กรรมอะไรของผมและของพ่อแม่ผม

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย kansawa, 22 ตุลาคม 2011.

1. kansawa

kansawa สมาชิกใหม่

น้องของกระผมเป็นไบ้พูดไม่ได้ (เป็นผู้หญิงอายุสามสิบห้า) จะดื่มเหล้าทุกวัน ไม่ช่วยพ่อแม่ทำงานแถมทำร้อยพ่อแม่ประจำ ผมจะต้องทำอย่างไรจะแก้ไขให้เบาบางลงคับ ทุกวันนี้ผมก็สวดมนต์เจริญภาวนาทุกวัน และแม่ก็ทำบุญตลอดมันเป็นเวรเป็นกรรมอะไรของผมและของคุณพ่อคุณแม่ของกระผมคับ โปรดแนะนำด้วยคับ

2. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอนตั้งครรภ์ เค้าบอกให้สงบปากสงบคำ ไม่ดูถูกคนอื่น ว่าร้ายคนอื่น ทั้งวาจาและใจ
    รวมถึงผู้เป็นสามีด้วยเช่นกัน งดทำบาป และรักษาศีล ถ้าได้ปฎิบัติดีแล้ว
    อาจเป็นเวรกรรมที่ติดตามมาแต่ชาติปางก่อน หรือ กรรมที่ทำไว้ในชาตินี้ก็ได้
    ให้อุทิศบุญ อโหสิกรรมให้เจ้ากรรมนายเวร เค้าอาจเคยเป็นเจ้ากรรมนายเวร จะช่วยให้ดีขึ้น

3. หลานศิษย์

หลานศิษย์ เป็นที่รู้จักกันดี

หาโอกาสพาน้องสาวเข้าวัดบ้าง วัดที่มีพระดี ๆ นะครับ
    ให้เขาได้รู้จัก คำว่า บุญกุศล
    บุญ คือความยินดี ทำแล้วเบิกบานใจ
    กุศล ทำให้ใจฉลาด เอาธรรมมาใช้

เวลาสวดมนต์ก็แผ่เมตตาไปแก่เขา เป็นการเฉพาะ

ที่ทำก็ดีอยู่แล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ

4. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะบอกว่าเค้าเกิดมาก็มีกรรมอยู่แล้วที่เป็นใบ้ มิหนำซ้ำยังกินเหล้าและทำร้ายพ่อแม่อีก (อย่าโกรธนะคะ)

5. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าทำบุญอย่างเดียวไม่ได้แล้วมันเป็นปัญหาครอบครัวแล้วครับ

เป็นเรื่องละเอียดอ่อนคุยกับพี่สาวว่าอย่าทำท่านเลย คุยกับพ่อกับแม่ ประมาณนี้

ขอโทษนะครับผมให้คำแนะนำได้เท่านี้จริงๆ

ขอให้โชคดีนะครับ