กรรมที่เกิดจากเงินที่เขาฝากเราไปทำบุญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย โยมแถวหลัง, 27 เมษายน 2016.

1. โยมแถวหลัง

โยมแถวหลัง เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมที่เกิดจากเงินที่เขาฝากเราไปทำบุญ

เรื่องนี้ไม่ได้เกิดกับผมแต่เป็นปัญหาที่ผมรู้สึกสงสัยมานานแล้ว ....
    ปัจจุบันวิธีการทำบุญของคนส่วนใหญ่คือการฝากญาตธรรมไปร่วมบุญ เป็นสะพานบุญ ให้เพราะตนเองไม่มีโอกาสได้ไป หรืออาจจะเป็นการแจกซองผ้าป่ากฐินที่บอกบุญให้ใส่ซองแล้วเจ้าภาพกฐินผ้าป่านำไปถวายวัดให้ มีกรณีต้องพิจารณาเกี่ยวกับเงิน ว่าการกระทำต่อไปนี้ผิด ถูก หรือเป็นบาปอย่างไร บ้าง

กรณีที่ 1 ผู้ฝากเงินทำบุญ โทรบอกจำนวนเงิน แต่โอนเงินให้ไม่ทันกำหนดการ ให้ผู้ถวายเอาเงินส่วนตัวสำรองออกให้ก่อน เขาจะได้รับบุญส่วนนี้ไหมครับ

กรณีที่ 2 มีผู้ฝากเงินไปทำบุญ เช่น ผ้าป่า กฐิน อยู่ระหว่างการบอกบุญ แต่ยังไม่ถึงกำหนดการถวาย ผู้รวบรวมนำเงินนั้นไปสำรองใช้ก่อน แล้วพอถึงกำหนดถวายก็เอาเงินของตนเองเท่ากับจำนวนที่ใช้ไปมาเติมคืนให้ ถือว่าเป็นบาปไหมครับ

กรณีที่ 3 ตอนบอกบุญบอกว่าจะนำเงินนี้ไปถวายเพื่อวัตถุประสงค์หนึ่ง แต่เมื่อไปถึงวัดที่จะถวายพบว่าวัดมีความจำเป็นเร่งด่วนในอีกเรื่องหนึ่ง เจ้าภาพจึงเปลี่ยนใจถวายเพื่อความจำเป็นเร่งด่วนนั้น เป็นบาปไหมครับ

ผมคิดว่าเป็นปัญหาที่หลายคนคงสงสัย และเป็นสิ่งที่ทุกคนควรรู้เลยขออนุญาตตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2016
  2. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1 ใครทำใครได้ ทำเท่าไหร่ได้เท่านั้น ถ้าโอนเงินให้ช้า ก็ได้บุญช้าด้วย โอนเมื่อไหร่ส่งเมื่อไหร่เขาได้รับเมื่อไหร่ก็ได้บุญเมื่อนั้น

2 เอาเงินทำบุญไปหมุน ก่อนถึงเวลาทำบุญ แม้จะไม่บาปเพราะเรานำเงินที่เขาทำบุญมาเราก็ได้ทำคืนให้เขาครบตามนั้น แต่ปัญหาคือ มันเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะไม่ควร และมีความสุ่มเสี่ยง ต่อการทำบาปหรือผิดเจตนาและผิดจำนวนเงินที่ต้องทำบุญให้เขา ไม่ควรทำเช่นนี้จะสั่งสมกลายเป็นนิสัย เมื่อทำเช่นนี้มากๆเข้า ย่อมเกิดกิเลสและทำบาปได้ในที่สุดครับ

3 เป็นบาปเพราะผิดเจตนาของผู้ตั้งใจ เมื่อเขาตั้งใจทำบุญอย่างไร เราต้องทำตามนั้นไม่สามารถบิดพริ้วเปลี่ยนแปลงได้ เพราะเขาเจตนาและพอใจอย่างนั้นเอาไว้แล้ว
    เพราะการทำบุญ คนบางคนอาจทำบุญใหญ่ๆมาเยอะบางโอกาสก็อยากทำบุญเล็กน้อยๆที่ตนยังไม่เคยทำก็อาจเป็นได้ เราไม่มีทางเข้าใจเจตนาเหตุผลของเขาหรอกว่าเขามีเหตุผลอย่างไรนั่นเองครับ สาธุ

3. วรรรวี

วรรรวี Active Member สมาชิก Premium

1.ได้ครับ
    2.ถ้าเอาไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ กรรมหนี้สงฆ์ และกรรมย้ายฐานเจดีย์ ถ้าระหว่างที่เอาไปใช้คนที่เอาไปใช้เกิดตายก่อน ก็ลงนรกไปเลย แต่ถ้าถึงกำหนดเวลาเอามาคืนให้ ก็จะไม่มีกรรม
    3.ถ้าเราเอาเงินไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ ติดกรรมย้ายฐานเจดีย์ ครับ เพราะคนให้ฝากเงินกับเราไปทำบุญ เค้าให้เราไปทำให้ถูกตามวัตถุประสงค์ของบุญนั้นๆ เราไม่มีสิทธิ์เอาไปใช้ผิดวัตถุประสงค์ ถ้าเราเอาไปใช้ผิด ก็จะมีทั้งกรรมหนี้สงฆ์ และกรรมย้ายฐานเจดีย์ ยิ่งถ้ากรรมย้ายฐานเจดีย์ บุญที่เค้าฝากไปทำนั้นๆ ปิดไปแล้ว สำเร็จไปแล้ว ไม่มีอีก ชาตินี้ทั้งชาติ ก็แก้กรรมย้ายฐานเจดีย์ไม่ได้

4. วรรรวี

วรรรวี Active Member สมาชิก Premium

"โทษของเรื่องการย้ายเจดีย์"
    พอดีได้อ่านพบ คิดว่ามีประโยชน์มาก สำหรับผู้ที่ยังไม่รู้ครับ
    ถาม : ผมได้นำพระเครื่องวัตถุมงคลที่มีอยู่
    ไปเปิดประมูล โดยตั้งหัวข้อประมูลดังนี้ "ประมูลเพื่อสะสมยอดเงิน
    ไปทำบุญกับวัดท่าขนุน ๑๐๐%" ต่อมาได้ทำการประมูลหลายครั้ง
    เมื่อสะสมเงินได้จำนวน ๕,๐๐๐ บาท จึงได้ร่วมทำบุญสร้างพระพุทธรูปทองคำ
    โดยได้ร่วมจองตะกรุดมหาสะท้อน รุ่น ๕ วัดท่าขนุน จำนวน ๑ ดอก
    เพื่อความมั่นใจ จึงขอเรียนถามว่า ตะกรุดนี้จะเป็นของใคร
    ระหว่างผมกับผู้ร่วมประมูลครับ ?
    ตอบ : ถือว่าฉ้อโกง มีโทษเท่าย้ายเจดีย์ เพราะว่าเขาตั้งใจทำบุญ
    ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ ไม่ใช่ทำบุญให้ไปบูชาตะกรุด
    ถาม : สร้างพระแล้ว...(ไม่ได้ยิน)...แก้ไขอย่างไร ?
    ตอบ : คงแก้ไม่ได้แล้วเพราะสร้างเสร็จไปแล้วนี่ เหลืออย่างเดียวก็คือ หาทางชำระหนี้สงฆ์เอาก็แล้วกัน เพียงแต่ว่าโทษย้ายเจดีย์โดนไปเต็ม ๆ แล้ว
    ถาม : ถ้าสร้างพระหน้าตัก ๔ ศอกแทน จะแก้ได้ไหมครับ ?
    ตอบ : แก้ได้ไม่หมด ส่วนที่เป็นหนี้สงฆ์แก้ได้ แต่ส่วนที่เป็นโทษการย้ายเจดีย์
    ที่เราเอาเงินเขาไปทำอย่างอื่นนั้น แก้ไม่ได้
    ถาม : โทษย้ายเจดีย์ปรับเฉพาะพระหรือฆราวาสด้วยครับ ?
    ตอบ : ใครทำก็โดนทั้งนั้น
    ถาม : สองคนก็เกี่ยงกันว่าหน้าที่ใคร
    ตอบ : ปล่อย..เดี๋ยวลงข้างล่างก็รู้เอง..!
    ถาม : ถ้าเขาใส่ซองปัจจัยร่วมบวชพระ หรือร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระ
    แล้วเราเอาปัจจัยนั้นไปจ่ายค่าอาหาร ค่าน้ำ ให้กับแขกที่มาร่วมงาน
    จะได้ไหมครับ ?
    ตอบ : ปรับโทษเท่าย้ายเจดีย์
    ถาม : ก็เป็นเรื่องของงานบวชเหมือนกันนี่ครับ ?
    ตอบ : ทำกี่ครั้งก็ย้ายเท่านั้นครั้ง เขาตั้งใจบวชพระไม่ได้ตั้งใจเลี้ยงคน..!
    ฉะนั้น..เอาให้ชัดเจน ถ้าเขาบอกว่าเงินช่วยงาน ให้เราทำอะไรก็ได้
    แต่ถ้าเขาบอกว่าเงินบวชพระ อย่าเอาไปใช้ผิดงานเป็นอันขาด
    ถาม : แล้วเงินบวชพระส่วนนี้ควรจะถวายให้กับพระใหม่ กับวัด
    กับพระอุปัชฌาย์พระคู่สวดอย่างนี้หรือครับ ?
    ตอบ : อะไรที่เกี่ยวข้องกับการบวชทำไปเถอะ แต่ว่าอย่าให้หลุด
    ไปจากการบวช
    ถาม : โต๊ะจีนนี่ไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ ?
    ตอบ : บอกแล้วว่าบวชพระ ไม่ได้เลี้ยงคน
    ถาม : ตอนสร้างพระปัจเจก เขาเอาซองไปเรี่ยไร เพื่อนเขาแต่ละสาย
    ก็เอาซองไปอีก ทีนี้เขาก็โทรมาบอกว่าเงินอยู่กับเขาหมื่นสอง
    แล้วเขาก็ยังไม่โอนเงินมาเสียที จะทำอย่างไรคะ ?
    ตอบ : ตามไปทวงสิจ๊ะ เรื่องของเงิน ถ้าหากว่าเขาระบุเจตนาแล้ว
    จะอย่างไรต้องทำให้เขาอย่างนั้นจ้ะ เพราะว่าคนเขาตั้งใจอธิษฐานมาแล้ว
    ถ้าหากทำผิดเจตนา ท่านปรับโทษเท่าย้ายเจดีย์ มีสิทธิ์ลงอเวจีแน่นอน
    ถาม : ตามทวงก็ไม่รู้จะไปตามที่ไหน ?
    ตอบ : ไม่ต้องหนักใจจ้ะ พระยายมท่านรู้อย่างแน่นอน
    ถาม : การนำปัจจัยจากบาตรวิระทะโย โอนไปร่วมทำบุญในลักษณะ
    ที่เป็นสายบุญหรือกองบุญ ทั้งในกรณีที่กระผมเป็นผู้นำสายบุญเอง
    และการที่กระผมไปร่วมเป็นส่วนหนึ่งของสายบุญกับบุคคลอื่นนั้น
    เป็นสิ่งที่ทำได้หรือไม่ครับ ? และถือว่าการร่วมบุญในลักษณะนี้ จะได้อานิสงส์เฉกเช่นเดียวกับการนำปัจจัยจากบาตรวิระทะโย ไปร่วมทำบุญในวิหารทาน ธรรมทาน และสังฆทาน ตามที่หลวงพ่อฤๅษีลิงดำได้เมตตาชี้แนะไว้หรือไม่ครับ ?
    ตอบ : ต้องดูว่าตอนที่เขาหยอดบาตรตั้งใจจะทำอะไร ถ้าตั้งใจไว้แล้ว
    ทำผิดประเภท ก็เจอโทษย้ายเจดีย์อีก
    ถาม : ถ้าเราสร้างวัตถุมงคล หรือให้ประมูลวัตถุมงคล เพื่อนำเงินไปทอดกฐิน
    แต่ในประกาศเราไม่ได้แจ้งให้เขาทราบว่า จะนำเงินทั้งหมดทุกบาททุกสตางค์ไปทอดกฐิน เมื่อได้เงินมาแล้วเรานำเงินไปทอดกฐินแค่บางส่วนเท่านั้น เพราะถือว่ายังไม่ได้บอกว่าจะนำเงินทั้งหมดไปทอดกฐิน จึงเป็นสิทธิ์ของตนเองจะนำเงินไปทอดกฐินเท่าใดก็ได้ ในกรณีนี้เราจะมีโทษไหมครับ ? ถ้าผู้ร่วมบุญมีความตั้งใจว่าเงินที่ทำบุญมาทั้งหมดของเขาเป็นบริวารกฐิน ครับ
    ตอบ : ขอให้กิเลสจงเจริญ..! ระยะนี้มีคนทำบ่อย โดยเฉพาะในเว็บพลังจิต
    ประกาศให้บูชาวัตถุมงคลวัดท่าขนุน บางชิ้นราคาหลายหมื่นแต่มาทำบุญตรงนี้ ๑๐๐ บาท เขาประกาศว่า “ให้บูชาเพื่อเอาเงินไปทำบุญกับวัดท่าขนุน” ลักษณะอย่างนี้เล่นข้อหาฉ้อโกงได้ไหม ?
    ถาม : ได้ครับ
    ตอบ : ถ้าหากว่าทางโลกมือกฎหมายเขายืนยันว่า เล่นข้อหาฉ้อโกงได้
    ส่วนในทางธรรมนี่กิเลสจงเจริญ เสียท่าความโลภไปแล้ว ถ้าเขาตั้งใจทำบุญทั้งหมดยิ่งซวยหนักเข้าไปใหญ่ มีโทษเท่ากับย้ายเจดีย์ เอาของไประหว่างกึ่งกลางสงฆ์
    ถาม : แล้วประเภทว่าเขามีดอกจันนิดหนึ่งเขียนว่า
    *รายได้ส่วนหนึ่งหักไปทำบุญ แต่ไม่ได้บอกว่าทำเท่าไร ?
    ตอบ : มีหลายรายที่ทำแบบนี้
    ถาม : อย่างนี้โดนไหมครับ ?
    ตอบ : ถ้าเขาบอกเอาไว้ก็ไม่เป็นไร แต่ควรที่จะให้เห็นอย่างชัดเจน
    ไม่อย่างนั้นก็มีเจตนาหลอกลวงเช่นกัน
    ถาม : กระผมเคยกระทำการย้ายเจดีย์มาหลายรอบ
    เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อยากทราบว่ากระผมจะมีวิธีแก้ไขความผิด
    ที่แล้วมาได้อย่างไรครับ ?
    ตอบ : ย้ายที่วัดไหนก็ไปย้ายคืนซะ..!
    ถาม : มีโยมคนหนึ่งเขาไปคุยกับคนแก่คนหนึ่ง คนแก่คนนั้นบอกว่า
    เคยถวายเพลครูบาศรีวิชัย เลยอยากทำบุญถวายเพลครูบาศรีวิชัยบ้าง
    เขาเลยให้เงินไป บอกว่าขอร่วมบุญถวายเพลครั้งนั้นด้วย ไม่ทราบว่า
    โยมคนนั้น จะได้อานิสงส์ถวายเพลครูบาศรีวิชัยไหมครับ ?
    ตอบ : อาจจะลงนรกก็ได้ เพราะเขาเจตนาถวายครูบาศรีวิชัย
    แต่เป็นอดีตไปแล้ว ที่เขาให้มาแล้วเราจะรับไว้ได้ก็คืออนาคตที่จะต้องไปทำ
    แต่ถ้ารับมาแล้วอนาคตจะไปทำ ก็มีข้อแม้ด้วยว่าห้ามตายก่อน ไม่อย่างนั้น
    เราก็ซวยอีกเหมือนกัน
    ถาม : สมมติว่าผมไปทำบุญมาห้าพันบาท แล้วผมก็มาบอกเพื่อน ๆ
    แล้วเขาก็ร่วมทำกันมา ?
    ตอบ : เขาเจาะจงถวายครูบาที่มรณภาพไปแล้ว คุณไปขุดครูบาขึ้นมา
    รับเพลได้ก็เอาสิ..!
    ถาม : ถ้าเกิดว่าผมไปทำกฐินผ้าป่า แล้วคนอยากได้บุญ
    เขาก็ร่วมใส่ซองมาภายหลัง แล้วเงินนั้นเยอะกว่าที่ผมทำไป ?
    ตอบ : คุณก็หัวโตคนเดียว ทำได้ไม่เกินที่จำนวนที่เราทำไปเท่านั้น
    เพราะเท่ากับว่าตัดแบ่งส่วนของเราไป
    ถาม : แต่เราไม่ได้เอามาใช้ส่วนตัวนะครับ ?
    ตอบ : ไม่ได้ใช้ก็ต้องทำกฐินตามนั้นให้เขา แล้วถ้าเขาเจาะจงวัดมา
    ก็ยิ่งซวยหนักอีก เราไปถวายวัดอื่นก็เท่ากับย้ายเจดีย์
    ถาม : ถ้าเราทำแล้วเรารายงานผลเขาไป ?
    ตอบ : รายงานผลไม่ได้แปลว่าจะพ้นโทษ สำคัญที่ว่าทำถูกหรือทำไม่ถูก
    เราขโมยของแล้วรายงานตำรวจว่า “ฉันขโมยนะจ๊ะ” ตำรวจเขาคงจะปล่อยเราหรอก
    ถาม : ผมทอดไปแล้ว แต่เขาเอามาถวายทีหลังเอง ?
    ตอบ : นั่นเป็นปัญหาของคุณ ไม่ได้เกี่ยวกับอาตมา
    ไปแก้ไขกันเอาเองก็แล้วกัน
    ถาม : การโอนเงินเข้าบัญชีธนาคารเพื่อร่วมบุญ เช่น สร้างพระ
    หรือวิหารทานต่าง ๆ เจ้าของบัญชีไม่สามารถนำเงินไปทำบุญตามที่เจ้าของบัญชีประกาศไว้ตามจุดมุ่ง หมายของคนโอนเงิน จะเป็นหนี้สงฆ์หรือไม่ครับ ?
    ตอบ : ถ้าไม่สามารถทำได้ อันดับแรกเป็นหนี้สงฆ์ก่อน
    อันดับที่สอง ถ้าไม่สามารถทำได้อย่างที่ประกาศไว้ แล้วเอาไปทำอีกอย่างหนึ่ง
    อันนี้ปรับโทษย้ายเจดีย์ด้วย เพราะฉะนั้น..เรื่องอย่างนี้ ถ้าไม่มั่นใจในศักยภาพ
    ของตัวเอง อย่าพยายามไปแตะเป็นอันขาด ถ้ามั่นใจเมื่อไรแล้วค่อยทำ
    ถาม : การที่เอาเงินทำบุญผู้อื่นไปทำให้เขาผิดประเภท
    สามารถสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ได้ไหมคะ ?
    ตอบ : คนละโทษกัน โทษติดหนี้สงฆ์จึงจะสร้างพระชำระหนี้สงฆ์
    ส่วนโทษย้ายเจดีย์หมายถึงว่าทำบุญให้เขาผิดประเภท แก้กันไม่ได้
    ถาม : ไม่มีทางเลยหรือครับ ?
    ตอบ : ไม่มี
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม
    หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    วัดท่าขนุน จังหวัดกาญจนบุรี

ที่มา https://www.facebook.com/photo.php?fbid=514793928696536&set=gm.437703226414539&type=3&theater

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2016
  5. Wanna Hoysin

Wanna Hoysin สมาชิกใหม่

กำลังหาคำตอบอยู่พอดี### ขอบพระคุณมากๆค่ะ