การควบคุมความฝัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พัฒนาตน, 27 กรกฎาคม 2008.

1. ziang

ziang สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2013
    :cool:ใครอยากทำได้ด้วยเทคนิคง่ายๆรับรองผล 100% เชิญทางนี้เลยครับ..
    การฝึกควบคุมความฝันนั้นมีเทคนิคที่ง่าย ใช้เวลาในการฝึกต่อครั้งไม่เกิน 1 นาที ไม่ต้องอดนอน จะฝึกที่ใหน เมื่อไหร่ก็ได้ไม่มีผลกระทบกับการใช้ชีวิตประจำวัน แม้แต่ตอนที่คุณกำลังขับรถที่ต้องใช้สมาธิมากอยู่ก็สามารถฝึกได้ และที่สำคัญคือให้ผลสำเร็จสูงมากจนคุณสามารถที่จะควบคุมความฝันของคุณได้ 2 - 4 ครั้งต่อสัปดาห์ถ้าฝึกเป็นประจำ หากท่านใดสนใจดูข้อมูลเพิ่มเติมใด้เลยครับ>>ถึงเวลาที่ทุกความฝันจะกลายเป็นจริง

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

พอเราอยากจะควบคุมความฝันด้วยจิตเราเอง ก็เป็นต้องตื่นขึ้นมาทุกทีสิน่า

3. ปัญจทสเทพา

ปัญจทสเทพา เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2012
    เพิ่มเติมให้
    เรามักไม่รู้ตัวว่าฝันอยู่ แม้ว่าในฝันจะมีแต่เรื่องแปลก น่าเหลือเชื่อ
    ๑.หัดจำความฟัน เพราะเรามักจะฝันเรื่องเดิมเพียงแต่จำไม่ได้ โดยการจดบันทึกตอนตื่นเป็นต้น
    ๒.จำฝันได้เราจะเริ่มควบคุมฝันได้

อีกนึงวิธีทดสอบว่าฝันอยู่รึป่าว ให้มองหา สิ่งที่คุ้นเคย เช่น ประตู หน้าต่าง ลูกบอล แก้วน้ำ ปากกา แล้วใช้สิ่งเหล่านั้น แน่นอนผลที่ออกมามักจะไม่เป็นไปตามกกฟิสิกส์ของโลก เช่นปากกาแดงเขียนยังไงก็เป็นสีน้ำเงิน, ข้างลูกบอลออกไปแต่ลูกบอลยังติดอยู่ที่มือ อะไรทำนองนี้ ถ้าเราคิด เรื่องพวกนี้เอาไว้ก่อนแล้ว เมื่อเราฝันแล้วเราบังเอิญไปฝันว่าได้ใช้ปากกา ปากกาที่เราใช้มักจะเป็นไปตามที่เรานึกไว้ แล้วในทันทีเราจะรู้ว่าเราฝัน(แถมดีใจในฝันด้วยที่รู้ว่าตัวเองฝันอยู่)

ก่อนนอนให้นึกซ้ำๆหลายๆรอบว่าเราจะต้องควบคุมฝันให้ได้ จนจิตใจเริ่มจดจำความคิดนี้ (ประมาณว่านึกจนเก็บไปฝัน เป็นอาการคล้ายๆ ที่เรา เก็บเอาอารมณ์หรือเหตุการณ์ที่ติดใจอยู่ไปฝัน)

4. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ในชีวิต เคยมีสอง-สามครั้ง ที่ฝันแล้วรู้ว่าตัวเองกำลังอยู่ในความฝัน
    สามรถใช้ความคิดได้ และมีความพยายามจะทำให้ตัวเองตื่น

5. anndy2527

anndy2527 สมาชิกใหม่

14 กรกฎาคม 2006
    เอ่อเท่าที่ผมอ่านมา ผมฝันทุกคืนสามารถบังคับฝันได้ทุกครั้งที่อยากจะทำ ไม่ว่าจะฝันว่าอะไรทำอะไร ผมรู้ตัวตลอดถึงแม้ว่าสะดุ้งตื่นแล้วผมยัง สามารถบังคับให้ฝันต่อได้จนกว่าจะตื่นอีกที แล้วพอตื่นมาก็ยังสามารถจำได้ว่าฝันถึงอะไรทำอะไรได้อยู่หลายๆวัน เป็นแบบนี้แทบทุกวันครับ ผมยังสงสัยอยู่ว่ามันเกิดขึ้นได้ยังไง แต่ผมก็ยังเป็นแบบนี้อยู่แทบทุกวัน บางทีผมก็ฝันเห็นสถานที่ที่ไม่เคยไปแต่แล้วเวลาผ่านไปผมก็ได้ไปอยู่จุดที่ฝันผมเลยนึกขึ้นได้ว่า เคยฝันมาอยู่ที่นี่นะจุดๆนี้นี่เอง แต่ข้อสงสัยอย่างหนึ่งก็คือ ในความฝันผมจะไม่สามารถวิ่งเร็วได้เหมือนคนอื่น ต่อให้พยายามวิ่งแค่ไหนมันจะเหมือนถูกฉุดดึง หรือ ถ้าขับรถจะบิดคันเร่งก็ไม่สามารถทำให้รถไปอย่างเร็วได้ ทดสอบและลองทำบ่อยครับแต่ไม่เคยได้สักที หรือบางทีฝันว่าอยู่ในที่มีหิมะตก ก็รู้สึกถึงความหนาวได้ หรือ ในที่บรรยากาศสดชื่นผมก็รู้สึกแบบเดียวกันเหมือนได้ไปอยู่ในสถานที่นั้นจริงๆ บางทีฝันเห็นคนที่ตายไปแล้วเช่นคุณตาผม ในฝันผมก็รู้ว่าท่านเสียไปแล้วแต่ก็ยังคุยกันอยู่พูดกันรู้เรื่องแถมยังจำได้ว่าคุยอะไรกันอีกด้วย มีอีกเรื่องที่ผมเชื่อว่าฝันเห็นคนที่ตายไปแล้ว ว่าเขาอยู่ในบ้านคุณยายเป็นผ้าห่อศพขาวๆนอนอยู่ในบ้านคุณยาย ผมรู้ตัวผมจึงถามเขาไปว่าเขาเป็นใคร เขาบอกแต่ชื่อเขาให้ผมฟัง ผมเลยสงสัย ว่าเขาเป็นใครมีจริงหรือไม่ ผมเลยไปถามคุณแม่ว่า ฝันเห็นคนตายห่อศพ ตรงจุดนั้น ชื่อนี้ คุณแม่ก็ไม่มั้นใจเลยโทรถามคุณยาย เลยได้ความว่า เป็นญาติที่เสียชีวิตตอนผมยังไม่ได้เกิดเลย ตอนนั้นคุณแม่ยังเป็นเด็กอยู่เลย คุณแม่ยังลืมเลยจำไม่ได้ด้วย ที่บ้านคุณยายตกใจกันใหญ่ว่าผมรู้ได้ไงว่า มีญาติเสียที่บ้านหลังนั้น แถมชื่อถูกเปะ ทั้งๆที่คุณยายก็ลืมเช่นกัน หลายสิบปีมาแล้ว บางทีผมคิดว่าผมบ้ารึป่าว หรือ คิดไปเอง ไม่รู้จะมีใครเคยเป็นแบบผมบ้างรึป่าว เลยมาเล่าให้ฟัง