กสิณน้ำ แบ่งปัน/แนะนำ/เล่าสู่กันฟัง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย testykhun, 16 กันยายน 2011.

1. testykhun

testykhun Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีครับ ผมเคยฝึกกสิณน้ำได้แว๊บนึง จำได้แต่ภาชนะแก้วที่ใส่น้ำ จำมาติดตาเลย แต่จำน้ำไม่ได้ ถือว่าเป็นนิมิตเสีย แล้วก็เลิกฝึกไปเพราะติดภาระกิจ ช่วงนี้กำลังจะกลับมาฝึกใหม่ครับ จะเริ่มจำน้ำใหม่ครับ

ใครมีคำแนะนำ ประสบการณ์ดีๆ มาแบ่งปันความรู้กันนะครับ

อนุโมทนาครับ

2. ชินนา

ชินนา เป็นที่รู้จักกันดี

สู้ๆครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โมทนาสาธุนะครับ....ตอนผมเริ่มฝึก ผมไม่ได้เริ่มจากอาโปกสิณ ครับ...

ผมฝึกอาโลกสิณ เป็นฐาน กำหนดอาโปกสินต่อทำได้ง่ายกว่าครับ....

...................................................................................

กสิน ๑๐ ม้วน ๑-๒<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    Artist: หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>ไฟล์แนบข้อความ</LEGEND><TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0><TBODY><TR><TD width=20><INPUT id=play_302 onclick=document.all.music.url=document.all.play_302.value; value=attachment.php?attachmentid=302 type=radio name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>กสิน10 ม้วน1.mp3 (6.98 MB, 14524 views)</TD></TR><TR><TD width=20><INPUT id=play_303 onclick=document.all.music.url=document.all.play_303.value; value=attachment.php?attachmentid=303 type=radio name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>กสิน10 ม้วน2.mp3 (7.05 MB, 10986 views)</TD></TR></TBODY></TABLE></FIELDSET>

4. testykhun

อนุโมทนาครับ เก่งจังเลยครับ ขอบคุณที่มาแบ่งปันเทคนิคครับ

5. Phanudet

1
    เก่งอะไรครับ....คนอื่นเขาทำกันได้ทั่วบ้านทั่วเมือง....

โมทนาสาธุบุญนะครับ.... ตั้งใจปฏิบัติ....

6. testykhun

งั้นทั้งเมืองคงเหลือผมคนเดียวครับ 5555

7. numchut

numchut สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2011
    เก่งครับ ผมยังทำไม่ได้เลย

8. testykhun

มาทำพร้อมกันครับ คุณ numchut ถ้าไม่ได้สมาธิชาตินี้ น่าเสียดายมากครับ เวลาไม่คอยท่า ผมจะเริ่มใหม่เหมือนกันครับ

9. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

เจ๋งมาก ^^

10. tOR_automotive

tOR_automotive เป็นที่รู้จักกันดี

ว่าง ๆ ถ้าทำไปได้ไกล ช่วยระเบิดน้ำลงไปเยี่ยมพระอุปคุตท่านด้วยนะครับ

11. Phanudet

1
    ปฏิบัติต่อนะครับ....ทำบ่อยๆไม่นานก็ได้เอง กสิณนี่ถ้าไม่มีพื้นเลยมาเริ่มฝึกนี่นะ...ง่ายกว่า อานา เยอะ....กสิณเป็นกรรมฐานมีรูปจับง่ายกว่าอานาที่เป็นกรรมฐานไม่มีรูปครับ...

ดูตัวอย่าง วัดยานนาวา ที่เดียว เขาเรียนเป็นหลักเป็นการ เขาก็ทำได้กันเป็นเรื่องปกติ ใหม่ๆมันอาจไม่ค่อยชินเท่านั้นเอง....จับภาพนิมิตได้ก็สบายแล้วครับ...

เป็นกำลังให้ทั้งสองท่านปฏิบัติต่อไปนะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2011
  12. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ตอนอาบน้ำหรือฝนตก ผมปั้นน้ำหรือให้เป็นรูปสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกครั้งเลย แต่ท่องมนต์ภาวนาบทอื่นเอาครับ

13. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอบคุณครับ:cool::cool::cool:

14. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    การเพ่งกสิณน้ำ ไม่จำเป็นต้องเพ่งขณะอยู่ในภาชนะเท่านั้น

ไม่ว่าน้ำจะอยู่ที่ไหน ในส่วนไหน ก็ให้จดจำน้ำที่ได้เห็นมาครับ

น้ำจะมีความใสของน้ำอยู่ สิ่งที่จะตรึกขึ้นมานั้นเป็นความใสของน้ำครับ

ความใสของน้ำ เมื่อตรึกขึ้นมาจนเกิดเป็นนิมิตได้แล้ว ให้ตรึกนึกจนเห็นได้ชัดเจน

จากที่เห็นจนชัดเจนดีแล้ว ให้ทำการย่อและขยาย ให้เกิดความชำนาญ

เมื่อเกิดความชำนาญดีแล้ว ก็ให้หยุดเข้าไปในนิมิตของน้ำนั้นเลยครับ

และเมื่อหยุดเข้าไปในนิมิตน้ำได้แล้ว จิตจะปฎิบัติเองโดยอัตโนมัติครับ

ไม่ต้องไปบังคับ แต่เฝ้าดูอยู่อย่างนั้น โดยที่ไม่ทิ้งคำภาวนาครับ

เมื่อจิตมีสติพร้อม รู้ตัวพร้อม นั่นหมายถึง มีทั้ง สติ และ สัมปชัญญะ

อารมณ์ดั่งกล่าว จะเข้าสู่สภาวะ การทรงฌาณไปเอง ทดลองปฎิบัติดูครับ

15. testykhun

ขอบคุณครับทุกคน ได้รู้อะไรเยอะแยะมากมาย อนุโมทนาครับ

16. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    การฝึกกสิณน้ำ ข้อดีเยอะมากครับ เมื่อเทียบกับอย่างอื่นนะครับ ผมเคยฝึกเล็กน้อย แต่ก็สามารถทำให้ร่างกายแข็งแรงได้ครับ แต่ข้อเสียคือฝึกยากมากครับ เมื่อเทียบกับอย่างอื่นครับ ถ้าจะให้ดีมีเคล็ดแต่ไม่ลับอยูว่า "ให้บูชาพญานาค"แล้วจะสำเร็จได้เร็วหรือหาพระนาคปรกมาใส่ติดตัวครับ

17. syamK

syamK สมาชิก

25 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณครับ ผมเองก็เริ่มฝึก อาศัยคำแนะนำจากพี่ๆในเวปเนี่ยแล่ะครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

18. testykhun

อืม อันนี้แปลกมากเลยครับ ขอถามหน่อยครับว่า คุณคุรุวาโร ใช้นาคปรกของที่ไหนเหรอครับ?

19. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เป็นพระนาคปรกสีดำ เขาเรียกว่า พระธาตุนาดูนครับ เขาอธิษฐานจิตเกี่ยวกับพญานาคไว้เยอะมากครับ สัมผัสได้ว่าพระรุ่นนี้เกี่ยวพันกับพญานาคนะครับ

20. testykhun

แล้วพอบูชาพระยานาคนี่ ฝึกกสินน้ำสำเร็จไวขึ้นเลยเหรอครับ? โอสุดยอดจริงๆ แปลกมากๆ อนุโมทนาครับ ความรู้ใหม่