เรื่องเด่น การตั้ง ฮก ลก ซิ่ว เพื่อความร่ำรวยอายุยืน ยศมากมี

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Lukhgai, 21 มกราคม 2011.

1. vitcho

vitcho เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ฮก คือ ความร่ำรวย ลก คือ ความ มีอำนาจวาสนาสูง ซิ่ว คือ ความี อายุยืนนาน และสุขภาพ ดี

ทั้ง 3 ความเชื่อ นี้ คือ ความปรารถนา ของ ปุถุชน ทั้งมวล..ทุกชาติ ทุกศาสนา เว้นศาสนาพุทธ ที่ศึกษา แก่น พุทธ แท้ๆ นะครับ หาก เป็น พุทธ แบบ เป็นตามบัตร ประชาชนเนี่ย ยัง งมงายไปครับ...

ผม จะบอก แค่ สั้นๆนะครับ..ว่า ฮก ลก ซิ่ว...เนี่ย คือ ความ งมงาย 3 อย่าง และ ร้ายสุดๆ..ครับ...อาจมีคนไม่พอใจผม ที่พูดแบบนี้...ผมว่า ตาม ความจริงของ ธรรม ครับ..หากใครสนใจ อยากรู้ความจริง ก็ มาโพส ไว้ว่าต้องการความรู้ นี้..ผม จะมาโพสให้ทราบกันครับ

2. banpong

banpong เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญที่ตลาด ปีนังคลองเตยได้เลยครับ มีให้เลือกมากที่สุด และ ถูกที่สุดในประเทศไทยครับ

3. vitcho

vitcho เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ฮก คือ ความร่ำรวย...ซึ่งก็ คือ โลภะ...
    ลก คึือ อำนาจ วาสนา บารมี..คือ การใช้ อำนาจให้คุณให้โทษ แก่คนอื่น มันคือ โทสะ
    ซิ่ว คือ ความมีสุขภาพดี อายุมั่น ขวัญ ยืน..มันคือ ความงมงาย หรือ โมหะ

เจ้า 3 สิ่งนี้ มันเป็น สัญลักษณ์ อันงมงาย ของ ปุถุชนครับ..ที่แท้ มัน คือ มาร 3 ตน คือ โลภะ โทสะ โมหะ....ที่ คอย ปั่นหัว คน ให้งมงายกับภพชาติ และการต้องการมีชีวิตที่ดี และ ยั่งยืน...

สรรพสิ่ง ล้วนตกอยู้ใต้ ไตรลักษณ์ คือ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา...3 สิ้งนี้ต่างหาก ที่เป็นจริง ไม่มีวันเปลี่ยนไปได้...

ผม ว่าจะไม่ เล่าเรื่องนี้ แต่ มาคิดๆ ดูแล้ว เล่าเป็น ธรรมทาน ดีกว่า..เลย โพสให้อ่านกัน ใครจะด่าว่าก็ เก็บไปคิดก่อนนะ ว่าผม กล่าวผิด หรือถูก

4. nuka

nuka สมาชิกใหม่

ฮก ลก ซิ่ว

ไม่เข้าใจการใช้ ฮก ลก ซิ่ว ที่เค้ามีให้พกติกตัวต้องปฏิบัติอะไรอย่างไร

5. อธิสิทธ์

อธิสิทธ์ สมาชิกใหม่

การเรียงรูปปั้น ฮก ลก ซิ่ว นั้น นิยมเรียงจากขวาไปซ้าย ตามการเขียนหนังสือของชาวจีน ส่วนที่ว่า ฮกลกซิ่วเป็นตัวแทนของโลภ โทสะ โมหะนั้นคงไม่จริงเพราะ ฮกลกซิ่วเป็นตัวแทนของคนดีที่มีคุณธรรมดีเด่นในเรื่องต่างๆกัน คือด้านการค้าที่ค้าขายร่ำรวยโดยไม่คดโกง ด้านรับราชการที่มีความซื่อสัตย์ต่อหน้าที่ และซิ่วคือการดูแลรักษาสุขภาพให้แข็งแรงมีอุปนิสัยเมตตาเป็นที่รักของลูกหลาน การที่คนจีนโบราณยกตัวอย่างคนที่ทำความดีให้เป็นแบบอย่างในการประพฤติปฏิบัติตนเป็นคนดี ท่านก็ควรเอาตัวอย่าง คงไม่ใช่เป็นเรื่องของโลภะโทสะโมทะหลอกครับเพราะสามเรื่องนั้นเกิดขึ้นเพราะความอยากความโกรธความกลัว ส่วนเรื่องการปฏิบัติธรรมนั้นเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ตราบใดที่ท้องยังร้อง การปฏิบัติธรรมก็ยังคงไปถึงจุดหมายได้ยากเช่นกัน อยากให้อยู่ในความพอดีครับ

6. ดุษญากร

ดุษญากร สมาชิก

ถ้าแล้วจะเกิดการต้าน กับพระที่บ้านไหม ครับ