กราบเรียนถามหลวงพี่เล็กครับ

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย ปัญญวัฒน์, 5 ตุลาคม 2008.

1. ปัญญวัฒน์

ปัญญวัฒน์ Active Member

5 มิถุนายน 2007
    1.การใส่บาตรโดยไม่เฉพาะเจาะจงเป็นสังฆทาน แต่ต้องบอกพระหรือเณรที่รับว่าขอเป็นสังฆทานเพราะเคยอ่านเจอหนังสือของหลวงพ่อว่าให้บอกก่อนเผื่อท่านไปฉันองค์เดียว จริงๆแล้วต้องบอกก่อนหรือเปล่าครับ
    2.การฆ่าสัตว์ที่เป็นพระโพธิสัตว์นี่บาปมากกว่าปรกติหรือเปล่าครับเพราะเราไม่รู้
    3.การคิดล่วงเกิน บิดามารดา หรือผู้มีพระคุณที่ยังมีชีวิตอยู่ นี่เราจะขอขมาในใจโดยไม่ต้องบอกกล่าวท่านได้ไหมครับ เพราะมันเป็นมโนกรรมบางทีก็อารมณ์ฟุ้งซ่าน
    4.ฌานที่เรืยกว่าความเคยชินนี่ต้องจับคู่กับลมหายใจหรือเปล่าครับ เพราะเคยอ่านเจอของหลวงพ่อว่าเลิกจับลมหายใจฌานก็สลายตัว

5.การทำบุญ หรือว่าการให้ทานเพราะหวังในบุญกุศลมากกว่าศรัทธาจะถือว่าโลภและได้บุญเต็มที่หรือเปล่าครับ

6.การเล่นหุ้นหรืออะไรที่เกี่ยวกับหุ้นจะถือเป็นการพนันหรือเปล่าและถ้านำเงินนั้นมาทำบุญจะได้บุญเต็มที่ไหมครับ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ