กลับบ้านนอกหลังปีใหม่(61)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 15 มกราคม 2018.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เห็นเงียบๆเลยจะเล่าให้ฟังแก้เหงากัน ช่วงหลังๆมานี้ไม่ค่อยได้ถือศีลเคร่งปฏิบัติธรรมเหมือนก่อน(ผิดแค่กินเหล้านะ)เรื่องอื่นยังเคร่งเหมือนเดิม วันที่ 7-9 ผมกลับไปบ้านนอก ตามสภาพไปถึงก็มีเหล้าเบียร์กินเมาหัวราน้ำทุกวันกลางคืนมาก็จะมีผู้มาเยือนละได้ยินเสียงนี่รู้เลยว่าอะไร แถวบ้านยังมีอยู่ของแบบนี้มันมีคนสืบทอดคงไม่หายไปไหน(ปอบ) แต่ผมเฉยๆมันก็ทำให้เห็นจะๆเลยห่างไม่ถึง 5 เมตร ทั้งร้องเหมือนไก่ตัวเมียและมีแสงแต่เดินเข้าไปไกล้ๆมันก็เงียบไปและไปร้องห่างออกไปแต่ไม่เห็นตัวนะ กลางคืนก็นอนปกติไม่มีอะไรหรือมันอาจจะมาหาก็ได้แต่ผมเมาเลยไม่ได้สนใจมัน 555 ขากลับจากบ้านนอกผมขับรถตกถนนถึง 2 ครั้งแต่เหมือนมีอะไรปลุกให้ตื่นทั้ง 2 ครั้งดีที่รถไม่ลงไปทั้งคันลงไปแค่ครึ่งข้างซ้ายแล้วโชคดีอีกอย่างที่มันไม่มีต้นไม้กับเสาไฟ แต่ความรู้สึกเหมือนมีอะไรตามมา ตอนมาถึงกาญจนบุรีเป็นไข้ทีแรกคิดว่าเพราะพักผ่อนน้อยมั้ง วันที่ 2 เริ่มไม่ใช่ละเลยท่องคาถาดูปรากฏว่าหายไม่เป็นไข้แล้วด้วย คงมีคนสงสัยว่าทำไมมีคาถาแล้วไม่ไล่มันไปหรือป้องกันตัวเอง ถ้าผมกินเหล้าหรือผิดศีลข้อใดข้อหนึ่งผมจะไม่ใช้คาถาอะไรเลยเพราะผมถือว่าเป็นการไม่ให้เกียรติครูบาอาจารย์ผมบูชาครูด้วยศีลอย่างเดียว เล่าให้ฟังแค่จะบอกว่าของแบบนี้มันมีได้มันก็เสื่อมได้ไม่ใช่ว่าจะอยู่กับเราตลอดไปขาดปฏิบัติเมื่อไหร่ก็จะเป็นแบบที่ผมเป็นนี่แหละถ้าปฏิบัติถึงมันจะไม่มาใกล้เลยของพวกนี้เพราะเราขาดการปฏิบัติที่สม่ำเสมอทำให้พลังจิตอ่อนลง ทุกวันนี้ก็กินเหมือนเดิมนั่นแหละ แต่หลังจากผมกลับมาแล้วก็มีข่าวว่าคนที่บ้านโดนเข้าอาการคือมันจะท้องโตเหนื่อยเพลียแต่ก็มีอาจารย์เก่งๆท่านไล่ออกให้ของแบบนี้โดนเข้าบ่อยๆไม่ดีรูมันจะปิดไม่ค่อยอยู่(อาจารย์ท่านว่างั้นนะ)หมายถึงทวารทั้ง 9 แต่ไม่รู้ว่าเขาปิดรูไหนนะ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ใครก็ตามที่ฝึกให้เกิดความสามารถอะไรก็ตาม
    ถ้าจิตยังไม่คลายตัวหรือยังแยกรูปแยกนามไม่ได้
    ความสามารถที่มีเสื่อมได้เป็นปกติทุกคนครับ
    ไม่เกี่ยวกับว่าทานหรือไม่ทานสุราครับ
    เพียงแต่ความมั่นคงของศีล จะทำให้ได้รับ
    การยอมรับในส่วนภพภูมิที่สูงขึ้น
    เช่น ระดับเทวดา เทพ พรหม เห็นเราเป็นมิตรเป็นต้น
    พวกระดับที่ต่ำกว่านี้ก็จะเกรงใจและไม่ยุ่งกับเราเอง

และในทำนองเดียวกันใครก็ตามที่มีความสามารถขึ้น
    มาเองก่อนจิตจะคลายตัว ก็จะยึดจนดูเพี้ยนได้
    เพราะจะกลายเป็นตัวเองทุกเรื่อง
    เพราะหายตัวในวิถีญานไม่เป็น
    (แยกไม่ออกว่าใครเป็นวิญานหรือใครเป็นคนครับ)

ส่วนใครจะดีไม่ดี อยู่ที่การเดินปัญญาครับ