กลิ่นบุหรี่.. เจ้าที่??

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย sathu-sathu, 10 มิถุนายน 2016.

1. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีค่ะ
    ..อยากสอบถามผู้รู้ ผู้ปฏิบัติว่า " เจ้าที่" นี่คือเป็นระดับเทวดาหรือเปล่าคะ
    ..บางทีไหว้ ก็มีสกิดในใจว่าไม่ไหว้บุหรี่ดีกว่า ท่านเป็นเทพท่านไม่ใช้บุหรี่
    ต้องน้ำเปล่า และดอกไม้ (คิดเอง..เออเอง -_-!) แต่ก็เคยเอาบุหรี่ไหว้ค่ะ 555

เข้าเรื่องดีกว่า.. คือบางทีก็ได้กลิ่นบุหรี่ในห้องน้ำ ตอนแรกคิดว่าแฟนเข้า.. (ไปแอบดูดบุหรี่มาแน่.. แต่แฟนก็บอกว่าเปล่า)
    หลังๆ ได้กลิ่นอีก (แฟนยังไม่กลับ) อ้าว เฮ๊ย.. มีขโมยปีนฝ่า เข้าบ้านมาหรือเปล่า??
    .. ได้กลิ่นประมาณ 3-4 ครั้ง ดันคิดในใจว่า สงสัยจะอยากให้รู้.. (มโน บวกกับกลัว)
    ได้กลิ่นจะบอกในใจเล่นๆ ว่าไปทำบุญทุกครั้งก็อุทิศส่วนกุศลให้อยู่แล้วนะคะ...
    ขอบคุณที่ดูแลบ้านให้นะคะ (ออกทะเลไปโน้น มโนเองล้วนๆ 555)

..ล่าสุด.. 3 วันก่อน กำลังหัดท่องพระคาถาจักรพรรดิ์ ของหลวงปู่โด่ (ทำกับข้าวไปด้วย)
    จำบทสวดไม่ได้ -__-! ก็เลยเอาโทรศัพท์มาเปิด youtube สวดมนต์ไปพร้อมกัน
    ... กลิ่นบุหรี่มาเลย ...เหวอออ เลยคิดในใจว่ารู้แหละ แต่หนูกลัว เป็นคนกลัวผีมากกกก
    ..ไม่อยากรู้ ไม่อยากเห็น อย่ามาให้เห็น.. (มโนเอง เหมือนเดิม 555)

ก็เลยสงสัย อยากสอบถามผู้รู้ค่ะ ว่าเจ้าที่ท่านจะมีกลิ่นบุหรี่ด้วยเหรอคะ หรือไม่ใช่.. เหวออออ:boo:
    ..ทุกวันพระ นอกจากซื้อดอกบัว และน้ำเปล่ามาถวายพระแล้ว..
    จะซื้อดอกดาวเรือง กะน้ำเปล่ามาถวายท่านที่ดูแลบ้านด้วยค่ะ.. หรือเราต้องไหว้อะไรที่นอกเหนือจากนี้ไหม..??
    (เพราะไม่รู้ เพราะไม่ใช่สายปฏิบัติ และไม่ได้มีญาณอะไรค่ะ..รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ)

ปล. Ref1. มีครั้งนึงคนมานอนบ้าน (ห้องพระ) ตื่นเช้ามา..เค้าเล่าว่า
    มีเด็กมานั่งบนตัวเค้าแล้วก็หัวเราะ ...แล้วก็มีตาคนนึง เดินมาเรียก..
    "มา ออกมา.. อย่าไปแกล้งเค้า.." แล้วเด็กก็วิ่งออกไป..

Ref2. มีคนหนีตำรวจแอบเข้ามาหลบในบ้าน (หลับไม่รู้เรื่อง -__-!)..
    แต่เค้าเป็นแฟนของพนักงานขายในหมู่บ้าน.. ตื่นมาเห็นแต่หมวกกันน๊อคกับรองเท้า..
    ตอนเช้าเค้าก็ขับมอเตอร์ไซด์มา.. บอกว่า "ของผมเอง ..ไม่ต้องกลัวผมไม่ได้เป็นโจร ไม่ได้ขโมยของ แค่มาหลบตำรวจ" เหอะๆ..
    (แต่ก็ไม่ได้เอาเรื่องอะไร) แต่ก่อนขับรถออกจากบ้านเค้าก็ถามว่า..
    "ที่นี่มีคนแก่ อยู่ด้วยเหรอ.." เราก็บอกว่าเปล่า แล้วเค้าก็ขับรถไปเลย เหอะๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกคำแนะนำ.. และขออภัยหากเข้าใจผิด และมโนไปเองนะค้า 555 :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2016
  2. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    เคยอ่านของลพ. ฤาษีลิงดำ ว่าท่านต่างๆที่อยู่คนละภพภูมิรวมถึงญาติเราที่เสียชีวิตไปแล้ว ให้ทำสังฆทานแล้วกล่าวคำอุทิศแบบเจาะจงตอนกรวดน้ำ เช่น จขกท. จะอุทิศบุญที่เจ้าที่จะได้รับแน่ๆ ให้จัดชุดสังฆทานดีๆสักชุดตั้งใจไปถวายพระตอนกรวดน้ำเจาะจงให้เจ้าที่ไปเลย ท่านจะได้อานิสงค์ ดีกว่าถวายน้ำหรือบุหรี่อีกค่ะ หรืออยากบูชาพระพุทธเจ้าก้อสามารถทำสังฆทานเจาะจงบูชาพระองค์ท่านได้ค่ะ แต่การถวายดอกไม้ ภัตตาหาร ฯลฯ เป็นประเพณีที่สืบต่อกันมาค่ะ ไม่ทำสังฆทานก้อใส่บาตรให้เจ้าที่ก้อได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องใส่บุหรี่ค่ะ ท่านรับเป็นผลบุญท่านจะมีรัศมีมีความอิ่มทิพย์ การถวายขึ้นหิ้งทุกวันพระเป็นการโน้มนำจิตใจให้ผู้ปฏิบัติใฝ่ในกุศลค่ะ ถ้าเป็นตามวัดใหญ่ๆวัดโบราณๆเทวดาที่สถิตในพระพุทธรูปจะรับรู้ถึงกุศลจิตที่เราไหว้พระถวายดอกไม้

3. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณนวลปรางค่า.. เวลาไปทำบุญ ถวายสังฆทาน ส่วนมาก จะให้ทุกคน ทุกท่านเลยค่ะ
    เพราะคิดว่า เค้าอาจจะมารอรับ.. ถ้าให้เฉพาะใครคนใดคนนึงไป เค้าอาจจะผิดหวังกลับไป T-T
    .. แต่ถ้าฝันเห็นจะๆ เลยก็ถึงทำเฉพาะ เจาะจงค่ะ ^__^!

4. บ้องแบ้ว

105
    ยิ่งจขกท. รักษาศีลปฏิบัติธรรมด้วย แล้วอุทิศให้เจ้าที่รวมทั้งวิญญาณทุกดวงที่เข้าใกล้จขกท. ท่านหรือเค้าเหล่านั้นจะยิ่งมีความสุขเพราะได้รับกระแสบุญที่จขกท. ส่งไปให้ ท่านหรือเค้าเหล่านั้นจะยิ่งเป็นมิตรกับจขกท. ค่ะ ลองสวดมนต์ทุกวันและแผ่เมตตาให้ก้อได้ค่ะ ถ้าไม่สะดวกทำสังฆทานหรือใส่บาตรกรวดน้ำ ก้อสวดมนต์และกล่าวคำอุทิศบุญแบบเจาะจงไปเลยว่าอานิสงค์จากการสวดมนต์รักษาศีลในครั้งนี้ขออุทิศให้....

5. sathu-sathu

ขอบคุณมากนะค้า >_<

ปล. สวดมนต์ไม่ค่อย กล่าวคำอุทิศเลยค่ะ
    เพราะคิดว่าตัวเองสวดแค่ไม่กี่บท คงไม่มีกำลังพอจะอุทิศให้ใคร (สรุปคิดผิดหรือเปล่าคะ)..
    ถ้าเราสวดแค่ 2-3 บท เค้าจะได้รับไหมค่ะ..

6. บ้องแบ้ว

105
    สวดน้อยแต่สวดทุกวันอุทิศให้ทุกวันก้อเหมือนค่อยๆหาบน้ำให้เต็มตุ่ม ยังไงท่านก้อได้รับอยู่ดีค่ะ สำคัญคือความสม่ำเสมอค่ะ รักษาศีล5ให้บริสุทธิ์ทุกๆวัน จะเป็นกำลังในการทำสมาธิ(สมถะวิปัสสนา)ในอนาคตค่ะ

7. บ้องแบ้ว

105
    สวดบทสั้นๆแต่ตั้งใจ และจิตจดจ่อกับคำสวด ดีกว่าสวดบทยาวๆแล้วเราไม่ตั้งใจ ใจลอยคิดไปเรื่องอื่นค่ะ

8. sathu-sathu

ได้รับคำแนะนำดีๆ จากพี่ๆ ในเว็บเยอะเลยค่ะ
    ต้องปฏิบัติจริง ถึงจะรู้..

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2016
  9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นบุหรี่เป็นการส่งสารอย่างหนึ่งในหลายๆอย่าง
    จนกระทั่งเรามีภูมิต้านทานดีในระดับหนึ่งก็จะมา
    ให้เห็นเป็นตัวๆได้.นอกจากขนลุก(ที่ไม่ใช่ปวดท้องคะระรี้นะครับ)
    หรือไม่ก็เสียงดังหนึ่งจังหวะแล้วเงียบ เสียงเรียกทางด้านซ้าย
    ขาดๆเกิ๊นๆ เสียงดังฟังชัดทางด้านขวา รวมๆแล้วก็ไม่มีอะไรหรอก
    เราก็อุทิศส่วนกุศก่อนและหลังให้เป็น
    นิสัย ควรจะขึ้นด้วยบารมีคุณพระรัตนตรัยก่อน
    แล้วค่อยเอาของเราตั้งแต่ชาติต้นยันชาติปัจจุบันไปรวม
    แล้วก็อุทิศออกไปให้มันออกจากกลางลิ้นปี่เราไปเลย
    ให้ ทำบ่อยๆ อย่าไปสนใจว่าบุญจะน้อยจะมากไม่เกี่ยวกัน..
    ทำๆไปของเราไปเรื่อย..ส่วนพระคาถาบทนั้นเป็นคาถา
    สายบารมี.บารมีส่วนหนึ่งมาจากอานิสงค์ในการรู้จัก
    อุทิศส่วนกุศลให้กับภพภูมินี่หละ การสวดปุ๊บมาปั๊บจึงไม่แปลก..
    เพราะว่าจิตเค้ายังผูกกับเรื่องบุญเรื่องทานอยู่
    ลุงหน้าเรียวรูปร่างดีท่านคงชอบไม่มีปัญหาอะไรหรอก..
    ส่วนเด็กน้อยจุกทรงสูงที่ชอบนั่งคุกเข่าก็ออกสายบันเทิง..
    รวมๆแล้วไม่มีอะไรหรอก
    ปล.พอขำๆเน้อ...

10. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เจ้าที่เป็นอะไรก็ได้ที่อยู่ตรงนั้น
    พระภูมิเป็นเทวดา
    กลิ่นบุหรี่มาตอนสวดมนต์แปลว่าสนับสนุนการสวดมนต์

11. sathu-sathu

พูดเหมือนกันกับพี่สายปฏิบัติที่พี่เค้าเห็นเลยค่ะ.. พี่เค้าบอกว่าท่านไม่ใช่ผี ไม่ต้องกลัว ฮ่าๆๆ.. และก็ได้ยินเสียงแปลกๆ จริงๆ ค่ะ (เสียงบนฝ่า) ยิ่งเวลา สวดมนต์ หรือนั่งสมาธิ (นั่งสั้นๆ เอง -"-) แต่ก็คิดในใจว่า.. อืม รู้แล้ว กลัว อย่าทำ .. 555 และก็เคยได้ยินเหมือนคนเรียก เบาๆ แต่ชัด จนพี่สาวบอกว่าอย่าไปขานนะ อันตราย..บางที ถึง ขนาดเปิดม่านออกไปดู หรือวิ่งมาจากครัวเลยค่ะ ฮ่าๆๆ ...กลัวผี แต่ชอบฟังเรื่องผี >_<" แล้วก็เอาไปหลอนค่ะ.. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค้า _/\_

ปล. พี่พูดมาถูกหมดเลยค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2016
  12. sathu-sathu

ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำค่า _/\_

ปล. เวลา.. โมโห บ่นแม่นิดๆ หัวโขกกะก๊อกน้ำ กลิ่นบุหรี่มาเลย... คิดในใจ รู้แล้ว หนูผิดเอง T-T (สายมโน ..ฮ่าๆๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2016