กาฝากมะขาม ใช้ทำอะไรได้ครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ปลัดหัวชะมด, 22 มีนาคม 2008.

1. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

กาฝากมะขาม ใช้ทำอะไรได้ครับ :( :( :(

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทำอะไรได้บ้าง

(*) ปลัดขิก [​IMG]อันเป็นตัวแทนของธาตุทั้ง 5 คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ อากาศ และเป็นบิดา มารดาของทุกสิ่งในจักรวาล สำหรับปลัดขิกในประเทศไทยแล้ว ไม่แน่ว่ามีความเป็นมาตั้งแต่สมัยใดแน่ แต่ต่างจากการนับถือศิวลึงค์ของชาวฮินดู เพราะปลัดขิกของคนไทยถูกสร้างและปลุกเสกจากผู้ที่มีวิชาความรู้ทางด้านคาถาอาคม และชาวไทยสมัยโบราณนิยมห้อยปลัดขิกไว้ที่เอวหรือคอของเด็ก แทบจะทุกคน ที่ผ่านมาในยุคสมัยหนึ่งเด็กผู้ชายไทยมักมีปลัดขิกผูกติดตัวไว้เป็นเครื่องราง ของขลัง เพื่อป้องกันงูเงี้ยวเขี้ยวขอ ตามความเชื่อที่ผู้ใหญ่บอกไว้อย่างนั้น และก็มีบางส่วนโดยเฉพาะคนทำมาค้าขายก็เชื่อว่า ปลัดขิกช่วยให้เกิดการซื้อง่าย ขายคล่อง ขายของดีมีกำไร สำหรับไม้ที่นำมาแกะสลักเป็นปลัดขิก จะต้องเป็นไม้ที่มีชื่อมงคล เช่น ไม้รัก เพื่อให้คนรัก, ไม้สัก หมายถึงศักดิ์ศรี ไม้มะขาม เพื่อให้ผู้คนเกรงขาม, ไม้ยมเพื่อให้คนพกได้รับความนิยม ชมชอบ แต่จะไม่ใช้ไม้โพธิ์เด็ดขาด เนื่องจากเป็นต้นไม้ของพระพุทธเจ้า

3. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    เอาไปทำอะไรก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่เห็นทำปลัดขิก กาฝากไม้มะขามหายากด้วยนี่นา ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ

4. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

เอารูปมาให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      16,498
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      4,316
  5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณปลัดไม้ เข้าใจหาของน่ะครับ แต่ล่ะอย่าง หายากทั้งนั้น

ทำปลัดครับ เศษไม้บดทำพระครับ

ขอแถมเรื่องปลัดที่ผมทราบมาเรื่องหนึ่ง ที่เขาเอาห้อยเอวเด็กไว้ เพราะเด็กพอโตรู้เรื่องถึงระดับหนึ่ง มือจะซน เพราะมันถึงยุคเรียนรู้ เลยใช้นิ้ว ใช้มือ สัมผัส ที่นี้พอนอนๆ แกก็คว้าไปเรื่อย คว้าไรไม่เจอ ก็คว้าจู๋ตัวเองบีบเล่น บีบบ่อยเข้ามันบวมครับ ฉี่ลำบาก แหะๆ โบราณท่านเลยทำปลัดมาห้อยเอวเด็กเอาไว้ ให้เด็กบีบเล่นแทนบีบของตัวเอง ที่มีฐานะหน่อยก็ เป็น งา เป็น เงิน นาค ส่วนทองคงมีครับ ( หายาก แหะๆ ) ถ้าชาวบ้านก็เป็นไม้ เป็นหิน ผมมีเป็นนาคอัน ถ้าหาเจอจะ เอามาโชว์ครับ ยังลืมๆ ว่าเก็บไว้ไหนครับ

ตอนแรกผมไม่เชื่อ ไม่ชอบเรื่องปลัดเลย ทำของพ่อ ที่เป็นของหลวงพ่ออี๋ ตอนไปรับราชการที่ชายแดน หายไปอัน ของแท้แน่นอน ตอนนั้น เฉยๆ แต่ตอนมาเจออาจารย์ผม ท่านก็ห้อยที่ เอวอันหนึ่ง เป็นงา ฝีมือ ช่างพยุหะ พอผมขอทำให้ ท่านทำเสร็จ บอกให้ห้อยคอซ่ะด้วย...แหะๆ ท่านมีเคล็ดบอกให้ห้อยตรงหัวใจน่ะครับ ผมเลยสนใจเก็บมาเรื่อยๆ เสียดายที่มองข้ามท่านหนึ่งคือ หลวงพ่อยิดไป เพราะเห็นเป็นอาจารย์ปลัดขิก

ปลัดที่หายไป ที่ไม่ได้เจอหลวงพ่อยิด คิดที่ไรตอนนี้เสียดายมากครับ

6. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นิโรธสมาบัติ [​IMG]
    เอาไปทำอะไรก็ได้ครับ แต่ส่วนใหญ่เห็นทำปลัดขิก กาฝากไม้มะขามหายากด้วยนี่นา ผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เอารูปมาให้ดูครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>
    เด็กใช้ได้ ผู้ใหญ่ใช้ดีครับ เหมาะสำหรับเจ้านาย คุมลูกน้องง่ายดี อิอิ ผมคิดเองนะ ตามความเข้าใจของผมครับ

7. ปลัดหัวชะมด

กิ่งเล็กครับใหญ่สุดขนาดแท่งดินสอ ทำปลัดคงได้ตัวเล็กนะครับ

8. suwinai

suwinai เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    สาูุธุ

9. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* กาฝากของมีคุณในตัวครับ ยิ่งเป็นกาฝากมะขามน่าจะดีด้านมหาอำนาจ เป็นที่น่าเกรงขามครับ *-* thaiput007@hotmail.com

10. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เคยทราบเขาจะเอาไปใส่ไว้ในตลับสีผึ้งนะครับ หรือเอาไปใส่ไว้ในขวดน้ำมัน แต่แกะเป็นปลัดนี่ยังไม่ทราบครับ

11. ปลัดหัวชะมด

โมทนา ครับ

12. ปลัดหัวชะมด

วันนี้เห็น กาฝากขนุน กาฝากนุ่น กาฝากโพธิ์ กาฝากตะแบก กาฝากคูณ ตามต้นข้างทาง ตอนนั่งรถกลับบ้าน อยากทราบว่าเอามาทำอะไรได้บ้างครับ

13. พรมารดา

พรมารดา สมาชิกใหม่

ของดี จากธรรมชาติให้มาครับผม

14. ปลัดหัวชะมด

กาฝากมะลุม

ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      1,061
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      1,396
  15. saysin

saysin เป็นที่รู้จักกันดี

กาฝากมะขาม ผม ทราบมาว่า อาจารย์ติ๋ว วัดมณีชลขัณท์ ลพบุรี เคย นำมาบด ผสมเป็นมวลสาร สร้างพระพรหมเนื้อผงว่าน รุ่นแรกของท่านครับ อาจารย์ติ๋วบอกว่า หายาก เนื่องจาก มะขามมีรสเปรี้ยว กาฝากมักจะไม่ค่อยขึ้น จึงเป็นของหายาก
    สายสิญจน์

16. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ทำปลัดตัวเล็กน่ารักดีนะครับ
    หรือจะแกะเป็นเสือ

17. ปลัดหัวชะมด

กาฝากมะยมครับ

ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      617
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      3,362
  18. ปลัดหัวชะมด

ใครอยากได้กาฝาก ขนุน นุ่น คูณ โพธิ์ ตะแบก บอกนะครับจะบอกที่ให้แต่ท่านต้องไปตัดเอง

19. nupom2505

nupom2505 สมาชิกใหม่

18 พฤษภาคม 2011
    กาฝากมะขาม

ผมมีอยู่5กิ่ง ว่างๆว่าจะแกะเป็นปลัดให้เช่า