การตั้งโต๊ะหมู่บูชา..และบทสวดมนต์จักรพรรดิ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย เต้าเจี้ยว, 11 ตุลาคม 2008.

1. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อปมาจากเว็บถ้าเมืองนะ โดยคุณ KIRATI
    http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?t=1013

แบบ 1 ตามระดับความบริสุทธิ์

การจัดเรียงพระจากบนลงล่าง<O[​IMG]</O[​IMG]
    1. พระพุทธเจ้า( พระพุทธรูป)ทรงอยู่สูงสุดเสมอครับ<O[​IMG]</O[​IMG]
    2. พระอรหันต์<O[​IMG]</O[​IMG]
    3. พระโพธิสัตว์<O[​IMG]</O[​IMG]
    4.พระสงฆ์<O[​IMG]</O[​IMG]
    5.เทพเจ้าทั้งหลาย<O[​IMG]</O[​IMG]
    หรือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    1.พระพุทธรูป<O[​IMG]</O[​IMG]
    2.พระอรหันต์ และ พระโพธิสัตว์ (โดยเฉพาะที่เป็นนิตยโพธิสัตว์ ได้รับพยากรณ์แล้วว่าจะมาตรัสรู้)<O[​IMG]</O[​IMG]
    3.พระสงฆ์<O[​IMG]</O[​IMG]
    4.เทพเจ้าทั้งหลาย<O[​IMG]</O[​IMG]
    <O[​IMG]</O[​IMG]
    ที่แนะนำให้เรียงอย่างนี้เป็นไปตามระดับความบริสุทธิ์และศีลธรรมครับ สำหรับกรณีทั่วไป พระอรหันต์ท่านตัดกิเลสได้หมดแล้ว ทำกิจจบแล้ว มีความบริสุทธิ์ยิ่ง ควรจะเอารูปเสมือนท่านไปไว้อย่างน้อยในตำแหน่งความสูงเดียวกัน หรือเหนือกว่าตำแหน่งของพระโพธิสัตว์ ทั้งนี้เพราะถ้าพระโพธิสัตว์รักษาศีลไม่เท่าจำนวนของพระก็ยังไม่ถือว่าบริสุทธิ์เท่า (เรื่องลำดับความเคารพระหว่างพระอรหันต์ พระโพธิสัตว์และพุทธภูมิเป็นเรื่องละเอียดอ่อน มีประเด็นเรื่องนิตยและอนิตยโพธิสัตว์อีก คงต้องใคร่ครวญให้ดี และลองไปลองหาอ่านจากพระไตรปิฎกในส่วนพระพุทธวงศ์ในอนาคตเพิ่มเติมด้วยครับ)<O[​IMG]</O[​IMG]
    ส่วนเทพเจ้าทั้งหลาย ถือศีลจำนวนไม่เท่าพระสงฆ์ด้วยซ้ำ ไม่ควรนำมาวางเหนือกว่าในหิ้งพระเหนือพระสงฆ์ อย่าลืมครับ เทวดายังต้องอาศัยขอทำบุญกับพระสงฆ์เช่น ลงมาฟังธรรมหรือตักบาตร<O[​IMG]</O[​IMG]
    สำหรับพระที่ใช้ห้อยคอ ก็คือรูปเหมือนซึ่งเป็นตัวแทนพระพุทธองค์ (พุทธะรูปัง) นั่นเอง ก็ยังต้องไว้ตำแหน่งสูงสุดอยู่ดี และถ้ารูปพระสงฆ์คือตัวแทนพระสงฆ์ ก็ให้พิจารณาไว้ในตำแหน่งที่ผมบอกไป

แบบ 2 ให้ลำดับชั้นดังนี้ ให้นับอายุที่ท่านสำเร็จ เป็นเกณฑ์ครับ
    <O[​IMG]
    1. พระพุทธรูป เพราะถือว่า พุทธเจ้า (ผู้รู้) ต้องสูงสุด
    2. องค์มหาเทพ,องค์พรหมต่างๆ เพราะต้องนับอายุสมัยของท่าน ส่วนมากองค์เทพแขก หรือ ฮินดู จะมีอายุก่อนพุทธศาสนา คับแต่ พระศิวะ,พระนารายน์,พระพรหม ต้องสูงที่สุด ต่ำกว่าพระพุทธเท่านั้นเองครับ
    3. องค์มหาเทพ,องค์พรหมต่างๆทางจีน เพราะอายุท่านหลังทางแขกครับ ยกเว้นองค์พระโพธิสัตว์ต่างๆ ให้สูงเทียบขั้น 2 ได้ ส่วนที่เรียกว่า เจ้าแม่กวนอิมทั้งหลาย ขึ้นอยู่กันท่านว่า ท่านนับถือท่านเป็นเจ้าแม่กวนอิม หรือเป็นพระโพธิสัตว์ ขึ้นอยู่กับปางที่คุณบูชาด้วย
    4. พระสงฆ์ต่างๆ
    5. กษัตริย์ต่างๆ
    6. กุมารต่างๆ<O[​IMG]ส่วนรูปภาพ ไม่ควรติดสูงกว่าพระพุทธ แต่ก็ไม่ต้องกังวลมาก เพราไม่ได้วางบริเวณหิ้งพระ ให้ติดไว้ข้างๆ ครับ

เรื่องการวางหิ้งต่างๆ พอมีหลักเกณฑ์คร่าวๆดังนี้ แต่จำไว้นะ ว่าไม่ใช้เสมอไป เพราะบางเรื่องในการวางหิ้ง ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างที่เรามองไม่เห็น ที่ผมกล่าวอย่างนี้ เพราะจากประสบการณ์ บางครั้งวางตามหลักแล้ว แต่พอที่ที่เก่ง ไปสำรวมจิตดู ยังมีผืดอยู่ เพราะการเสกไม่เท่ากันครับ<O[​IMG]
    <O[​IMG]
    ที่สำคัญที่สุดในการวางหิ้งพระต่างๆ คือ<O[​IMG]
    1. วางแล้วต้องสวดมนต์ไหว้เป็นประจำ ถ้าไม่ไหว้ พระก็เป็นเช่นรูปปั้น หรือตุ๊กตาธรรมดาครับ
    2. ทิศ ผมไม่เคยสนใจ ขอให้ไหว้เป็นพอ ว่ากันตามสะดวกครับ (พระพุทธชินราชที่ พิษณุโลก ท่านยังหันหน้าทิศตะวันตกเลยครับ)
    3. ไม่ควรติดหิ้ง ไว้ใกล้ห้องส้วม เช่น ติดไว้ผนังห้องส้วม เพราะเวลาเรากราบก็เหมือนกราบส้วมสิครับ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ เพราะพื้นที่จำกัด ก็ไม่เป็นไร
    4. ควรวางพระไว้สูงพอควร คือ เมื่อเราเดินเข้าห้องพระ พระพุทธต้องอยู่สูงกว่าหัวเราครับ ส่วนองค์เทพ เมื่อเราเดินเข้าห้อง ท่านต่ำกว่าหัวเราไม่ดีครับ<O[​IMG]

แบบ 3 วางหิ้งพระ ในหลักของฮวงจุ้ย ยึดถือตามการใช้ในตำแหน่งเจิ้นเสิ้น

เรียงจากบนลงล่าง<O[​IMG]
    1. พระพุทธรูป พระพุทธเจ้า
    2. พระแม่กวนอิม โพธิสัตว์
    3. พระอรหันต์ เช่น พระสีวลี
    4. เทพเจ้าทั้งหลาย เสด็จพ่อร.5 ถือว่าเป็นเทพ ชั้นนี้ พระศิวะ พระนารายณ์
    5. รูปพระสงฆ์ เช่น หลวงพ่อคูณ

การลำดับที่ต่ำที่สูง ขอให้มีการวางลำดับตามนี้ คือพระ เจ้าแม่กวนอิม ควรมีการแยกฐาน และ เสด็จพ่อ ร.5 ให้วางในตำแหน่งเดียวกัน กับทางเจ้าแม่กวนอิม อยากรู้เรื่องฮวงจุ้ย ไปลองเช็คดู กับทางเว็ปไซท์ บ้านฮวงจุ้ย http://www.fengshuihut.com จะได้มีความรู้เพิ่มเติมนะครับ

ส่วนนี่ เป็นประสบการณ์การจัดโต๊ะหมู่ของข้าพเจ้า [​IMG]
    http://palungjit.org/showpost.php?p=1569077&postcount=1649

;welcome2
    <O[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2008
  2. เต้าเจี้ยว

บทสวดมนต์จักรพรรดิ
    จากเว็บถ้ำเมืองนะ โดย ยะธาพุทโมนะ
    http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?t=34

บทบูชาพระ
    พุทธัง ชีวิตตัง เม ปูเชมิ
    ธัมมัง ชีวิตตัง เม ปูเชมิ
    สังฆัง ชีวิตตัง เม ปูเชมิ

กราบพระ 6 ครั้ง
    พุทธัง วันทามิ (กราบ) ธัมมัง วันทามิ (กราบ)
    สังฆัง วันทามิ (กราบ) อุปัชฌาช์อาจาริยคุณัง วันทามิ (กราบ) มาตาปิตุคุณัง วันทามิ (กราบ) พระไตรสิกขาคุณัง วันทามิ (กราบ)

บทสมาทานศีล 5
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    ตติยัมปิ พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ตติยัมปิ ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    ตติยัมปิ สังฆัง สรณัง คัจฉามิ

ปาณาติปาตา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    อทินนาทานา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    อพรัมจริยา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    (หรือเปลี่ยนเป็น กาเมสุมิจฉาจารา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ )
    มุสาวาทา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    สุราเมรยะ มัชชปมาทัฎฐานา เวรมณี สิกขาปะทังสมาธิยามิ
    อิมานิ ปัญจสิกขา ปทานิ สมาธิยามิ ( 3 ครั้ง)
    สีเลนะ สุคติง ยันติ สีเลนะ โภคะสัมปทา
    สีเลนะ นิพพุตติง ยันติ ตัสมา สีลัง วิโย ธะเย

บทอาราธนาพระ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

(กราบ 3 ครั้ง)
    พุทธัง อาราธนานัง กะโรมิ
    ธัมมัง อาราธนานัง กะโรมิ
    สังฆัง อาราธนานัง กะโรมิ

คาถาหลวงปู่ทวด
    น้อมระลึกถึงปู่ทวดแล้วว่าคาถาดังนี้
    นะโม โพธิสัตตโต อาคันติมายะ อิติ ภะคะวา (3 ครั้ง)

คาถาหลวงปู่ดู่
    น้อมระลึกถึงปู่ดู่แล้วว่าคาถาดังนี้
    นะโม โพธิสัตตโต พรหม ปัญโญ (3 ครั้ง)

บทขอขมาพระรัตนตรัย
    โยโทโส โมหะจิตเต นะพุทธัสมิง ปาปะกะโต มะยา
    ขะมะถะเม กะตัง โทสัง สัพพะปาปัง วินัสสันตุ
    โยโทโส โมหะจิตเต นะธัมมัสมิง ปาปะกะโต มะยา
    ขะมะถะเม กะตัง โทสัง สัพพะปาปัง วินัสสันตุ
    โยโทโส โมหะจิตเต นะสังฆัสมิง ปาปะกะโต มะยา

บทสวดมหาจักรพรรดิ

(สวดตามกำลังวัน อาทิตย์ 6 จันทร์ 15 อังคาร 8 พุธ 17
    พฤหัส 19 ศุกร์ 21 เสาร์ 10 )

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
    มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

เชิญพระเข้าตัว แผ่บุญปรับภพภูมิส่งวิญญาน

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส
    ( 3 หรือ 5 จบ)

พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

(ให้อธิฐานจิตแผ่ ดังนี้)

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีปู่ทวดปู่ดู่หลวงตาม้า .. น้อมนำบารมีขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตั้งแต่องค์ปฐมถึงองค์ปัจจุบัน พระธรรม พระมหาโพธิสัตต์ทั้งหลาย พระปัจเจกพุทธะทั้งหลาย พระอรหันต์ทั้งหลาย พระอริยะทั้งหลาย ในทุกห้วงมหาจักรวาล

รวมเป็นมหาบารมีอันยิ่งใหญ่ ... เมตตาเป็นวิมานครอบกายทิพย์เหล่าสรรพสัตว์

อันมี ... (ตามที่อธิษฐาน เช่น กายทิพย์ของข้าพเจ้า มารดาบิดาและญาติทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า ครูบาอาจารย์และเทพเทวาที่ดูแลข้าพเจ้า ... ไปเรื่อยๆ ฯลฯ )

ขอเราทั้งหลายที่ได้เอ่ยมา หรือมิได้เอ่ยแต่มีบุพกรรมร่วมกันมา ท่านที่สุข ยิ่งเจริญสุข ท่านที่ทุกข์ ได้ปรับภพภูมิสู่สุคติภูมิในบัดดล ..

;welcome2

ตามแต่ถนัดนะ ประมาณนี้ค่ะ ...
    เรียกว่าท่องแรกๆ ก็สับสนมาก หลังๆ ก็เก็บรายละเลียดได้มากขึ้น มีผู้ที่เราอยากจะให้เขามาอนุโมทนามหาบุญที่เราน้อมนำมาโดยครูบาอาจารย์มากขึ้น...

.<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2008
  3. เต้าเจี้ยว

มีคนมาใส่รูปให้ สวยงามมากจังเรยย.. ขอบคุณค่ะ

เอามาฝากค่ะ

“แบบสวดมนต์ จักรพรรดิเปิดโลก ที่หลวงตานำลูกศิษย์และเทพพรหมโอปาติกะทั่ว 3 แดนโลกธาตุสวดตอน 20.30 น. ของทุกวัน”
    <O:p</O:p
    ตั้งสัจจะอฐิษฐาน<O:p</O:p

ลูกขอตั้งสัจจะอธิษฐานขอกราบขออาราธนาเมตตาบารมีรวมหลวงปู่ทวด <O:p</O:p
    หลวงปู่ดู่ท่านอันเป็นที่สุด <O:p</O:p
    ขอหลวงปู่ได้โปรดมีเมตตาอารธนาบารมีรวม
    ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า โดยตั้งแต่องค์ปฐมจนถึงองค์<O:p</O:p
    ปัจจุบัน บรมมหาจักรพรรดิทุกๆ พระองค์
    บารมีรวมพระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระธรรมและพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย
    โดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต บารมีรวมหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ท่านอันเป็นที่สุด <O:p</O:p
    บารมีรวมหลวงตาม้าเป็นต้น <O:p</O:p

ขอบารมีหลวงปู่ได้โปรดเมตตาน้อมนำภพภูมิต่างๆ ทั้งหลายในทั่วทั้ง 3 แดนโลกธาตุ
    อันประกอบไปด้วยเทพ 6 ชั้น พรหม 20 ชั้น เทพพรหมทุกชั้นฟ้ามหาสมุทรโดย
    ทั่วทั้งแสนหมื่นโกฎิจักรวาล เทพพรหมเทวาที่เกี่ยวพันกับหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า
    เทพพรหมเทวาที่เกี่ยวพันเกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าโดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต
    ท่านท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 พระยายมราชพร้อมบริวารโดยทั้งหมด <O:p</O:p
    พระศรีสยาเทวาธิราชโดยทุกๆ พระองค์
    วีรบุรษและวีรสตรีทั้งหลายที่คอยปกป้องรักษาแผ่นดินสยาม โอปาติกะทั้งหลาย
    ฤาษีและดาบสทั้งหลาย ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองโดยทุกๆจังหวัด พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง
    พระราหูวราหก เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย พญาครุฑพร้อมบริวาร
    พญานาคพร้อมบริวาร คนธรรพ์ ชาวเมืองลับแล และสถานที่อันศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยไปอธิษฐานไว้ ขอหลวงปู่ได้โปรดเมตตาน้อมนำท่านทั้งหลาย
    มาร่วมสวดบทพระมหาจักรพรรดิพร้อมกันเพื่อเพิ่มกำลัง<O:p</O:p

;welcome2

นี่เป็นบทก่อนสวดมนต์จักรพรรดิ
    แต่ข้าพเจ้าแปลงไปเป็นบทแผ่เมตตาหลังสวดมนต์จบ ตอนที่แผ่ไปยังภพภูมิต่างๆ ด้วย

;welcome2<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2008
  4. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    กำลังคิดถึงเรื่องการลำดับองค์พระอยู่พอดี
    เหมือนท่านมาให้คำตอบ
    คือ เรามีห้องพระ เมื่อก่อนเป็นห้องสมุด เด๋วนี้แก่แล้ว
    อ่านหนังสือมากไม่ได้ ตู้หนังสือ เราใหญ่พอสมควร
    ชั้นบนสุด เราตั้ง พระแก้วมรกต พระพุทธชินราช องค์หลวงพ่อทองคำ
    และมี องค์พระแม่กวนอิมอยู่สองข้าง
    หน้าองค์พระแม่ฯ เป็น พระสีวลี
    ส่วนในตู้ไม้ เราจัดฝั่งหนึ่งมีสามชั้น (มีสองฝั่ง)
    ชั้นแรกจะสูงเป็นสองเท่าของชั้นสองชั้นสาม
    ชั้นแรก มีองค์พระแม่กวนอิม สูงประมาณ 50 ซม.
    มีประตูเปิดปิด รวม หก องค์ มีองค์ยืนต่างหาก
    อีกข้างละองค์
    ชั้นสอง เป็น พระสังกัจจาย สององค์ พระแม่กวนอิม
    1 องค์
    ชั้นสามเป็น พระแม่กวนอิม นั่ง หนึ่งองค์ ยืน สององค์
    ทั้งหมดเป็นองค์ไม้แกะ (เราเป็นคนชอบไม้แกะมาก)
    อีกฝั่งหนึ่งของตู้ ชั้นแรก เราจัด องค์พระพุทธเจ้าอยู่
    ตรงกลาง ข้างๆ เป็น พระมุนี ข้างหน้าเป็น รูปพระสงค์
    และ พระอุปคุต
    ชั้นสองเป็น รูปสำริดของพ่อคูณ ตรงกลางเป็นรูปสำริด
    ของพระฤาษีชีวกะ อีกข้างเป็นสมเด็จโต
    ชั้นสาม เป็น รูปภาพทองคำของหลวงพ่อ(จำไม่ได้)
    ตรงกลางเป็นรูปภาพของเจ้าคุณนรฯ อีกข้างเป็นรูป
    ภาพของหลวงพ่อปาน (ถ้าไม่ผิด)
    คือฝั่งนี้มีสี่ชั้น ชั้นล่างเราเก็บพระเครื่องเป็นกล่องๆ
    ส่วนพระพิฆเนศวรเราตั้งโต๊ะเล็กไว้ข้างตู้ไม้นี้ อยู่ขวามือ
    ซ้ายมือเป็นรูปพ่อแม่
    หน้าโต๊ะที่ตั้งดอกไม้บูชา เรามี เทพทันใจ และกุมารทอง
    นั่งพนมมือหันเข้าหาพระพุทธ
    ที่เล่านี้ เพราะเราเพิ่งจะจัดห้องพระ (เพื่อความเรียบร้อย)
    และเพิ่งได้ไม้แกะมาจากพม่า ทุกคืนที่สวดมนต์ สมาธิ
    เราจะนั่งมองว่า ที่จัดนี้ถูกมั๊ย โดยเราจะลำดับตามอาวุโส
    เรายังมีรูปของท่านกวนอู ไม่มีที่วาง เพราะเราคิดว่า ไม่มี
    ที่เหมาะสม ทั้งที่บ้านใหญ่พอ แต่อย่างที่ข้างบนว่าไว้ว่า
    ไม่ติดใต้บันได ก็ติดผนังห้องน้ำ ครั้งจะติดที่ห้องพระ ก็
    เคยอ่านเจอว่า ท่านกวนอูเป็นฝ่ายบู๊ ไม่ควรเอาไปไว้ใกล้
    กับองค์ที่มีอาวุธ แล้วในห้องพระก็มีพระพิฆเนศวรอยู่ เราก็
    เลยไม่กล้าเอาไว้ห้องพระ เรื่องนี้แหละ ที่สับสน นั่งสวดมนต์
    ไปก็มองทุกคืนเลย นี่ได้เวลาแล้ว ไปนั่งคิดต่อ อิอิ

5. โพธิยา

โพธิยา สมาชิก

17 มิถุนายน 2008
    อยากทราบว่า รูปเหมือนหลวงปู่พระครูเทพโลกอุดร ,หลวงปู่ทวด , หลวงพ่อเงิน ,หลวงพ่อพรหม ตั้งไว้ระดับเดียวกันถูกต้องหรือไม่

6. เต้าเจี้ยว

ตามที่อ่าน มีความเชื่อเรื่อง พระนิตยโพธิสัตต์ และพระอนิตยโพธิสัตต์ด้วยค่ะ
    ถ้าให้รายละเอียดตรงนี้ ก็ต้องแล้วแต่ศิษย์ตามสายที่เชื่อว่าท่านไหนเป็น นิตยโพธิสัตต์

(มีความเชื่อว่า หลวงปู่ทวดเป็นพระนิตยโพธิสัตต์บารมีเต็ม และพระครูเทพโลกอุดรเป็นพระอรหันต์ที่ยังไม่เข้านิพพาน.. ประมาณนี่ค่ะ ลองอ่านดูในแบบที่ 1 จะเอาพระอรหันต์ขึ้นก่อนนะ
    แต่ถ้าเป็นรูปพระศรีอาริย์ต้องอยู่บนสุดค่ะ แม้นจะยังเป็นอนาคตอยู่ แต่หมายถึงพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งแล้ว จะอยู่รองแต่พระพุทธเจ้าในองค์ปัจจุบัน)

และถ้าให้รายละเอียดถึง อายุอานามและบารมีของท่าน ตรงนี้ก็พอจะถือได้สำคัญอีกหนึ่ง

ถ้าโต๊ะหมู่มีที่มากพอ ก็น่าจะจะจัดวางตามความสำคัญและความสวยงาม
    แต่ถ้าที่ไม่มากพอ ก็เอาพระพุทธเจ้าเป็นองค์เกณฑ์
    และพระอริยะเจ้าในตำแหน่งไม่ต่างกันก็ได้ค่ะ (ถ้าไม่มีที่นะ)

แบบ 1 ตามระดับความบริสุทธิ์

การจัดเรียงพระจากบนลงล่าง<O[​IMG]</O[​IMG]
    1.พระพุทธเจ้า(พระพุทธรูป)ทรงอยู่สูงสุดเสมอครับ<O[​IMG]</O[​IMG]
    2.พระอรหันต์<O[​IMG]</O[​IMG]
    3.พระโพธิสัตว์<O[​IMG]</O[​IMG]
    4.พระสงฆ์<O[​IMG]</O[​IMG]
    5.เทพเจ้าทั้งหลาย<O[​IMG]</O[​IMG]

หรือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    1.พระพุทธรูป<O[​IMG]</O[​IMG]
    2.พระอรหันต์ และ พระโพธิสัตว์ (โดยเฉพาะที่เป็นนิตยโพธิสัตว์ ได้รับพยากรณ์แล้วว่าจะมาตรัสรู้)<O[​IMG]</O[​IMG]
    3.พระสงฆ์<O[​IMG]</O[​IMG]
    4.เทพเจ้าทั้งหลาย<O[​IMG]</O[​IMG]

.

7. แอ๊บแบ้ว

แอ๊บแบ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    เจ้ากรุงพาลี.....คือใคร?

8. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุค่ะ.. ขอถามค่ะ ถ้าเป็นรูปของผู้ที่เสียชีวิตไปแล้ว ทราบค่ะว่า

ไม่ควรแขวนสูงกว่าพระ หรือสิ่งต่าง ๆ ที่เป็นมงคล แต่อยากจะขอเรียนถามค่ะว่า

ถ้าอยู่คนละตำแหน่งกัน เช่น พระอยู่ในห้องพระ แต่รูปคนตาย เรานำมาแขวนไว้ข้างนอก

แต่ดูแล้วก็สูงกว่า โต๊ะหมู่บุชาที่อยู่ในห้อง แบบนี้จะต้องปรับแก้ไหมคะ

เพราะถ้ารูปภาพต่ำเกินไป ก็ดูไม่ดี เหมือนไม่ให้เกียรติผู้ที่ล่วงลับไปแล้วน่ะค่ะ

9. เต้าเจี้ยว

ถ้าเป็นคนละห้อง ไม่น่าเกี่ยวกันค่ะ สบายใจได้เต็มที่
    คงดูความเหมาะสมในห้องด้านนอก หรือองค์ประกอบที่ห้องด้านนอกแทน

ภาพบุคคลอันเป็นที่รักที่เสียชีวิต ก็จัดวางในระดับที่เหมาะสม

หรือถ้าต้องมีพระด้วย แนะนำให้ทำหิ้งพระ สูงกว่าภาพ

หรือหากเอาภาพบุคคลมาวางกับโต๊ะหมู่ ก็วางต่ำกว่าพระ

ความเหมาะสม เช่น หากมีการวางพระไว้ที่หิ้งบ้านชั้นล่าง
    ถ้าไม่มีการเดินข้าม หรือเป็นจุดที่ปลอดการเดินผ่านด้านบน ก็ทำได้ค่ะ
    เช่นที่เสาบ้าน

ส่วนดิฉันนำพระมารวมกัน ที่โต๊ะหมู่ ชั้นบนหมด
    เพื่อความสะดวก สบายใจค่ะ

แต่ลองนึกถึง ห้องพระตามคอนโด อพาร์ทเม้นท์ เรื่องอย่างนี้ก็สุดวิสัยอยู่ดี

;welcome2

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2008
  10. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    ขอขอบพระคุณมากๆครับ...
    เห็นคุณตอบหลายครั้ง ถูกใจ เลยต้องตามเข้ามาดูตัวหน่อย
    ขอให้เจริญในธรรมน่ะครับ...

11. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับกับทุกท่านและเจ้าของกระทู้

เคยมีคนไปถามหลวงพ่อจุฬ บอกทำต้องมีเครื่องวาน วางเต็มไปหมด วางองค์อย่างเดียวไม่ได้หรือ เช่นข้างซ้ายต้องมีพุ่มหรือเชิงเทียนหรืออุปกรณ์เต็มไปหมด
    หลวงพ่อตอบว่า ถ้าไม่มี แล้วเราเห็นความเด่นเป็นสง่า ของพระได้อย่างไร
    (เอาเท่าที่จำได้นะ)ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วย เท่าที่จำมาได้

12. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    *

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่าน

<IFRAME style="BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; WIDTH: 600px; HEIGHT: 300px; OVERFLOW: hidden; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none" src="http://www.facebook.com/plugins/likebox.php?href=http%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2Fpages%2FBuddhaSattha%2F158726110822792&width=600&connections=20&stream=true&header=false&height=300" frameBorder=0 allowTransparency scrolling=no></IFRAME>
    *<!-- google_ad_section_end -->
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

13. กรรัฐ

กรรัฐ Active Member

29 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาครับ
    บ้านผมวางพระพุทธชินราชสูงสุด ด้านขวาวางพระปางขัดสมาธิ(ไม่ทราบชื่อท่านครับ)แต่เรียกท่านว่าพระแก้งเจ็ดสี คุณแม่ของผมเกิดมาก็เห็นแล้วครับ
    ด้านซ้ายวางพระนากปรก ถัดลงมาวางหลวงพ่อโสธร ด้านขวาวางพระพุทธมหาราช
    ด้านซ้ายวางพระสังกจาย ถัดลงมาวางพระสิวลี
    ข้างหิ้งพระวางชั้นวาง3ชั้น ชั้นบนวางพระเครื่อง เจ้าแม่กวนอิม พระสยามเทวาธิราช
    ชั้นที่2วางพระเครื่อง รูปหล่อพระสงฆ์ รูปพระสงฆ์
    ชั้นที่3วางมีดตัดหวายลูกนิมิตร พระแม่โสพ และครู
    พระพิฆเนศ นางกวัก วางไว้หน้าห้องพระ
    ผมวางถูกหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2011
  14. chatty26

chatty26 Active Member

ขออนุญาติถามว่า สามารถวางเจ้าแม่กวนอิม คู่กับ พระพิฆนเศวร และ นางกวักได้มั้ยคะ

ส่วนปี่เซียะนี้ ใช่เป็นเทพ หรือเปล่าค่ะ

15. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ คงต้องดูความเหมาะสมของบ้านที่เราอยู่ด้วย แต่ก็ต้องให้ดีที่สุดที่ทำได้

16. ประกายเงิน

ประกายเงิน สมาชิกใหม่

น่าจะไม่ได้นะครับ .. เจ้าแม่กวนอิมเป็นพระโพธิสัตต์ ส่วนพระพิฆนเศวรเป็นเทพ ควรจะตั้งเจ้าแม่กวนอิมสูงสุด รองลงมาเป็นพระพิฆนเศวร ส่วนนางกวักนี่น่าจะไปสร้างหิ้งไว้ต่างหากนะครับ แบบเอาไว้ตรงกับประตูบ้านไรแบบนี้เพื่อเรียกทรัพย์หน้ะครับ (แต่ถ้ามีงบประมาณพอ ควรจะสร้างหิ้งสำหรับเทพจีนและฮินดูแยกกันครับ ^^
    ปี่เซียะรู้สึกจะเป็นสัตว์เทพครับ ลองเข้าไปอ่านในนี้ดูครับ .:: ปี่เซียะ - คลังปัญญาไทย ::. :cool:

บุญรักษาครับ ^_______^

17. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    กับท่านทั้งหลายที่ได้ร่วมกันทำบุญ
    สร้างกุศลทุกอย่างในกาลนี้ด้วยครับ
    การสะสมบุญ คือ การสะสมความสุขความเจริญ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

18. ไข่เค็ม

ไข่เค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นผม ผมก้ไม่ไรมากนะ ยังไงก็ตั้งพระพุทธเจ้าสูงสุด รองลงมาด้วยพรพสงฆ์จะสำเร็จขั้นไหน บางทีเราเองก้ไม่รู้ก็เอาเป็นว่าพระที่เรานับถือก็โอเค รองลงมาเป็นเทพพรหมต่างๆ

19. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณสำหรับบทสวดจักรพรรดิ์ครับผม

20. radapupu

radapupu สมาชิกใหม่

แล้วทิศในการหันหน้าโต๊ะหมู่บูชาควรหันไปทางไหน มีแนะนำไหมคะ