กระบี่ไร้เทียมทาน (天蠶變) : panombe2013 & กากินั้ง

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 12 เมษายน 2016.

1. 老夫子

老夫子 เป็นที่รู้จักกันดี

เก่งจังคับ
    ทั้งเสียงร้องและมิกซ์
    โดยเฉพาะมิกซ์เสียงร้องคู่ ฟัง เนียนมากคับ
    กลมกลืนลื่นไปหมดนะคับอ่า
    เพลงนี้เป็นภาษากวางตุ้งน่ะ
    ของมณทลกวางตุ้ง(ที่จริงออกเสียงว่ากว่างตง)
    ซึ่งเป็นภาษาถิ่น มีราว200กว่าภาษามัง
    เหมือนสำเนียงฮกเกี้ย
    น ไห่หนาน หรือแต่จิ๋ว
    ภาษากว่างตงสละสลวยและวรรณยุกต์มาก
    ราว11ละมัง จำม่ายล่าย
    ออกเสียวค่อนข้างยาก
    แต่ฟังแล้วเนียนเน่อค้าบ
    ยอดเยี่ยมจินๆ

2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่คราวที่ได้ร้องเพลง ฮ่วนเต้าเซียพันเอี้ยน [ยากจะหักใจลืม]
    ซึ่งเป็นเพลงในเรื่อง กระบี่ไร้เทียมทาน ก็มีโอกาสได้คุยกับคุณกากินั้ง
    ว่าจะร้องเพลงเปิดเรื่อง กระบี่ไร้เทียมทาน โดยขอเชิญคุณกากินั้ง
    มาร่วมร้องด้วยกัน แต่มามีปัญหาสุขภาพพอดี
    จึงต้องเลื่อนการร้องเพลงนี้มาเรื่อย... จนถึงวันนี้
    ก็พร้อมที่จะร้องและนำเสนอเพลงนี้แล้วหล่ะครับ
    เรียกได้ว่า เป็นการร้องเพลงจีน เป็นเพลงที่ 2 ในชีวิต

Reincarnated - กระบี่ไร้เทียมทาน
    KrabiRaiTiamTarn 天蠶變

โต่วจี่โจ่ยซานโป โก้วชวีเหม่ยซวีนโกว
    เหม่งหว่านโจ่ยหลานซิว งัมซีฉี่นโมวโลว
    เฝ่าหวั่นเหย่าซันปีน ฝักเชิ้กเก๋งโกว
    งอโก้วซีฟูดโป่ว

โซยจีฉีซ่านเถ่า มานฝูมูนโปว
    ตามสิวเฟยยิ่งห่ง ขวิดปั๊ดยวินเถ่งโปว
    หลานหงานโตยฮืดโลว เจ็กหมกซีเหม่งโถ่ว
    เหม่งหยวิดหยวินซานโกง หวุ่ยกกฟู่โกว

เพาโฮยโงยโหม่ว เป๋าโจวจี้นโหง่ว
    โจวจี้โต่ยกาโกว ซี้นโฟงโทวจ่น
    กั๋มจงทีนฉ่าน ปิ๊กโซยพอลงโหล่ว

ยัดซังเชงยิ่งห่ง เหวงปั๊ดซนเหม่งโซว
    เกงตั้กเหยป้อโถ่ว กังกั๋มจี้โงว
    หมุกเฮยหลิวหงานเลย ปุยเสิงหลิวฝันโนว
    เหยิ่งหงอพ้านหยินฟง โจ่ยหยี่ที้นเป่ยโกว

天蠶變 ( 1978 )
    關正傑 (Michael Kwan)

獨自在山坡 高處未處高 命運在冷笑
    暗示前無路 浮雲遊身邊 發出警告
    我高視闊步 雖知此山頭 猛虎滿佈
    膽小非英雄 決不願停步 冷眼對血路
    寂寞是命途 明月映山崗 倍覺孤高
    拋開愛慕 飽遭煎熬 早知代價高 絲方吐盡
    繭中天蠶必須破籠牢 一生稱英雄 永不信命數
    經得起波濤 更感自傲 抹去了眼淚
    背上了憤怒 讓我攀險峰 再與天比高

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3637289/[/MUSIC]​

3. 自己人

自己人 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต คุณบี นำไฟล์เพลงไปทำ MV ไปลงในยูทูปหน่อยนะคะ อิอิ
    ---------------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2016
  4. 自己人

ขอบคุณ คุณเหล่าฟูจื่อ ค่ะ ภาษากวงตุ้ง ออกยากจริงๆค่ะ คุณเหล่าฟูจื่อ
    หนูกว่าจะฝึกได้ ออกเสียงยากมาก ต้องฟังบ่อยๆ แล้วจำสำเนียงเอาอะค่ะ
    (smile)(smile)(smile)

5. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีเลยคร้าบบบ

6. 自己人

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2016
  7. 老夫子

老夫子 เป็นที่รู้จักกันดี

อึ่มไสๆ คุณจี่เก๋หยั่นออกเสียงเหมือนเจ้าของภาษาเลยคับ ผมแค่ได้ยินบ่อยๆ แต่พูดไม่เป็นน่ะคับ ชอบนะคับ แวะไปฟังแนวอคูสติกมาแล้ว ร้องได้ดีจนคิดว่าเล่นกีต้าเองแง๋ๆคับ เพราะจังหวะการออกเสียงตรงกับเสียงกีต้าเลย เก่งจังนะคับ พอดีใช้สมาร์ทโฟนเปิด คีย์ไม่ถนัดอ่ะคับ เลยไม่ค่อยได้เขียนข้อความ เก่งจังคับ
    ร้องอีกนะคับ เดี๋ยวว่างๆค่อยมาแจมเล่นนะคับ

8. panombe2013

ตามไปดู YouTube มาแล้วคร้าบบ ดูได้ปกติเลยอ่ะครับ
    ขอบคุณมากนะครับสำหรับ MV ชอบมากเลยครับ
    ฟังเพลงนี้ไป ดูภาพประกอบไปด้วย รู้สึกยิ่งได้ความฮึกเหิม มีพลังมากขึ้นเลยครับ

ขออนุญาติ นำไปแชร์ใน Facebook นะครับผม

9. 自己人

ขอบคุณ คุณกิ๊ปมากๆค่ะ ออกเสียงนี้กวงตุ้งก็ยากมาก ไม่เคยเรียน พูดได้ไม่กี่คำเอง 5555 อาศัยฟังเพลงกวงตุ้งบ่อยหนะค่ะ การออกเสียงบางทีมันก็รวบคำเป็นเสียงอื่นด้วย แต่อ่านคำเดียวกัน ส่วนแจมเพลงถ้ามีโอกาสยินดีร่วมแจมค่ะ :cool::cool:

10. 自己人

ยินดีค่ะ คุณบี ขอบคุณมากค่ะ

11. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    เก่งจริงๆ ฟังฟินนเลย... เย้ (f)

12. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊บบบบบบบ
    ฟังได้แล้ว เม้นได้แล้ว
    สุดยอดอลังการณ์ ร้องกันได้ยังไงเนี่ย
    ไม่เข้าใจเลย ชวนให้รำลึกถึงความหลัง
    ครั้งยังเยาว์ เรื่องนี้อยู่ในทีวีจอขาวดำ
    จำเรื่องราวอะไรไม่ได้ จำได้แต่เพลง
    และใบหน้าพระเอก นางเอก
    พี่ๆ เอามาร้องซะ อินเลย
    ทำได้ไง ไม่เข้าใจ ไม่เข้าใจ
    ข้าน้อยขอคารวะ สองจอก ค่ะ

13. panombe2013

14. panombe2013

ดนตรีกระหึ่ม พาไปอ่ะครับ ^_^