กรรมทำร้ายจิตใจบิดามารดา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 13 พฤษภาคม 2009.

1. คนปราจีน

คนปราจีน Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2009
    หากชีวิตผมไม่มีแม่ ผมคงจะแย่กว่านี้ เพราะแม่คือผู้สร้างและเป็นผู้ให้ทุกสิ่งทุกอย่างกับผม มีโอกาสรีบตอบแทนท่านกันนะครับ รักแม่ให้มากๆนะครับ ขออนุโมทนาครับ

2. chatmongkon

chatmongkon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    เมื่อครั้งที่ผมจะบวช
    ทำพิธีสู่ขวัญนาคเสร็จแล้ว ผมนั่งอยู่ข้างๆท่าน
    ผมหันไปหาท่าน แล้วบอกท่านว่า

"แม่ครับ ก่อนที่แม่จะกราบผม ขอให้ผมได้กราบแม่ก่อนนะ"

แล้วผมก็กราบลงไปที่ตักของท่าน
    ท่านไม่ได้พูดอะไร สักพัก ท่านก็เอามือมาวางบนศีรษะของผม
    พอเงยหน้าขึ้นมา ก็เห็นท่านยิ้ม

ผมไม่ได้เห็นท่านยิ้มอย่างนี้มานานเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้

ครั้งนั้นเป็นการกราบท่านที่ทำให้ผมมีความสุขที่สุด
    ผมทำให้ท่านต้องเสียใจมาตลอดชีวิต
    ตั้งใจว่า ต่อไปนี้ จะทำให้ท่านยิ้มได้อย่างนี้ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
    ..............................
    กราบพระที่วัดแล้ว ขอให้กลับมากราบพระที่บ้านด้วยนะครับ

3. namnan

namnan สมาชิก

โมทนาด้วยค่ะ.. ปกติขอขมาทุกวันอยู่แล้ว และเมื่อวันเกิดได้ล้างเท้าแม่ และขอให้แม่อโหสิกรรมให้ด้วย จากนั้นก็เอาน้ำล้างเท้าไปอาบราดตั้งแต่หัวจรดเท้าเลยค่ะ ( มีพี่แนะนำมาค่ะ )

4. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    เกสรช์ก็จะพยายามดูแลท่านทั้งสองให้ดียิ่งๆขึ้นไป
    เพราะตอนนี้อยู่ไกลจากท่าน
    ทำได้คือ ส่งเงินไปให้ประจำและโทรไปหา...

ส่วนถ้ากลับเมืองไทยก็จะพาไปเที่ยว ซื้อเสื้อผ้าของกินของใช้
    และขอขมาล้างเท้าล้างมือ(แต่คราวก่อนไปไทยไม่ได้ขอขมา..กลับไปคราวนี้ทำชัวร์ ฟันธง555)

กลับมาช่วงตอนที่เคยขอขมาครั้งแรกในชีวิต เมื่อไม่กี่ปีมานี้
    รู้สึกพอได้ขอขมาล้างเท้าล้างมือ พูดกล่าวขอขมาแล้ว
    จิตใจมันเบา..โล่ง สบายมากๆ เหมือนได้ยกภูเขาออกจากอก
    หลังจากนั้น เดินไปทางไหนก็เดินยิ้มปีติตลอด

ขอเชิญทุกๆท่านร่วมทำความดีที่ยิ่งใหญ่นี้กับคนที่รักเราและให้อภัยเราเสมอคะ

ขออนุโมทนาความดีทุกๆท่านคะ สาธุๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2009
  5. chanitnant

chanitnant Active Member

23 พฤษภาคม 2008
    ขอให้ทุกท่าน ทำดีกับพระในบ้านของท่าน กราบพ่อแม่ ดูแลพ่อแม่ให้ดีที่สุด ถึงท่านจะบ่นว่าเราบ้างก็ต้องเฉยไว้ นั่นคือบททดสอบความอดทน ในการเป็นคนดี
    เพราะหากว่าคุณไม่สนใจท่าน ด่าว่า ทำร้ายท่าน หรือไม่ใส่ใจ ดูแล ในวันหนึ่งหากคุณไม่มีท่านอยู่แล้ว คุณจะได้รู้ซึ้งถึงคำว่าสวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ

เห็นคนที่เค้ามีพ่อแม่ให้ดูแลใส่ใจ แต่เราไม่มี ไม่มีโอกาสแม้จะบอกว่ารักท่าน เพราะท่านไม่อยู่ให้เราบอกรักแล้ว การกราบไหว้ป้ายหน้าศพ หรือรูปภาพ หัวใจของคนเป็นลูกเจ็บลึกยิ่งนัก

อย่าเอ่ยคำว่า ไม่พร้อม จึงยังไม่ดูแล เพราะคุณจะไม่มีวันพร้อม ถ้าคุณไม่คิดจะทำ

เพราะเมื่อคุณพร้อม คุณจะไม่มีแล้ว พระในบ้านของคุณ

อย่าให้ใครเป็นเหมือนเราเลย...รักแม่ที่สุด