กระทู้ที่ 3 มีใครทำให้ผมเชื่อ นรก สวรรค์มีจริงๆ 100 % ได้บ้างครับ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย surer, 4 ตุลาคม 2012.

1. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจรับ ช่วงคำตอบเป่า surer

ถ้าสนใจ เดี๋ยวผมให้ยืมคำตอบ กับคำถามสมาชิก ข้างบนนั่น ว่า คุณเป็นพวกไหน

ก็เพียง

คุณ บอกรับว่า "หนูจะพิสูจน์ธรรม เพื่อแม่" แค่นี้แหละ คุณจะจัดเป็นพวก "ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้" ทันที

และแถม เป็น "พวกที่ใครมาหยาม หรือ ดูหมิ่นไม่ได้"

สุดท้าย อันนี้ โปรโมชั่น เป็นของแถม

คือ ในทุกกึ่งเดือน หากคุณยังเพียรอยู่ในหนทาง "หนูจะพิสูจน์ธรรม เพื่อแม่" ก็จะได้รับการ สอดส่องดูแล
    จาก นางอัปสรสวรรคิ์ ไม่ต้องไปหาเช่า เพราะ คุณน้อยกว่า การที่นางอัปสรณสววรคิ์จะสอดส่องมาดูแลเธอ
    ตามหน้าที่

รีบตัดสินใจเสียแต่ กาลสมัยนี้นะ พลาดจากช่วงนี้ ก็ไม่รู้จะต้อง ระหกระเหินอีกนานแสนนาน แค่ไหน

แล้วถ้า ต้องเกิดมาอีกหละ หากต้องเกิดมาอีก "พ่อแม่" เราก็อาจจะไม่ใช่คนเดิม เพราะ พ่อแม่
    คนเดิม เราไม่เคยทำกุศลอะไรให้ท่าน เช่นนี้ ก็มักจะต้องไปเกิดกับ "พ่อแม่" ที่เป็นคนละเหตุกับ
    เหตุเดิม ก็กลายเป็นว่า มีเจ้าหนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ พินา เอานะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2012
  2. cobragold

cobragold Active Member

21 สิงหาคม 2011
    อย่าไปว่า Asmin ที่เขาลบกระทู้คุณเลยครับ ยังดีนะที่เขาปล่อยไว้เกิน ชั่วโมงแล้ว
    จริงๆ แล้วถ้าผมเป็น Asmin ผมลบกระทู้ขึ้นตั้งแต่ 2 นาทีสุดท้ายแล้วผมก็ไม่เข้าใจเวปนี้เหมือนกันว่าทำไมกระทู้ต่างๆ พวก ลดความอ้วน หรือโฆษณาต่างๆ พวกกระทู้ที่ส่อไปในทางก่อกวนลองของทำไมไม่ยอมแบนไอดีหรือ เอาออกให้เร็วๆหรือแบนไอพีไปเลยเพราะแบนไปแล้วก็สมัครเข้ามาใหม่ได้ ถ้าแบนไอพีเลยเอาให้หนัก คุณไม่ต้องห่วงหรอกว่าความคิดคุณจะแปลกไปกว่าคนอื่นมีคนเหมือนคุณอีกเยอะ แต่ถ้าไม่เชื่อทำดีได้ดีเมื่อไหร่หรือไม่มีศีลเมื่อไหร่ก็จะเป็นอย่างที่หลวงพ่อปานสอนไว้ http://palungjit.org/posts/6784119

3. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

กำ ๆ ทำไมถึง โดนกระแสแบบนี้ไม่รู้นะ เดียวตอบทีละคนละกัน

มีคนถามว่าตั้งกระทู้แบบนี้ทำไม เพราะสงสัยไงครับ ไม่ได้ต้องการให้คนอ่านเยอะหรืออะไร
    เพราะผมสงสัยว่า สิ่งที่ผมปฎิบัต ทุกวันนี้สุดท้าย ทำแล้วมันจะไม่สูญเปล่าก็แค่นั้น
    อยากให้เปิดใจนิดหนึ่งครับ ไม่ใช่ผมเชื่อได้ไม่เท่าหลายท่านแล้วจะมาตำหนิผม
    ผมแค่อยากจะมั่นใจในสิ่งที่ตัวเองทำก็แค่นั้น และอีกอย่าง คนที่เห็นวื่ากระทู้แบบนี้ควรลบ
    อยากถามว่าเพราะเหตุผลอะไรครับ ผิดหรอ ที่ผมสงสัยและอยากหาคำตอบ คนสงสัยแบบผมนี้แหละ
    ที่ปฏิบัตกว่าคนที่ไม่สงสัยหลายๆคน ที่ไม่สงสัยเรื่องพวกนี้แต่ใช้ชีวิตแบบธรรมดา

4. surer

ตอบคุณ บุคคลทั่วไป 3 คน
    ผมทำเพื่อตัวเองครับ ไม่ใช่เพื่อแม่ ที่ผมเล่าให้ฟังว่าแม่เชื่อแบบนี้
    ก็เป็นตัวอย่างเฉยๆ ว่ามีหลายคน มีความเชื่อแบบนี้
    = =

จะร้องไห้แล้ว คนในบอร์ดรังแกผม ฮื่อๆ

และอีกอย่าง ถามว่าได้ประโยชย์ อะไรกับการรู้ว่า นรก สวรรค์ มีจริง
    ได้ มั่นใจสิ่งที่ตัวเองทำไงครับ และสร้างแรงพลังให้ตัวเองทำสิ่งที่มั่นใจ
    มากขึ้น

สงสัยไรอีก ถามได้ครับ

5. surer

ขอเหตุผลด้วยครับ ว่าทำไมถึงอยากแบน ถ้าฟังขึ้น ผมจะลบกระทู้เอง ไม่ต้องแบนเลย
    ส่วนที่กระทู้หาย ทีมงานไม่ได้แบนครับ แต่ระบบ ขัดข่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2012
  6. surer

เชื่อ แต่ไม่ 100% ครับ ถ้าผมไม่มีความเชื่อเลย
    ผมคงไม่ไหวพระ คงไม่ใสบาตร คงไม่นั่งสมาธิ คงไม่สวดมนร์หรอกครับ

ส่วนที่ถาม ผมต้องการความมั่นใจครับ

7. surer

ขอเหตุผลด้วยครับ ว่าทำไมถึงอยากแบน ถ้าฟังขึ้น ผมจะลบกระทู้เอง ไม่ต้องแบนเลย
    ส่วนที่กระทู้หาย ทีมงานไม่ได้แบนครับ แต่ระบบ ขัดข่อง

8. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ม่ายหน่า

สำหรับผม คนที่เอา นรก สววรค์ มาเป็น แรงผลักดันให้
    หมั่นประกอบความดี ให้มั่นใจมากขึ้น

อันนี้ มันตรงข้าม

คือ คนเราไม่เคยสดับ หรือ วิจัยธรรม เรื่อง วิภวตัณหา

พอไม่เข้าใจ วิภวตัณหา ก็เลยไม่รู้ว่า การเอา เงื่อนไข มาบีบ
    บังคับให้ตนกระทำ มันคืออาการของคน มีจิตไม่มั่นคง พร้อม
    จะสะดุ้ง อยู่ตลอดเวลา

ดังนั้น อย่าไปเข้าใจผิดว่า มันทำให้เกิดความมั่นใจมากขึ้น

แต่มันเป็น การทำตัวให้เก่ง สะดุ้ง เก่งกระเด้ง เข้าไว้

อุปมาเหมือน ปล่อยกุ้งฝอยลงไปในน้ำมะนาวน้ำปลาผลิก ก็เต้น
    เหยงๆ เพื่อเอาตัวรอด แต่ เต้นเท่าไหร่ ก็หารู้ไม่ว่า ยังไม่พ้น อ่างเลย

คนฉลาด จะพิจารณาสิ่งนี้ แล้ว ใคร่ครวญ ว่า ตกลง เราจะออก
    จากอ่าง ยังไง หว่า

จริงๆ ง่าย ก็ พิจารณาลงไปที่ สภาวะบีบคั้น นั่นแหละ ก่อนกระเด้ง
    มันจะมีสภาวะธรรมบีบกลางอก แต่ไม่ใช่ หัวใจ นะ มันบีบกลางอก
    ก่อนที่จะเก่งกระเด้ง ขยันขึ้นมาเสมอ พิจารณาตัวนี้เนืองๆ จะเห็น
    อีกสภาวะหนึ่ง คือ การจางคลาย

แล้วตามเห็น การจางคลายกลางอกเนืองๆ ก็จะพึงทราบว่า ตัวเอง
    ยังมี อุปทานอยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง เสมอ .......... และเพราะ ไม่ทราบ
    ตัวนี้ เลยเก่งกระเด้งบ้าง เก่งแต่เอาแต่ชาตินี้บ้าง สลับไปสลับมา

9. บุคคลทั่วไป 3 คน

อ้อ เรื่อง 100% นี่ไม่ต้องไปหา นะ

คนที่จะเห็น 100% มีแต่ พระตถาคต ในพระพุทธศาสนา เท่านั้น

ส่วนคนอื่นๆ ท่านให้ หยิบยืมเอาจาก ตถาคต อีกที

วิธีหยิบยืม ก็ ง่ายนิดเดียว คือ ลงมือปฏิบัติตามมรรควิถี ที่ให้ไว้ อันไหนก็ได้
    เลือกเอาสักอัน เอาไปพิสูจน์

10. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองฟังนิทานเซนเรื่องนี้ดู ชุดชาล้นถ้วย (คำถามเก่า)ของท่านว.วชิรเมธี

11. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นคำถามที่น่าสนใจนะ เพราะหลายๆคนก็คงมีบ้างที่คิดแบบนี้ จะเรื่องนรก สวรรค์ โลกหลังความตาย การทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วมีที่ไหนฯลฯ อะไรต่างๆเหล่านี้ สามารถพิสูจน์ได้เฉพาะตนหรือพูดง่ายก็คือตัวใครก็ตัวคนนั้นปฏิบัติเองถึงจะรู้ แต่ตอนปฏิบัติให้ตัดความอยากรู้อยากเห็นออก เอาจิตติดอยู่กับคำภาวนา ยิ่งถ้าปฏิบัติในช่วงเช้าๆหรือช่วงก่อนนอนโดยไม่มีเสียงรบกวนและไม่เร่งรีบจะดีต่อการปฏิบัติมาก จะเล่าต่อนิดนึง...เราเองเคยได้ไปปฏิบัติที่วัดอัมพวัน๓วันเท่านั้นจิตใจเป็นสุขอย่างมากโดยไม่เคยมีความรู้สึกเช่นนั้นมาก่อนและไม่มีโอกาสได้ไปอีกเลย แต่ก็มาปฏิบัติเองที่บ้านแล้วหัดท่องจำบทพาหุงมหากาฯเวลานึกได้ตอนไหนก็จะท่องในใจ พูดน้อย เพราะเอาเวลานั้นสวดมนต์ภาวนาในใจ นอนไม่หลับก็สวดในใจ ในระยะที่ปฏิบัติอยู่เช่นนี้ไม่ถึง๓เดือนก็สามารถเห็นหรือจะเรียกว่าตาที่๓เปิดคงไม่ผิดแต่จะเกิดเฉพาะเวลากำลังภาวนาและจิตจดจ่ออยู่กับคำภาวนา ทำให้สัมผัสได้ถึงคำสอนของพระพุทธเจ้าจริงๆ แต่ก็ไม่อยากเห็นเท่าไหร่เพราะกลัวจะเห็นภาพไม่งามแล้วจะหลอน หากเราไม่มีสติดีพออาจจะต้องหาครูบาอาจารย์ซะก่อน เราเวลากลัวจะเจอภาพไม่ดีมักจะนึกถึงหลวงพ่อจรัญเพราะท่านเป็นครูท่านแรกของเรา

คนละเรื่องเดียวกันนิสนึง แต่ก็หวังอยากให้คุณได้...อ่านให้รู้...ดูให้จำ...ทำให้จริง... ตนเป็นที่พึ่งของตนเท่านั้นแลนะจ๊ะ

12. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ต่างชาติเขานะไม่เชื่อยิ่งกว่าเราๆอีกนะ แต่เขาพิสูจน์ด้วยการนั่งปฎิบัติ ปฎิบัติไปปฎิบัติมาเขาก็เชื่อขึ้นมาเองโดยไม่มีใครไปพิสูจน์ให้เขาเชื่อได้หรอกต้องลงมือเองแล้วล่ะครับ

13. tinnakornten

tinnakornten เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห้ท่าน นับถือเลย;ปรบมือ

14. tinnakornten

tinnakornten เป็นที่รู้จักกันดี

เอาอย่างนี้
    ใครที่อยู่สวรรค์ ก็คงไม่เชื่อว่ามีนรก
    ใครที่อยู่ในนรก ก็คงไม่เชื่อว่ามีสวรรค์
    ส่วนคนที่อยู่บนโลก ก็คงไม่เชื่อทั้งสวรรค์และนรก
    เพราะต่างไม่เห็นกัน
    แล้วใครจะเก่งพอที่จะเปิดนรก เปิดสวรรค์ ให้ท่านดูได้ละนี้

15. ครูเรือง

ครูเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสนอแนะนะครับ ให้ไปอ่านเรื่อง คนตายแล้วฟื้น สัก 5-6 ราย ท่านจะได้ข้อมูลและแนวคิดที่ดีที่สุด

16. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    จะไปยากอะไรแค่เรื่องนรกสวรรค์ วิธีการมีอยู่แล้วง่ายนิดเดียว แต่ที่ยากคือความเกียจคร้านที่จะทำ ถ้าคูณอยากไปรู้ไปเห็นจริงๆ ก็ต้องทุ่มเทชีวิตนั่งธรรมะ เอาจริงๆจังๆไปเลย ถ้าประเภทนั่งนิดหน่อยก็เมื่อยก็ง่วง แบบนี้ก็หมดหวังไม่มีทาง คุณทำจริงแค่ไหนละ ตอบตัวเองให้ได้ก่อน ถ้าจริงเสียอย่างเดียว ก็ไปรู้ไปเห็นของจริงได้
    สำคัญคือต้องทำเอง จะไปให้คนอื่นทำให้เชื่อ มันไม่มีทาง เหมือนคุณกินของอร่อยอยู่ ผมขอให้คุณพิสูจน์ทำให้ผมเชื่อหน่อยว่ามันอร่อยจริง คุณจะทำอย่างไร จะมานั่งอธิบายเหรอพูดไปจนตายก็ไม่ีมีทาง ไปเอาพยานที่เคยกินมายืนยันก็ไม่สามารถพิสูจน์ได้ มันก็ยังไ่ม่หายสงสัยอยู่ดี วิธีการง่ายๆซึ่งเป้นทางเดียวที่ง่ายและดีที่สุดก็คือส่งให้กินให้ลองลิ้มชิมรสเอง ไม่ต้องพูดเลยแต่ได้ผลกว่าการพูด ไม่ต้องเชื่อแต่รู้ได้ด้วยตนเอง แต่ถ้ายื่นให้ชิมแล้วไม่ยอมชิมก็หมดหนทาง
    รสแห่งธรรมที่เลิศกว่ารสทั้งปวงก็มีอยู่ สำคัญว่าจะลองชิมไหม แล้วการจะลิ้มรสแห่งธรรมนี้ได้ มันก็มีวิธีการของมันอยู่ ก็ต้องใช้ศีลสมาธิปัญญา เหมือนจะกินทุเรียนก็ต้องปอกเปลือกก่อน ถ้าไปกัดเปลือกโดยไม่แกะก็เจ็บปากเหมือนอย่างที่คุณเป็นอยู่นี่แหละ

17. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่มีสวรรค์-นรก คุณจะเป็นคนเลวหรอครับ

ถึงมีสวรรค์-นรก หรือไม่นั้นผมก็จะเป็นคนดี ไม่เบียดเบียนคนอื่นแบบนี้แหละ

การจะเชื่ออะไรก็แล้วแต่ความคิดครับ แต่ถ้าพูดตามหลักพระพุทธศาสนาก็คือแล้วแต่บุญที่คุณทำมาอ่ะนะครับ

สำหรับผมไม่ว่ายังไงก็ขอเป็นคนดีต่อไป สาธุครับ

18. constros

constros เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2007
    สิ่งใดที่มีอยู่แล้ว ก้อจะมีอยู่ต่อไป แม้้เราจะเชื่อหรือไม่เชื่อ
    ถ้าอยากจะเห็นด้วยตัวเองก็ต้องปฎิบัติตามท่านผู้รู้ที่แนะนำมาคับ
    เหมือนเราไม่เคยไปฮาวายละ มันไงมันก็มีอยู่ในโลกนี้อยู่แล้ว เพียงแต่เราไม่ได้เห็นด้วยตาเท่านั้นเอง เราก้ออาจจะบอกกับตัวเองว่าไม่มีจริง(เป็นเพราะเราไม่เห็นด้วยตนเอง)
    ซึ่งก็ไม่แปลกนะคับ เพราะคนส่วนใหญ่ก็เชื่อแบบคุณ....

19. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ถ้าไม่เชื่อยังไงก็คงไม่เชื่อ หากไม่ศรัททายังไงคงไม่ศรัททา หากแต่ถ้าคุณเป็นพุทธศนิกชนที่ยังมี ศีล มีธรรมมะในใจ มีความละอายเกรงกลัวการทำบาป ที่สำคัญเคารพรักองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้วละก็ อย่างน้อยเชื่อพระพุทธเจ้าท่านเถอะนะคะ เพราะในบทสวดมนต์ในหลาย ๆบท โดยเฉพาะบทแผ่เมตตาใหญ่คุณลองอ่านและอ่านบทแปลด้วยจะได้ทราบว่าให้มีการแผ่เมตตาให้กับใครและผู้ใดบ้าง มีทั้ง มนุษย์อย่างเรา ๆ สัมภเวสี, อสุรกาย, พระอริยเจ้า, เปรตนรก , เทวดา เหล่านี้เป็นต้น นั่นย่อมแสดงให้เห็นแล้วว่าไม่ได้มีแค่ภูมิมนุษย์อย่างเดียวแน่นอน
    และเห็นด้วยกับข้อความของคุณมารสายฟ้า มากๆ ว่า หากคุณไม่เคยไปฮาวายไม่เคยเห็นจะบอกว่าไม่มีได้อย่างไรคะ เรื่องนี้ต้องพิสูจน์ด้วยตัวเองเลย เป็นกำลังใจให้นะคะลองปฏิบัติและปรึกษาครูอาจารย์ดู ที่สำคัญขอให้ที่สุดสนใจเรื่องนิพพานเทอญ

20. bindeaw13

bindeaw13 Active Member

ท่าน SURER แต่ก่อนเคยเชื่อ ตอนนี้ใม่เชี่อ 100 เปอร์เซน ทำไมเป็นอย่างนั้นช่วยบอกหน่อยครับ