กรรมอะไรทำให้อาภัพเรื่องเพื่อนและความรัก

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย petchphulove, 15 ธันวาคม 2012.

1. nirvana555

nirvana555 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่เลิกเที่ยว เลิกดื่ม เพื่อนผมน้อยลงไปเยอะเลย ผมกลับยินดีที่เป็นเช่นนั้นครับ
    อยู่กับตัวเอง สำรวจตัวเองให้เยอะโดยเฉพะเรื่องของ อารมณ์และจิตใจ โลกสมัยนี้มันก็เป็นอย่างนี้แหละครับ...({)

2. lenut

lenut Active Member

9 มิถุนายน 2006
    เป็นเหมือนกันคะ เราเป็นคนไม่เที่ยวกลางคืน ไม่กินเหล้า สูบบุรีนะ แต่เป็นคนหัวอ่อน เรียนไม่เก่ง วันหนึ่งเพื่อนบอก อยากเลิกคบ เพราะอยากเรียนเก่งกว่านี้ ทั้งที่เราพยายามพูดกับเค้าแล้ว ว่าเรื่องเรียนเป็นเรื่องที่เกิดจากความพยายามของตัวเอง ไม่ใช่เรื่องคบเพื่อน แต่เค้าก็ไม่รับฟัง จะเลิกคบอย่างเดียว เราก็ยอม พอเลิกคบจริง เค้าพยายามไปเข้ากลุ่มเด็กเรียน ก็รู้สึกเหมือนไปกันไม่ได้ จะกลับมาขอคบเราใหม่ เราไม่ยอม เพราะเสียความรู้สึกไปแล้วคะ ตนเป็นที่พึงแห่งตนจริงๆ

3. maxmi

maxmi แม็กคับ

ผมอายุ 29 แล้วยังไม่มีแฟนเลย ผมเป็นเกย์นะที่ผ่านมาผมยังไม่เคยแฟนเลย ไม่มีใครเอา ไม่เคยมี sex ด้วย เพราะอะไรกัน ให้ฟรีก็ไม่มีใครเอา

4. pukub

pukub เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ายนิดเดียวครับ
    ถ้าเป็นกรรมเก่า ก็เพราะในอดีต(ฤอดีตชาติ) เราเคยไม่จริงใจกับเพื่อน หรือคนรัก
    เราเคยทรยศ เคยหักหลัง หรืออะไรก็แล้วแต่
    ผลของกรรมคือเราก็ถูก ทรยศ ไม่จริงใจ อาภัพ ฯลฯ

วิธีแก้ไม่มีครับ เพราะเป็นผลของกรรม ก็ต้องตั้งหน้าตั้งตารับไป
    แต่ว่า ให้เริ่มที่ปัจจุบันนี้ คือ เราก็มีความจริงใจ ไม่ทรยศ ไม่หักหลัง ไม่นินทาว่าร้าย ไม่ใส่ร้ายป้ายสี ประพฤติอยู่ในศีลในธรรม อยู่ในศีล 5 เป็นปกติ
    แล้วก็เมื่อถูกคนอื่นล่วงเกินต่างๆ ก็ให้ทำใจให้เป็นกลาง อย่าได้ถือโกรธ แล้วก็แผ่เมตตาเสีย