กระทู้แจ้งปัญหา & ร้องเรียน เกี่ยวกับการบูชาพระ

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 8 มกราคม 2010.

1. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียนสมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่าน

กระทู้นี้ตั้งขึ้น เพื่อเปิดโอกาสให้สมาชิกได้มีโอกาสแจ้งปัญหา & ร้องเรียนเกี่ยวกับการบูชาพระในห้องพระเครื่อง โดยมีเงื่อนไข คือ

1. ห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับ "พระปลอม" เนื่องจาก เป็นเรื่องระหว่าง "ผู้บูชา" และ "ผู้ให้บูชา" ซึ่งท่านต้องไปตกลงกันเอง ตามเงื่อนไขการรับประกันของผู้ให้บูชา เว็บพลังจิตไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้น

2. อนุญาตให้ร้องเรียน & แจ้งปัญหา ได้ 2 กรณี คือ

กรณีที่ 1 ผู้บูชาโอนเงินแล้ว แต่ยังไม่ได้รับพระ หากท่านโอนเงินแล้ว (พร้อมแจ้งที่อยู่จัดส่ง) และท่านยังไม่ได้รับพระภายใน 2 สัปดาห์ ให้ท่านมาโพสต์แจ้งได้

กรณีที่ 2 ผู้บูชาแจ้งโอนเงินแล้ว แต่ผู้ให้บูชายังไม่ได้รับเงิน กรณีนี้มักจะเกิดปัญหาในกรณีที่ผู้ให้บูชาแจ้งให้ผู้บูชาโอนเงินเข้าบัญชีบุคคลที่ 3 เช่น โอนเข้าวัด เป็นต้น และมาหลอกว่าโอนเงินแล้ว เพื่อขอรับวัตถุมงคล

ข้อตกลง :

1.ขอความกรุณา "พิมพ์เฉพาะเรื่องที่ร้องเรียน" เท่านั้น โพสต์อื่นๆที่ไม่เกี่ยวข้องจะถูก "ลบทิ้ง" ทั้งหมด

2. กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อช่วยอำนวยความสะดวกให้ทั้งสองฝ่ายในการติดตาม มิได้ต้องการ "ประจาน" ใครทั้งสิ้น ดังนั้นขอให้โพสต์เชิงสร้างสรรค์

3. ผู้ที่กระทำการ "ใส่ความ" หรือ "หมื่นประมาท" บุคคลอื่น ทางเว็บจะให้ใบแดง และพิจารณาถอดถอดสถานะสมาชิก

โมทนาและขอให้สมาชิกเว็บพลังจิตทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม สุข สมหวัง สำเร็จทุกประการเทอญ..

2. honmaru07

honmaru07 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมากๆเลยครับ
    เป็นกำลังใจให้ทีมงานเวปพลังจิตทุกท่านครับ
    ขอให้สังคมในเวปดียิ่งๆขึ้นครับ

3. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

กฎที่ว่า 1. ห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับ "พระปลอม" เนื่องจาก เป็นเรื่องระหว่าง "ผู้บูชา" และ "ผู้ให้บูชา" ซึ่งท่านต้องไปตกลงกันเอง ตามเงื่อนไขการรับประกันของผู้ให้บูชา เว็บพลังจิตไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้น

ในข้อนี้ ผมเห็นว่า น่าจะทำเป็น แบลค์ริท (บัญชีดำ)ที่สมาชิก สามารถตรวจดูได้ น่ะครับ สมาชิกคนอื่น จะได้รู้ จะได้ไม่ถูกหลอกไปด้วยครับ

สวัสดี

4. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเพิ่มเติมครับ ถ้าห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับพระปลอม
    (1) แล้วเราจะไปร้องเรียนได้ที่ไหน (นอกจากตำรวจ)
    (2) ในระหว่างที่ห้ามร้องเรียน คนไม่ดี ก็ขายพระปลอม ต่อไปอย่างนั้นเหรอครับ สมาชิกคนอื่นๆ ก็ไม่รู้สิครับ ก็ถูกหลอกต่อไป (เหมือนปัญหางูกินหาง) กลายเป็นปล่อยคนชั่วลอยนวลไป ซะงั้น
    (3) ห้ามร้องเรียนเกี่ยวกับ พระปลอม นี้อาจจะกลายเป็นช่องโหว่ให้ โกงกันได้น่ะครับ

สวัสดี

5. แว่นบางเขน

แว่นบางเขน เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2008
    ผมคิดว่าพระปลอมหรือไม่นั้นอยู่ที่ผู้บูชาว่าจะศึกษามามากน้อยเพียงใดครับ และดูตำหนิสัญลักษณ์จากภาพที่นำมาเสดงได้ถ่องแท้หรือไม่ โดยผมคิดว่าน่าจะมีการร้องเรียนเกี่ยวกับการได้รับพระไม่ตรงกับที่แสดงภาพไว้ในกระทู้ เพราะอาจจะมีการเปลี่ยนพระภายหลังจากที่ได้มีการตกลงกันครับ:cool:

6. ธรรมวุฒิ

ธรรมวุฒิ Active Member

เห็นด้วยกับทีมผู้ดูแลครับ ขอเป็นกำลังใจครับ

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

1. พระจริงหรือปลอม เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก และต้องใช้ความสามารถขั้นสูงในการดูพระ เว็บพลังจิตไม่มีเซียนพระมาดูให้หรอกครับ

2. ถ้าทางธรรม ไม่ต้องร้องเรียนเรื่องพระปลอมครับ ถ้าเราได้พระปลอม ก็ทำใจ ถือเป็นกรรมของเรา ถ้าเขาตั้งใจเอาพระปลอมมาให้บูชา ก็กรรมของเขาครับ ตายไปก็รู้ อย่ามัวมานั่งกังวลให้เสียเวลาครับ

3. ผู้บูชาต้องใช้วิจารณญาณในการเลือกบูชาเอาเองครับ ไม่งั้นเท่ากับท่านโยนภาระเรื่องนี้มาให้ทางเว็บครับ ทางที่ดี เลือกบูชาวัตถุมงคลจากวัดดีที่สุดครับ ของแท้แน่นอน แถมราคาไม่แพงด้วยครับ

4. ใครดี ใครชั่ว วัดกันไม่ได้หรอกครับ เรื่องพระจริง พระปลอม เป็นปัญหาโลกแตกนะครับ บางคนได้รับมรดกตกทอดมาจากบรรพบุรุษ ก็คิดว่าของจริง แต่พอเอามาปล่อยดันเป็นของปลอม ดังนั้นเมื่อมีปัญหาให้โทษตัวเราเอง (ทั้งผู้ให้บูชา และผู้บูชา) นะครับ

5. ทุกอย่างให้แก่ที่ "เหตุ" ครับ ถ้าไม่อยาก "เสี่ยง" ก็ไม่ควร "บูชา" ครับ แต่ถ้าต้องการ "เสี่ยง" แล้ว จะไปโทษคนอื่นไม่ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เว็บพลังจิตได้แจ้งตั้งแต่ต้นแล้วว่า เว็บไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆในเรื่อง "พระจริง" หรือ "พระปลอม" แต่การเปิดกระทู้นี้ เพื่อให้แจ้งปัญหาในเรื่อง "การโอนเงิน" และ "การส่งของ" เท่านั้นครับ

โมทนา

8. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เห็นด้วยค่ะ แต่อยากให้มีการสแกนบัตรประชาชนของสมาชิก premium มาลงในนี้เพื่อให้ผู้ที่ประสงค์จะเช่าบูชาจะได้มั่นใจด้วยค่ะ อีกอย่างถ้าสมาชิก Premium นำพระปลอมมาให้เช่าบูชา แล้วเกิดปัญหาขึ้นมา ถ้าตกลงกันได้ด้วยดีคงไม่เป็นไร แต่ถ้าตกลงกันไม่ได้แบบนี้อยากให้ทางเว็บประกาศชื่อสมาชิกท่านนั้น ๆ โดยตรงค่ะว่ามีพฤติกรรมเช่นนี้ เพื่อที่ในอนาคตผู้ที่มาสมัครเป็นสมาชิก premium จะได้พึงระวังไว้ในการนำพระเครื่องมาให้บูชา อีกประการป้องกันการนำพระปลอมมาหลอกขายในเว็บด้วยค่ะ

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ข้อมูลสมาชิก Premium ทางเว็บเก็บไว้ครับ แต่ส่วนใหญ่ผู้ให้บูชาจะแจ้งชื่อบัญชีธนาคารในการโอนเงินอยู่แล้วครับ

การประกาศแบบนี้ ผมคิดว่าจะช่วยทั้ง

1. ผู้บูชา ต้องใช้วิจารณญาณมากขึ้นในการบูชา ซึ่งเมื่อศึกษาดีแล้ว ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เราทำและต้องไม่โทษคนอื่น แต่ต้องโทษตนเองก่อน เมื่อผู้บูชาทราบว่า ตนเองต้องร่วมรับผิดชอบด้วย ก็จะระมัดระวัง และเลือกบูชาวัตถุมงคลจากผู้ให้บูชาที่มีเครดิตดี หรือ ได้รับคำชมจากเพื่อนสมาชิกที่เคยบูชามาก่อน ดังนั้นเท่ากับส่งเสริมให้ผู้บูชาเลือกเช่าพระจากผู้ให้บูชาที่เน้นคุณภาพ มากกว่าเน้นการให้เช่าในราคาถูกแทน

2. ผู้ให้บูชา ที่มีความตั้งใจก็จะพยายามรักษาเครดิตของตน ซึ่งเครดิตจะเกิดเมื่อมีความซื่อสัตย์ในการให้เช่าพระ และผู้บูชาจะเป็นคนมาโพสต์ช่วยสร้างเครดิตให้ ท้ายที่สุดจะทำให้ผู้ให้บูชามีลูกค้าประจำ ส่วนผู้ให้บูชาขาจร ที่หวังผลระยะสั้น ก็จะอยู่ไม่ได้เอง

3. กรณีปัญหาพระปลอม ถ้าตกลงไม่ได้ ให้ไปแจ้งความครับ เรื่องแบบนี้ต้องไปพิสูจน์กัน เพราะเราต้องมองสองมุม คือ

- เช่าพระ แต่ได้พระปลอม
    - ส่งพระจริงให้ แต่โดนแจ้งว่าได้พระปลอม (ไปหาของปลอมมาเปลี่ยน)

เรื่องแบบนี้ต้องมองสองมุม จะไปบอกว่า ใครผิดไม่ได้ จนกว่าศาลจะตัดสินครับ ก็อยากให้เข้าใจตรงนี้ด้วยครับ

ส่วนระเบียบห้องพระเครื่องใหม่นั้น ขอเวลาผมศึกษาอีกนิด เพราะเคยรับปากว่าจะทำมาให้ใหม่ครับ แต่ในเบื้องต้น การบูชาพระในห้องพระเครื่อง ถ้าเจอพระปลอมจริง ผู้ให้เช่าพระ ควรจะคืนเงินให้ ซึ่งหลายๆร้านได้ประกาศแล้วว่า รับประกันตลอดชีพ ดังนั้นควรตกลงกันเองจะดีที่สุดครับ หรือไม่ก็แจ้งความกับตำรวจ แล้วทางเว็บจะส่งหลักฐานให้ครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2010
  10. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ควรแยกพวกไม่ดีออกจากคนดี เพื่อไม่ให้เสียทั้งหมด ส่วนหนึ่งการบูชาพระเครื่องผ่านเว็ป

พลังจิต เพราะเห็นว่าเป็นพวกพ้องเดียวกัน ถ้ามีวิธีขจัดคนไม่ดีออกไปก็จะเป็นผลดีของ

สมาชิกอย่างมาก

11. อภิณญา

อภิณญา เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านสมาชิกที่จะเช่าบูชาพระเครื่องในแต่ละรุ่น ควรศึกษาตำหนิ พิมพ์ทรง ให้ท่องแท้ก่อนก็จะดีมากๆครับ และไม่ควรเชื่อนิทานต่างๆจากผู้ให้เช่าบูชามากครับ ควรใช้วิจารณญาณในการเช่าบูชาให้มากครับ

12. noopomza

noopomza เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2009
    อืมครับ พูดแล้วไม่จบหรอกครับอันไหนแท้อันไหนปลอม แต่ถึงอย่างนั้นก็ควรมีกฎอย่างอื่นมาควบคุมปัญหานี้แทนครับเป็นการป้องกันมิจฉาชีพ ที่อาจใช่ช่องโหว่ ของ การห้ามร้องเรียนนี้ น่าจะมีวิธีการอย่างอื่นแทน เช่น ถ้ามีการสงสัยควรให้โอกาสตรวจสอบก่อนขาย หรือ น่าจะหาการันตี มาเพื่อยืนยัน ว่าคุณแน่ใจและไม่ได้มีเจตนาหลอก ในแง่ของผู้ซื้อก็ควรมีกฎบ้างนาะครับ เพื่อป้องกันเช่นกัน ผมแค่เสนอแนวทางน่ะครับ ขอโทษก่อนล่วง หน้าครับ สำคัญที่จรรยาบรรณ ผู้ซื้อและผู้ขาย
    ผู้ขาย พระแท้ก็คือพระแท้วันยังค่ำ ต้องกลัวอะไร
    ผู้ซื้อ ถ้าไม่คิดโกงใครก็คือผู้ซื้อที่ดีครับ
    ฝากลองคิดหน่อยครับ มาตฐาน ของเราทุกคน และตลอดไป เพื่อเว็ปที่ยืนนาน ครับ
    ด้วยความเคารพ

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอออกความเห็น....นิดนึง นะครับ

เรื่องพระแท้ พระเก๊ นี่ ไม่ควรมาเป็นภาระของเวป นะครับ

เพราะท่านที่จะเช่าบูชาก็ต้องรู้ต้องทราบสิ่งที่ท่านจะจ่ายเงินมาบูชา
    ท่านไม่รู้...ไม่แน่ใจ ก็หาผู้รู้มาดู มาส่องกันให้พอใจ หายสงสัย ไม่แน่ใจไม่ต้องเช่าบูชา...จบ

พระองค์เดียวกัน ไปแห่หลายเซียน....ยังบอกไม่เหมือนกันเลย...เช่น พระสมเด็จ เป็นต้น

ประเทศไทยเล่นสะสมพระเครื่องพระบูชากัน ไม่มีหลักมาตราฐานตายตัว ต่างคนต่างเล่น สายใครสายมัน ไม่เหมือนคนเล่นวัตุถุโบราณระดับโลกในต่างประเทศ เพราะเค้ามีกฏเกณฑ์แน่นอน ไม่งั้นบริษัท เช่น ศูนย์ประมูลคริสตี้ หรือซอธบี้ คงไม่อยู่มาเป็นร้อยๆปี มีคนเข้าไปประมูลทุกชนชั้น ทุกชาติภาษา

เอาเป็นว่าศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจแล้วกัน.....ครับ

อ้อ....อีกเรื่องนึงที่เซียนมักประกาศว่า "ประกันความแท้ตลอดชีพ" หรืออะไร ทำนองนั้น ก็เป็นชนวนให้ทะเลาะกัน น่ะครับ เพราะเกิดเรื่องราวแบบนี้กันมากมายในวงการ ได้คืนบ้าง ไม่ได้บ้าง....หรือได้คืนแต่ไม่เต็มจำนวน ...ได้คืน เพราะส่งขาใหญ่ไปทวงเลยได้คืน...วุ่นวายไปไหมด
    ของแบบนี้เปลี่ยนมือไปแล้ว...ยากที่จะพิสูจน์กันว่าเอาไปเปลี่ยนหรือเปล่า เพราะไม่เหมือน ที.วี. ตู้เย็น ที่ผลิตจากโรงงาน สืบค้นประวัติย้อนหลังกันได้

ฉะนั้นรักจะเล่นก็ต้อง "เก่ง" และ "ตาถึง" ด้วย นะครับ.....ขออนุโมทนา

14. Komodo

145
    จริง ๆ แล้ว คำว่า ห้ามร้องเรียน เรื่องพระเก๊นั้น ผมเข้าใจว่า ถึงร้องเรียนมา ทีมงานก็ไม่มีปัญญาไปบอกได้ว่า "แท้" หรือ "เก๊" นะครับ ดังนั้น จึงไม่ให้มีการร้องเรียนเรื่องนี้

สำหรับการพิสูจน์พระ "แท้" หรือ "เก๊" นั้น ผู้ให้เช่า และ ผู้เช่า ต้องไปพิสูจน์กันเอาเองครับ ถ้า "เก๊" โดยธรรมเนียมในห้องพระเครื่อง ผู้ให้เช่าต้องคืนเงินเต็มจำนวนครับ

แต่ถ้า ผู้ให้เช่าบอกว่า ส่ง "พระแท้" ให้ แต่ผู้เช่าเอา "พระเก๊" มาเปลี่ยนนั้น มันก็นานาจิตตังครับ

ดังนั้น การเตือนสมาชิกว่า เว็บไม่เกี่ยวข้องเรื่อง "พระแท้" หรือ "พระเก๊" เป็นการเตือนให้ใช้วิจารณญาณขั้นสูงก่อนบูชาพระ โดยเฉพาะพระที่ราคาสูงครับ

ผมว่า ที่ทางเว็บประกาศเตือนมา น่าจะเหมาะสมแล้วครับ

โมทนา

15. iamall

iamall เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    แล้วกรณีลบกระทู้หนีทาง web จะให้ทำอย่างไร เช่นนาย GUN S ROSES จะขอรายละเอียดทาง web เพื่อติดตามจะได้หรือไม่ เพราะเปลี่ยนเบอร์มือถือ คิดว่าคงใช้nominee แม้กระทั่งเลขบัญชี ใช้ผู้หญิงรับสายแทนตลอด จะมาตอบแต่ทาง pm กำลังรวมหลักฐานเพื่อแจ้งความแล้วครับ

16. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

17. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ จะได้กลั่นกรองมิจฉาชีพออกไป

18. pathawut333

pathawut333 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำอะไรไม่ได้ก็แช่ง ชัก หักกระดูก ได้อย่างเดียวครับ
    ถ้าใครเก่งหน่อย แนะนำให้ปล่อยของใส่ครับ

19. ppock

ppock เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    เรื่อง พระแท้ หรือ ไม่แท้, เรื่อง แจ้งทาง Web ได้ หรือ ไม่ได้, เรื่อง ทาง Web ควรจะร่วมรับผิดชอบด้วย หรือไม่.............ฯลฯ ทุกเรื่องทุกความเห็นข้างบนนี้ ผมเห็นด้วยทั้งหมด ผมเห็นใจกับคนที่เคยถูกหลอกมาก่อน ทั้ง 2 ฝ่าย ไม่ว่าจะเป็นผู้เช่า หรือผู้ให้เช่า. ผมเห็นใจคนกลาง คือ ทาง Web ด้วยเหมือนกัน เป็นคนกลางที่ไม่มีส่วนได้เสียจากการความแท้ไม่แท้ของคุณๆ

ผมก็เคยเช่าพระไม่แท้เช่นเดียวกันกับคุณทั้งหลาย คนที่ให้เช่าพระไม่แท้ ก็มี ๒ ประเภท
    1. คนให้เช่าก็ไม่รู้ว่าไม่แท้ แต่ก็พบว่าบางคนก็ให้คืนง่ายๆ บางคนก็คุยยาก บางคนก็หัก
    เงิน บางคนก็ไม่คุยด้วย พวกนี้ยังพอให้อภัย
    2. คนให้เช่ารู้อยู่แก่ใจว่าไม่แท้ คนพวกนี้น่าแค้นใจมากครับ บางคนยอมให้คืนแต่หัก
    เงิน 10-25%แบบนี้เคยเจอะ ซึ่งๆหน้าจ่ายเงินแล้ว 4,000 พอมาดูอีกทีก็รู้ว่าไม่ใช่
    ขอคืนหรือ เปลี่ยนองค์ คุยประมาณ 15 นาที สรุปหักไป 800 หาเงินง่ายจริงๆครับ
    บางคนเถียงแบบเอาเป็นเอาตายว่าแท้ บางคนไม่รับโทรศัพท์เลย บางคนยอมคืนแต่
    ต้องใช้วิธีพิเศษ พวกนี้เจอะมาแล้วทั้งนั้น แต่คนพวกนี้ไม่น่าให้อภัย และไม่ควรที่จะ
    ให้คนพวกนี้ยังคงเวียนว่ายหาผลประโยชน์ หรือเอาเปรียบ เหล่าสมาชิกต่อไป

- แต่บางที่พระแท้เอาไปให้คนที่ไม่ชำนาญพอดู แล้วบอกว่าไม่แท้ก็เป็นเรื่งเช่นกัน
    - บางที่เขาว่าได้มาจากวัด, จากพระสงฆ์ที่วัด แต่บางทีพระที่เขาได้มาหมดจากวัดไป
    นานแล้ว แต่ที่มีนั้นมีโยมมาถวายใหม่ นี่ก็เป็นเรื่อง
    - เช่าพระแท้ไป แล้วเอาพระไม่แท้มาโวยวาย ก็เป็นเรื่องเหมือนกัน

ยกตัวอย่างไม่สิ้นสุดครับ

แต่ใช้วิธีใดละครับ นอกจากว่า ให้เราๆปลงว่า คนทำดีก็จะได้ดี ทำชั่วก็จะได้ชั่ว หรือกรรมใดใครก่อ กรรมนั้นผู้ก่อก็จะได้รับการสนองตอบ หรือเป็นเพราะว่าเราดูไม่ดี ไม่ละเอียด หรือผิดเป็นครููู......ฯลฯ ยากครับที่จะหาวิธีป้องกันที่สมบูรณ์แบบ

ผมมีความคิดเห็นว่า คนที่จะมีความคิดเห็นในการหาวิธีป้องกันได้ดี ก็คือ เหล่าสมาชิก PREMIUM ทั้งหลายว่าเขาจะมีวิธีกำจัดปลาไม่ดีออกจากบ่อน้ำที่เขาว่ายอยู่ได้อย่างไร

แต่ที่สามารถทำำได้ในเบื้องต้นก่อนที่จะมีมาตระการที่เหมาะสมออกมา
    1. ตัวเราเอง ให้ระวังดูให้ดี ถ้าไม่เป็นก็อย่ารีบร้อน ผมไม่เคยพบว่ามีการสร้างพระแบบ
    องค์เดียวในโลกแล้วมาปล่อยให้เช่าใน Web สิ่งที่เป็นของเรา ช้าหรือเร็วก็เป็นของเรา
    2. เช่าจากคนที่น่าเชื่อถือ มีการรับประกัน หรือเช่าจากวัดโดยตรง (ในตู้เลยนะครับ)
    3. เช่าพระที่ถ่ายรูปให้ดูอย่างละเอียด และให้ผู้ให้เช่ารับลองว่าพระในรูปเป็นพระองค์เดียว
    กับที่จะให้เช่า และกำหนดเงื่อนใขรับประกันกันให้เรียบร้อยพอใจทั้ง 2 ฝ่าย
    4. ในกรณีย์ที่คิดว่ามีปัญหา จากที่เราเอาให้คนอื่นดูแล้วบอกว่าไม่ใช่ ควรจะให้คนที่น่า
    เชื่อถือดูอีก 2-3 ท่านเพื่อความแน่ใจ และคุยกับผู้ให้เช่าดีๆ ใจเย็นๆ ต้องเข้าใจว่าเรา
    ถือปลายดาบ เขาถือด้ามดาบเอาไว้

ก็คงจะมีความคิดเห็นเบื้องต้นแค่นี้นะครับ ผมก็คนปลายแถวที่เคยโดนมาแล้ว และเอามาเล่าสู่กันฟัง ที่เป็นเรื่องเป็นราวก็รอผู้อาวุโสทั้งหลายจะดีกว่าครับ

ผู้ร่วมชะตากรรม

20. ณัชราชครู

ณัชราชครู เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามข้อมูลนิดหนึ่งค่ะ พอดีเพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิกใหม่ และมีเพื่อนๆสมาชิกตอบรับและโทรสอบถามข้อมูลกับทางเรา แต่พอรับกลับไปเช็คที่กระทู้อีกครั้งแต่ทำไมไม่พบข้อมูลเลยค๊ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ