นางห้า ที่พรหม ที่พระอริยเจ้า มีความเพลิดเพลินคุยกับท่านแบบสบาย ๆ และในที่สุดจิตก็ดับ ก็ไปสวรรค์ ไปพรหมโลก ไปนิพพานได้ตามชอบใจ

ก่อนจะหลับให้ภาวนาว่า "พุทโธ" สัก ๒ -๓ ครั้ง แล้วภาวนาว่า

"นิพพานัง สุขัง" ไปจนกว่าจะหลับ เมื่อเวลาตื่นขึ้นมาใหม่ๆ ให้ภาวนาว่า

"นิพพานัง สุขัง" สัก ๒-ภ ครั้ง อย่างนี้ทุกคืน จะไปนิพพานได้ในชาตินี้ ใครภาวนา "นิพพานัง สุขัง " ไม่ได้ ให้ภาวนาว่า "พุทโธ" อย่างน้อยที่สุดตายจากชาตินี้แล้วไปสวรรค์

จากหนังสือ "พ่อสอนลูก"

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

3. pat_auto22

pat_auto22 เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    เมื่อก่อนผมก็ทำครับตอนนอนภาวนาพุทโธแล้วก็หลับไปเอง กว่าจะหลับนานมาก เวลา

นอนไม่เคยฝันอะไรเลย แต่เดี๋ยวนี้มีแฟนฝันเรื่อยเปื่อยสงสัยจิตไม่อยู่กับตัว

4. ปัทจัดตังค์

ปัทจัดตังค์ Pattama Nitsaro

จะลองดูมั่งค่ะ อย่างน้อยดีกว่าไม่ทำอะไรเรย อิอิ

5. อินโดจีน

อินโดจีน สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2008
    โดน เข้าตัวเองเต็มๆเลยเนี่ย อุอุ ^^

6. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

ไปนิพพาน คงไม่ง่ายขนาดนั้นหรอกครับ แต่การทำสมาธิช่วงจะนอนเห็นมีหลายท่านเคยบอกไว้ ว่าเป็นของดีที่คนมักทอดทิ้งถ้าทำได้ กายจะหลับ แต่จิตจะตื่น เป็นการทรงฌาณขณะหลับ แต่ผมทำไม่เห็นได้ซักทีเผลอหลับก่อนทุกที ยังไม่เคยเข้าสภาวที่จิตตื่นแต่กายหลับเลยซักครั้ง ..... กลายเป็นของง่ายแต่ทำยากเหมือนเดิม ... ดูจิตต่อดีกว่า..

7. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาด้วยค่ะ สาธุ

ใครที่ยังทำไม่ได้ อย่าท้อนะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ

เพราะตัวดิฉันเอง ก็ต้องทำอย่างนี้อยู่นาน กว่าจะหลับแบบมีสติ แถมไม่ได้ทุกวัน

แต่พอทำได้แล้ว จะเริ่มทำได้คล่องขึ้น ๆ ทำให้มีสติขึ้นด้วย บางครั้งถ้าเราฝัน เราสามารถบังคับฝันได้ด้วยค่ะ แต่อย่างที่หลวงพ่อท่านสอน ว่า ให้ทำทุกวัน ๆ อย่าไปคิดอยากหวังผล ทำไปเรื่อย ๆ ที่ท่านสอนดีแน่นอนค่ะ

8. เด็กวัดแขก

เด็กวัดแขก สมาชิก

เคยทำแล้วค่ะ เมื่อก่อนทำแล้วรู้สึกว่าตัวเองนอนไม่หลับค่ะ เพราะว่าเฝ้าภาวนาแต่พุทโธตลอดค่ะ เลยเลิกทำอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้กับมาทำใหม่ค่ะแต่ทำไม่รู้สึกว่าหลับได้อย่างง่ายดายก้อไม่รู้ค่ะ

9. หนองสะลาบ

หนองสะลาบ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2008
    นิพพานัง ปรมัง สุขขัง เพิ่มอีกนิดจะได้มั้ยครับ ผมเองก็ไม่ทราบว่าแปลว่าอะไรแต่จะเป็นวรรคทองของการให้ศิลให้พรของพระทางบ้านผมจำติดหูมาตั้งแต่เด็กที่ยายพาไปวัดจนบัดนี้

10. somdeth

somdeth Active Member

23 กันยายน 2008
    นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่งครับ

11. somdeth

somdeth Active Member

23 กันยายน 2008
    นิพพานัง ปรมัง สุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่งครับ

12. ตนโอวันติน

ตนโอวันติน Active Member

13. jhvg

jhvg สมาชิก

ขอบคุณมากเลยค่ะ ได้ประโยชน์มากค่ะ จะนำเอาไปใช้ในชีวิตค่ะ

14. fapatan

fapatan เป็นที่รู้จักกันดี

.....ขออนุโมทนาครับ
    เหมาะกับจริตของผู้คนส่วนใหญ๋ครับ..ดีจริงๆ สาธุ สาธุ สาธุ....

15. ลูกประคำ

ลูกประคำ สมาชิก

1 พฤศจิกายน 2008
    นรก...อยู่แค่ตูด......นิพพาน....นั้นต้องเอื้อม..... ต้องทำเยอะๆ ครับจะได้ไม่ต้องเอื้อมกันอีกต่อไป......;k03

16. jokerpalm

jokerpalm Active Member

14 มิถุนายน 2008
    โอ้ว ถูกกับจริตอย่างแรง อนุโมทนามากมาย กรรมฐาน สนุกทุกอย่างเลย

17. gold-nippan

gold-nippan Active Member

นิพานัง สุขัง
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ

18. สุโข

สุโข สมาชิก

สวัสดีสมาชิกทุกๆคน

19. Cartoonzaa

Cartoonzaa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อนุโมทนาสาธุค่ะ ทำทุกคืนค่ะ หลับสบายดี ไม่เคยมีฝันร้ายค่ะ

20. rwoot

rwoot เป็นที่รู้จักกันดี