กราบเรียนถามพระอาจารย์เรื่องการปฎิบัติ และการฝึกกสิน

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย nanomind, 15 กรกฎาคม 2008.

1. nanomind

nanomind สมาชิก

15 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการหลวงพี่เล็กที่เคารพรัก
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    เนื่องในวันช่วงพรรรษาที่จะถึงนี้ กระผมมีความตั้งใจที่จะเอาดีทางด้านการปฎิบัติธรรมให้ได้ และปรารถนาที่จะให้การปฎิบัติสัมฤทธิ์ผล ดังนั้นจึงใคร่ขอความเมตตาจากหลวงพี่ช่วยให้ความกระจ่างในคำถามของกระผมนี้ด้วยเถิด
    <o:p> </o:p>
    • กระผมเคยได้อ่านหนังสือหลวงพ่อมาตอนหนึ่งรวมความประมาณว่า หากกรรมฐานกองใดที่เราได้เคยทำไว้ในอดีตชาตินั้น ถ้าเรามาทำต่อในชาตินี้ก็จะไปได้เร็วที่สุด ซึ่งกระผมไม่มีทิพจักขุญาน จึงไม่สามารถล่วงรู้ได้ว่าเคยได้ หรือ เคยฝึก กรรมฐานกองใดมาก่อน ฉะนั้นกระผมควรจะทำเช่นไรหรือจะมีวิธีอธิษฐานแบบไหนเพื่อที่จะทราบได้ว่าเคยได้กรรมฐานกองใดมาก่อน จะได้นำไปปฎิบัติได้ถูกต้องครับ
    • การใช้ทิพจักขุญานที่เกิดจากการฝึกมโนมยิทธิ กับทิพจักขุญานที่เกิดจากการฝึกกสิน (อาโลกสิน, โอทาตกสิน, เตโชกสิน) มีผลเหมือนกันหรือแตกต่างกันในด้านใดบ้างครับ
    • ในการฝึกกสินนั้น หากข้าพเจ้า ใช้คอมพิวเตอร์เป็นอุปกรณ์ โดยการทำฉากหลังให้เป็นสีดำ และตรงกลางทำเป็นวงกลมสีขาว และอยู่ในห้องที่ปิดไฟมืด ก็จะเห็นวงสีขาวนั่นชัดเจน แต่ทีนี้สีขาวมันก็มีแสงอยู่ในตัวเพราะเป็นจอคอมพิวเตอร์ อยากจะเรียนถามหลวงพี่ว่า กสินนี้ควรจะจัดให้เป็น อาโลกสิน หรือ โอทาตกสิน จึงจะถูกต้องที่สุดครับ
    • ขอเป็นคำถามสุดท้ายครับ หากในช่วง 3 เดือน ที่เข้าพรรษนี้ หากข้าพเจ้าจะฝึกกสินเพื่อให้เกิดทิพจักขุญาน(อาโลกสิน, โอทาตกสิน, เตโชกสิน) และหากข้าพเจ้ามิได้เคยฝึกหรือเคยได้ทิพจักขุญานมาแต่กาลก่อนเลยนั้น ภายในสามเดือนนี้จะมีผลแก่กระผมหรือไม่ครับ
    <o:p> </o:p>
    กระผมใคร่ขอความเมตตาและขอขอบพระคุณหลวงพีเป็นอย่างสูง<o:p></o:p>