การถวายเงินพระขัดกับพระวินัยหรือไม่ ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 8 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. aero1

aero1 Active Member

20 พฤษภาคม 2008
    ด้วยความยินดียิ่งที่ได้ร่วมสนทนาครับ

อย่าเห็นว่าเป็นเรื่องถกเถียงเลยครับ เพราะเราคุยในเรื่องตัวบท (วินัย)อีกทั้งดูจากข้อความที่คุณโพส คุณเป็นผู้มีข้อมูลในส่วนนี้อย่างครบรอบทั่วถึง จุดสำคัญๆในสิกขาบทข้อนี้ และประเด็นสำคัญเรายังไม่มีข้อความไหนที่แสดงความขุ่นเคืองหมองใจ นี่ครับ ฉะนั้นการสนทนาต่อจากนี้ผมว่าเป็นเรื่องน่า อนุโมทนาเป็นอย่างยิ่ง เพราะสิ่งที่คุณยกมาผมเห็นข้อ แตกต่าง ทุกประเด็น

แต่ทว่า วัน-สองวันนี้พอดีมีธุระสำคัญจึงไม่สามารถตอบกระทู้ได้อย่างรวดเร็ว

ในเบื้องต้นเพื่อที่จะสืบค้น พุทธเจตนาที่ทรงตรัสสูตรนี้ พระสูตรที่คุณยกมา "อานนท์ ปฏิบัติให้มาก ทำให้มากแล้วจะสิ้นสงสัย" ผมพยายามใช้โปรแกรมสืบค้นทั้ง พระไตรปิฏกหลายฉบับแต่ยังไม่เจอพระสูตรนั้นๆ อย่างไรกรุณา บอกเลขอ้างอิงพระสูตรจักขอบคุณยิ่งครับ

ขอบคุณเช่นกันครับ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้