การถวายดอกไม้เวียน

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย ธีระนะโม, 17 มิถุนายน 2015.

1. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    การถวายดอกไม้เวียนตามวัดต่าง ผมชอบไปทำบุญครับวันต่างๆ ใน กทม.
    ดอกไม้ที่มีผู้ถวายแล้ว แล้วมีคนเก็บมาให้คนที่มาทำบุญบูชาอีก หยอดตู้ตามศรัทธา
    (ผมอยากทำบุญโดยไม่ได้คิดสนว่าดอกไม้ที่เวียนมาจะมีผลอะไรหรือป่าว ผมไปด้วยใจไม่เคยคิดเรื่องนี้ พึ่งจะมาคิดเมื่อตอนไปไหว้พระแถวนนทบุรี )
    ผมจะถามว่าผมใช้ดอกไม้เวียน มาบูชาสักการะจะบาปไหม หรือจะเป็นอะไรไหมครับ เพราะดอกไม้ได้ถวายแล้วจะถวายอันเก่าอีก ก้กะไรอยู่
    (หลังๆผมซื้อดอกไม้ไปเอง)

2. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ถ้ามองในมุมอย่างพระโพธิสัตว์ปฏิบัติมา ถวายดอกไม้เวียน อันนี้คือมีศรัทธา และปัญญาอยู่แล้ว แต่ขาดวิริยะ โดยรวมหนักไปทางศรัทธา แต่ถ้าขวนขวายยอมเสียเวลาตระเตรียมมาเองจะหนักไปทางศรัทธา และวิริยะ อันนี้อ่านกันเพลินๆ น่ะ เพราะนึกคิดเอาแบบคนยังโง่อยู่มาก 55
    ถ้าจะให้ชัวร์ต้องถามพระพุทธเจ้า และพระอรหันต์จะดีกว่า และไม่คิดว่าจะบาปอะไร เพราะหลวงปู่อาจารย์ทั้งหลายท่านสอนมาว่าแค่นึกอนุโมทนาในสิ่งที่เขาทำก็ได้บุญเหมือนกัน อ่านจากบุญกรณี 10 อย่าง

3. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ขอบคุณครับ

4. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เจอบ่อยคะ เกือบทุกวัด แต่ก็คิดว่ารายได้ ได้เข้าวัดไป เป็นการช่วยอุปถัมภ์วัดคะ แต่ก็เคยคิดนะไม่รู้วัดได้หรือใครได้ และถ้าเห็นว่าดอกไม้ช้ำมากแล้วก็จะไม่เอา ยอมเดินออกมาซื้อข้างนอกคะ ดอกไม้เราก็ได้เวียนอยู่ในวัดอีกก็ได้บุญอีก