การถอดจิตมี3วิธี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 22 กันยายน 2004.

1. คชสาร

คชสาร เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    เอากันแล้ว นักสมาธิจะประลองฝีมือกันแล้ว เขียนไปเขียนมา
    จะถอดกายทิพย์เข้าต่อสู้กันแล้ว มาได้งัย

2. needtotry

needtotry สมาชิกใหม่

ชี้แนะด้วยครับ

คือ ผมก็อ่านมาหมกแล้วน่ะฮะ
    ผมอายุ 16

ผมสนใจเรื่องพลังจิต การถอดร่าง ไรแบบนี้มานานแล้วฮะ
    ก็คือ ผมอยากรู้ ว่ามันสามารถทำได้ในระยะเวลาสั้นๆ ได้หรือป่าว
    หรือว่าต้องฝึกกันนาน แต่ก็คงมีคนตอบกลับมาว่า อยู่ที่ตัวเรา ว่าจะฝึกและอดทนได้มากน้อยแค่ไหน ปกติ ผมก็ไม่ใช่เด็กดีไรนักหรอกฮะ แต่แค่อยากจะลองทำดู
    ถ้าพี่ ๆ คนไหนรู้ก็บอกหน่อยละกันนะฮะ อันที่จริงก็อยากจะเจอกับคนที่ทำได้และให้สอนโดยตรง แต่คงไม่ได้หรอกฮะเพราะผมมีปัญหาอยู่หลายข้อ สรุปก็คือ
    ช่วยบอกรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้ฟังหน่อยนะฮะ ดีกว่ามานั่งโพสข้อความฮาๆ แบบนี้ : ]

แหะ ๆ ล้อเล่นนะฮะ นี่ mail ผมนะ กรุณาติดต่อมาด้วยนะฮะ ถ้าเผื่อว่ารู้หรือมีประวบการณ์ lnwkung_969@hotmail.com

3. needtotry

needtotry สมาชิกใหม่

ผมรู้สึกว่าวิธีการที่แต่ละคนพูดมาเนี่ย คล้ายๆ กะ ที่เคยเรียนจาก องการไรไม่รู้อะ
    เค้ามาสอนให้ นึกถึงดวงแก้ว ดวงแก้วใส ๆ ย้ายไปนู่น ย้ายไปนี่ จะเห็นพระส่องสว่างมั่งล่ะ
    เห็นพระตัวเล๊กมาตัวโต เจิดจ้า ไรไม่รู้อ้ะ ผมอ่ะทำไม่ได้หรอก นั่งๆ ก็หลับ นั่งๆ ก็เล่นกะเพื่อน
    แต่แค่อยากรุ้มันเหมือนกัลป้าว : ]

4. simking

simking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอยืนยันค่ะ ว่าการถอดจิตมีจริง

5. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ธรรมใด ถ้าไม่ทำ ก็ไร้ค่า

6. acspclubs

acspclubs เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    สามารถทำไ้ด้จริงครับ

แต่ทำไปเพื่อ? ทำได้ก็ใช่ว่าจะนิพพาน

เอาเวลานั่งถอดจิต ไปปฏิบัติดีกว่าครับ ไปทำบุญทำทานดีกว่าครับ

อย่าหลงในอภิญญามากนัก เดี๋ยวจะไม่ได้มรรคผลนะครับ

แล้วการสอนถอดจิตนั้น คุณทำได้หรอ?

คุณเป็นมหาอาจารย์หรอ?

้ถ้าสมมุติว่ามีคนปฏิบัติตามที่คุณสอนแล้วเค้าเกิดหลงทาง

หรือมีประสบการณ์ภายใน คุณจะช่วยเค้าได้หรอ

ถ้าเค้าโดนมารแทรกคุณช่วยเค้าได้หรอ ถ้าเค้าถอดจิตแล้วกลับคืนร่างไม่ได้

เค้าตายคุณช่วยเค้าได้หรอ

รวมๆคุณรับผิดชอบได้รึเปล่า?

อีกอย่างนึง คุณปฏิบัติได้รึเปล่า มิใช่ว่าคัดลอกมาจากที่อื่น

อันตรายจริงๆ

7. eakkalug_1

eakkalug_1 สมาชิก

ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเกี่ยวกับพวกนี้ครับ แต่ผมมีประสบการเรื่องแปลกๆที่เกิดกับตัวผมประจำแต่มีไม่ประจำอยู่สองสามครั้งที่ยกตัวอย่างมีอยู่เรื่องนึงคือ เรื่องมีอยู่ว่าผมนอนฝันเห็นสิ่งต่างๆมากมายแล้วสุดท้ายก็รู้ว่าตัวเองกำลังฝันอยู่ มีอยู่วันหนึ่งที่ผมฝันว่าไปไหนก็ไม่รู้ซึ่งสถานที่นั้นเป็นเหมือนกับป้ายรถเมลล์เหมือนกับเรื่องจริงเด่ะ เหมือนกับต้องรออะไรสักอย่าง (ปรกติจะไม่นั่งรถเมลล์จะใช้รถส่วนตัวตลอด)นั่งรอไปสักพักจนรู้สึกตัวว่า เอตอนนี้ไม่ใช่เรื่องจริงแล้วนะจะต้องกลับแล้วนะ (กลับเข้าร่างต้องรีบตื่น ซึ่งปรกติจะเกิดเหตการณ์ที่ฝันแล้วรู้เป็นประจำแล้วก็จะตื่นได้ตามใจฉันประจำ)แต่แล้วพอจะกลับมาเข้าร่างแต่ก็กลับไม่ได้(ซึ่งวิธีกลับผมมีอยู่สองวิธีคือนั่งสมาธิในฝันเหมือนกับว่าต้องจูนคลื่นหาร่างซึ่งปรกติจะใช้วิธีนี้แล้วได้ผลประจำแล้วอีกวิธีนึงคือมีสิ่งศักสิทธิ์ที่ไม่เคยเห็นหน้าพากลับโดยการดึงแขนเข้าร่างแล้วตื่น ซึ่งต้องเลือกวิธีแรกโดยปริยายเพราะวิธีที่สองไม่เกิดขึ้นสักที ณ เวลานั้น)ตอนนั้นรู้สึกไม่มีใครโดดเดี่ยวแล้วก็นั่งร้องไห้ แต่ไม่น่าเชื่อหันไปข้างๆ มีญาติพี่น้องเต็มไปหมดซึ่งตอนนั้นรู้เลยทันทีเหมือนกันว่าเราซวยแล้วโดดภาพลวงตาเราแล้วสงใสเราตายแล้วแน่ๆเลย ทำยังไงดี ผลสุดท้ายในใจผมเกิดรักแม่ขึ้นมาบัดดล จนอดกลั้นไว้ไม่อยู่แล้วก็ตะโกนออกไปบอกว่าคิดถึง พอคำว่าแม่ เข้าถึงร่างทันที สุดยอดมาก นึกแล้วยังสงใสจนถึงทุกวันนี้ว่าทำไมเกิดขึ้นกับเราได้ยังไง ซึ่งเหตุการณ์นี้เป็นเหตุการณ์ที่น่าสพรึงกลัวกับตัวผมมาก เพราะไม่เกิดกับใครก็จะเข้าใจว่าโม้ แต่ผมขอบอกกับพี่ๆน้องๆในนี้ได้เลยว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมในตอนนั้นผมมีสติครบทุกอย่างจนสามารถมาเล่าได้ทุกขั้นและทุกตอน จนผมกลัวและไม่ทำสมาธิอีกเลยเพราะกลัวว่าตัวเองจะไม่ได้กลับในครั้งต่อไป แล้วปรากฎว่าทุกวันนี้ผมจะมีอาการเหมือนกับข้อความตามข้างบนที่มีการแบ่งปันกันมาดังนี้

ภาวะปรับจิตให้หายตกใจ เพื่อรักษากายทิพย์สะเทือน เรียกว่า ปรับธาตุของกายทิพย์ที่สั่นสะเทือนนั้นให้นิ่งและคืนสู่สภาพปรกติ

อย่าลืมหลักการปรับจิตหลังภาวะตกใจนี้ มีความสำคันต่อผู้ที่จะฝึกจิตมาก เพราะหลักการนี้ จะทำให้ท่านพ้นจากการเสียสติเพราะนั่งสมาธิ

อาการของคนที่ป่วยเพราะกายทิพย์สะเทือน

1 ) คนที่ป่วยชนิดเบาๆ คือหลังตกใจแล้ว ไม่ได้สมานกายทิพย์ จะมีอาการเบื่อหน่ายชีวิต เมื่อยๆ ชาๆ ไม่ค่อยมีจิตใจจะทำงาน และพอตกบ่ายก็จะมีอาการง่วงเหงาหาวนอน มึนศีรษะ ปวดหัวเล็กน้อยจนปวดหัวมาก

วิธีรักษา

พยายามหาเวลานั่งสมาธิให้มากที่สุด โดยเฉพาะอย่างยิ่งตอนบ่ายที่ง่วงนอนไม่ควรไปนอน แต่ไปนั่งฝึกสมาธิปฏิบัติเช่นนี้ 7 วัน ก็จะหายเป็นปกติ

ซึ่งถ้าทำตามขั้นตอนนี้หายผมจะเข้ามาบอกภายใน 7 วันนี้ครับ ขอขอบคุณครับที่มีวิธีที่จะทำให้ผมหายได้จะลองไปทำดู เพราะปรกติผมจะเป็นคนที่ความจำไวมากและมีความกระตือรือร้นที่จะทำงานมากแต่ทุกวันนี้ไม่อยากทำงานเบื่อหน่ายชีวิต อย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน ที่อ็อฟฟิตก็ไม่ได้ทเลาะกับใครด้วยแต่มันเกิดขึ้นมาในจิตใจเองโดยไม่รู้สาเหตุ แต่อ่านข้อความข้างบนรู้สึกว่าโดนใจ อย่างนี้ต้องลอง

8. sayoompol

sayoompol สมาชิกใหม่

อนิจจัง ไม่เที่ยง, ไม่แน่นอน, เปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ
    ทุกขัง สภาพที่ทนอยู่ในสภาพเดิมไม่ได้ โดยทั่วไปหมายถึงสังขาร
    อนัตตา ไม่ใช่อัตตา, ไม่ใช่ตัวไม่ใช่ตน

9. chiwgim

chiwgim เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะฝึกทางนี้ เค้าไม่กลัวตายกันครับ ถ้าตายขณะที่ได้ฌานขั้นต่ำก็ชั้นพรหม

10. vergo shaka

vergo shaka เป็นที่รู้จักกันดี

เหรอจ๊ะ หนู ทำไงเอ่ย555

11. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    เรานึกว่าจะเป็นแต่กระทู้เรา ค่อยโล่งใจหน่อย เอาเถอะได้หรือไม่ได้ รอทำเองเกดี๋ยวก็รู้ค่ะ555

12. คนบางกอก

คนบางกอก เป็นที่รู้จักกันดี

การถอดจิตหรือกายทิพย์ไม่ใช่เรื่องพิเศษ ใครๆก็ทำได้ถ้าได้รับการฝึกฝน ไ่ม่ใช่เรื่องเฉพาะของชาวพุทธแต่เป็นเรื่องของธรรมชาติของจิต

ฝรั่งเรียกสิ่งนี้ว่า astral projection

จริงๆแล้วการถอดจิตมีหลายวิธี ถ้าสนใจควรหาอ่านเอา ถ้าไม่อยากถอดผ่านการนั้นสมาธิแนะนำให้หาหนังสือมาอ่านเกี่ยวกับ astral projection, astral travel

13. love_ucool

love_ucool สมาชิกใหม่

ถึงพี่ นักสถิติ ครับ ^_^
    เหนด้วยมากมายเลยครับ
    ผมเป็นแค่เด็กคนหนึ่ง (ผมเพิ่งเข้าเว็บนี้มาวันแรกวันนี้ล่ะครับ)
    อ่านะครับ อาจจะดูว่า เด็กๆจะไปเข้าใจอะไร แต่ผมก็เข้าในนะครับ

ถอดจิตทำกันได้ทุกคนแน่นอนเลยครับ
    ขอแค่ใช่เวลา + ความพยายามหน่อย
    ถ้าตั้งใจจริงวันละ 2-3ชั่วโมงไม่ต้องต่อกันก็ได้ ซักเดิอนนึงก็ถอดจิตได้แล้วล่ะครับ
    บางคนคิดว่าถอดจิตเนี่ย คือ เอาวิญญาณออกจากร่างแล้วเดินเพ่นพ่านไปไหนก็ได้
    ไม่ใช่แน่นอนครับ ถ้างั้นคนถอดจิตได้คงเทพไปแย๊วอ๊ะ 55+
    ถอดจิตก็คือ รู้ว่า เรากำลังคิดอยู่ กายนี้ ไม่เกี่ยวกับความคิดเราเลย
    ความคิด ไม่ใด้หมายถึงที่เรียนๆกันอย่างซีรีเบลรัม=หน่วยความจำ เมดุลลาออฟลองกาต้า=ควบคุมการทรงตัว นะครับ
    ความคิดหมายถึงความนึกคิดล้วนๆเลยครับ
    แยกความนึกคิดได้โดยปริยายเลยครับ
    ถ้าใครเคยถอดจิตได้
    ผมก็ไม่รุ้อ่านะ แต่ประมาณว่า มัน วืบๆ เปลี่ยนภพภูมิได้น่ะ
    ถ้าใครเปลี่ยนและไปยังสวรรค์อะไรประมาณนี้อ่ะนะครับเห็นเทวดาตัวเป็นๆได้จริงๆนา
    อย่าคิดว่าเทวดาแค่ใส่มงกุฎแล้วเหาะไปมานะครับ
    เทวดาอะไรท่านจะมีผิวพรรณที่เรียกว่า สวยมากเลยครับ
    อั้ม พัชราภายังสู้ไม่ได้นะครับเนี่ย 55+

ที่ผมจะบอกต่อไปนี้อาจดูเป็นการต่อว่านะครับ แต่ไม่ใช่หรอกครับ บอกเฉยๆว่า

พวกที่ใกล้เคียงกับศาสนาพุทธ(ชาวเรารู้ๆกันอยุ่นะ)แค่ถอดจิตได้
    ไปคิดว่าเฮ้ย นี่ชั้นตรัสรุ้แล้ว แล้วก็หลงละเริง
    แค่ถอดจิตได้ ไม่ได้หมายความว่า รุ้เห็นทุกสิ่งนะครับ
    มันลึกกว่านั้นเยอะครับ

ใครที่ถอดจิตได้ เป็นเรื่องดีนะครับ บางคนที่ถอดจิตแล้วเห็นเทวดา
    จิตหลุดกันเป็นแถบเลย
    ให้ภาวนา เห็นหนอ ๆ น้าครับ
    สำหรับใครที่พยายามอยู่ ก็สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ^_^

ปล.ถ้าอยากทำง่ายๆก็ทำสมาธินั่นแหละครับ ก็ถอดจิตได้แล้วครับ ใช้เวลาหน่อยนะครับ >.<

14. รุจิธัมโม

รุจิธัมโม สมาชิกใหม่

3 พฤศจิกายน 2010
    ถึงคุณ _telwada

ถึงคุณtelwada ผมได้อ่านข้อความของคุณทั้งหมดแล้วครับ ผมไม่เห็นด้วยกับคุณเป็นอย่างยิ่ง ตามที่คุณได้กล่าวในข้างต้นว่า คนที่สามารถจะถอดจิตได้นั้น อย่างน้อยต้องสำเร็จถึงโสดาบัน หรือได้มรรคผล คุณกล่าวอ้างว่าบุคคลทั่วไป หรือพระสงฆ์ หรือชี ไม่สามารถถอดจิตได้ แล้วคุณยังกล่าวอ้างว่า คุณสามารถถอดจิตได้มาแล้วถูกธาตุไฟเข้าแทรก ผมขอให้เหตุผลในการแย่งความคิดเห็นของคุณดังนี้นะครับ 1.พระพุทธองค์ทรงตรัสสอนไว้ว่าบุคคลที่อยู่ในการครองเรือนอยู่นั้น สามารถเป็นพระโสดาบันได้ ซึ่งในพุทธประวิติก็มี ผมเชื่อว่าคนทั่วไปก็น่าจะรู้ ซึ่งขัดกับความคิดเห็นของคุณ ที่กล่าวว่าคนทั่วไปนั้น ไม่สามารถถอดจิตได้ เพราะไม่ได้เป็นพระโสดาบันหรือได้มรรคผล 2.คุณกล่าวอ้างว่า คุณสามารถถอดจิตได้ นั้นแสดงหมายความว่า คุณได้มรรคผล หรือคุณเป็นพระโสดาบันแล้วใช่หรือไม่ เพราะคุณกล่าวอ้างว่าคนทั่วไปไม่สามารถถอดจิตได้ แต่เท่าที่ผมฟังความคิดของคุณ ผมคิดว่า คนที่เป็นพระโสดาบันหรือบรรลุธรรมนั้น ไม่น่าจะมีความคิดหรือปรามาสบุคคลอื่นเช่นนี้ แค่คำพูดของคุณก็เป็น วจีกรรมแล้ว บุคคนที่นำความรู้ในเรื่องของธรรมะมาเผยแผ่ให้ผู้อื่นได้รับรู้นั้นถือว่าเป็นธรรมทาน ถึงแม้ว่าความคิดของเขานั้นจะผิดหรือไม่ก็ตาม แต่เขาก็มีเจตนาที่บริสุทธิ์ คุณไม่ได้อนุโมธนาบุญกับคุณกระเจียวทีหนึ่งแล้ว คุณยังกล่าวติเตียนผู้ที่มีจิตบริสุทธ์ แถมยังกล่าวคำปรามาสพระสงฆ์ ชี หรือบุคคลทั่วไปว่าไม่สามารถถอดจิตได้ นั้นหมายความว่าคุณกำลังกล่าวว่าเขาทั้งหลายเหล่านั้น ไม่สามารถสำเร็จโสดาบัน หรือมรรคผลได้ เพราะคุณบอกว่าจะถอดจิได้ ต้องได้มรรคผล บรรลุในธรรม บุคลทั้วไปไม่สามารถทำได้ ถ้าสิ่งที่ผมกล่าวไปนั้น ทำให้คุณไม่สบายใจ ขออภัยทานด้วยนะครับ ที่กล่าวมานี้ไม่ได้เพื่อติเตียนแต่อย่างได้ แค่แสดงความคิดเห็นเท่านั้น ทั้งนี้ก็ขออนุโมธนาบุญกับคุณกระเจียวด้วยนะครับ ที่ให้ธรรมะเป็นธรรมทาน .........สาธุ

15. รุจิธัมโม

รุจิธัมโม สมาชิกใหม่

3 พฤศจิกายน 2010
    ผมไม่เห็นด้วยกับคุณtelwadaเป็นอย่างมาก คุณกล่าวว่าบุคคลทัวไปหรือพระสงฆ์หรือชีนั้นไม่สามารถถอดจิตได้เพราะบุคคลที่จะสามารถถอดจิตได้นั้น ต้องบรรลุธรรมหรือ เป็นพระโสดาบัน ไม่จริงครับ อย่าว่าแต่พระสงฆ์หรือชีเลย แม้คนทั้วไปที่อยู่ในการครองเรือนก็สามารถเป็นพระโสดาบันได้ แล้วที่คุนกล่าวว่าไม่มีมนุษย์สามารถถอดจิตได้ นั้นหมายความว่าพระโสดาบันในโลกนี้ไม่มี พระอรหันในโลกนี้ไม่มี แม้พระพุทธองค์ก่อนที่พระพุทธองค์จะเข้าพระนิพพาน พระองค์ก็ยังคงเป็นมนุษย์ ยังมีสังขารอยู่ จากที่คุณกล่าวมาคุณคิดอย่างนี้ใช่หรือไม่ แล้วที่คุณบอกว่า คุณสามารถถอดจิตได้ มีธาตุไฟเข้าแทรกนั้นหมายความว่าในโลกนี้มีคุณเพียงคนเดียวที่สามารถถอดจิตได้ใช่หรือไม่ นั้นหมายความว่าคุณบรรลุธรรมแล้วใช่หรือไม่ แต่เท่าที่ผมได้อ่านความคิดของคุณแล้ว ผมคิดว่าบุคคลที่บรรลุธรรมไม่น่าจะมีความคิดเช่นคุณ การปรามาสบุคคลที่แจกจ่ายธรรมะเป็นธรรมทานไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง ซึ่งผู้ที่บรรลุในธรรมแล้วเขาจะไม่ทำเช่นนั้น

16. ruangsin

ruangsin เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการถอดกายทิพย์เหรอเคยเป็นตอนเป็นนักศึกษาลองนั่งสมาธิ7วันจนหูดับไม่ได้ยินเหมือนไม่ได้หายใจตัวแข็งทื่อจากนั้นมันก็มืดไม่รู้สึกอะไรเลยตอนนี้แหละน่ากลัวต่อมาสักครู่ความสว่างก็เกิดขึ้นมองเห็นตัวเองมีสองตัวตัวหนึ่งนั่งนิ่งอยู่อีกตัวหนึ่งใสเหมือนแก้วตัวนี้แหละมันทะลุประตูไปได้ไปมาเร็วเท่าความคิด ทุกวันนี้ไม่ได้ทำถึงขนาดนั้นเอาแค่ให้นิ่งพิจารณาความทุกข์ที่เกิดขึ้นในแต่วันเพื่อหางทางดับมันก็มีความสุขดี ผมคิดว่าการปฏิบัติตามหลักของศาสนาพุทธสรุปแล้วมีจุดประสงค์เพียงประการเดียวคือ การพ้นทุกข์ ทุกข์เกิดจากกิเลส กิเลสเข้ามาหาเราได้ทาง หู จมูก ลิ้น กาย ใจ เท่านั้น แหละถ้ามีสติดีๆหน่อยมันก็เข้ามาไม่ได้ เมื่อมันเข้ามาไม่ได้มันก็ไม่เป็นทุกข์เพราะมันไม่ได้ไปยึดถือมาเป็นของตนเอง ถ้าหมดกิเลสไปจากใจมันก็น่าจะไปนิพพานอย่างที่ท่านว่านั้นแหละ จะถูกหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกันเพราะผมทำแบบนี้ ผลที่ได้ก็คือความเย็นของจิต คนที่ทำก็น่าจะมีความรู้สึกแบบนี้แต่ถ้าทำแล้วรู้สึกกระวนกระวาย นั้นแหละผิดหลักผิดวิธีแล้ว

17. banana603

banana603 สมาชิก

เพราะเหตุผิด ๆ ผลตามมาจึงเป็นโทษ
    หากรู้ลึกถึงสิ่งที่เรียกว่า จิตแล้ว เปรียบจิตกับวิทยาศาสตร์เป็นสิ่งใดเล่า ...

18. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    โหตั้งแต่ ปี 2004 กระทู้นี้

ก็คงเป็นเรื่องเฉพาะตนอีกเช่นเคย

ใครทำได้มาเล่าให้คนอื่นฟัง น้อยคนที่จะเชื่อ

อยากรู้เองก็ต้องลงมือทำเองครับ สู้ๆ

19. toomtam1990

toomtam1990 สมาชิกใหม่

28 ธันวาคม 2010
    ผู้รู้ช้วยบอกทีครับผม ว่าสิ่งที่เกิดขึ้นกับผมมันคืออะไร
    ไม่รู้ว่าเป็นความฝันซ้อนฝันรึเป่าหรือการถอดจิตอะไรกันแน่
    คือว่ามีวันนึงผมหลับอยู่ แล้วทีนี้ ผมลุกไปฉี่ในห้องน้ำ แบบหลับตาไปเข้าหนะครับ
    เหมือนพึ่งตื่นนอน ห้องน้ำอยู่ข้างๆ เตียงผม คือผมพักอยู่หอพักคับ
    จากนั้นผมจึงลืมตาขึ้น ภาพที่เห็นตอนลืมตาของผมมันเป็นภาพที่ผมเห็นตอนกำลังนอนอยู่(มันจะภาพกำลังมองเพดานห้องหนะคับ)
    แต่พอหลับตาผมจะเห็นภาพที่กำลังอยู่ในห้องน้ำ ตอนนั้นผมตกใจมาก
    เลยรีบเดินออกมาจากห้องน้ำ พร้อมกับสลับกับการลืมตา
    ในขณะที่ลืมตาผมก็ยังเห็นภาพที่ผมเห็นตอนกำลังนอนอยู่(แต่ผมไม่ได้สังเกคดูเตียงที่ผมกำลังนอนเพราะรีบและตกใจมาก)
    จากนั้นจึงพยายามวิ่งออกไปนอกประตูห้อง และพยายามลืมตาไปด้วย
    ผมพยายามอยากมากที่จะลืมตาแล้วตื่นให้ได้ จากนั้นเห็นแสงสีขาว
    แล้วก็ตื่นขึ้นมาเลย พอตื่นมาผมรู้สึกตกใจมาก นั่งนึกเหตุการณ์
    หลังจากวันนั้นค้างคาใจมาก เลยเข้ามาค้นหาในกูเกิ้ลเจอกระทู้นี้เข้าดู
    เผื่อจะมีคนช่วยตอบคับ สำหรับเรื่องการถอดจิตนั้น ผมอยากจะลองฝึกอยู่นะคับ แต่ขอให้จิตใจพร้อมกว่านี้ก่อน
    คนที่ช่วยตอบก็ขอบคุณล่วงหน้าคับผม ยังงงจนถึงวันนี้ ขอบคุณๆ กระเจียว มากนะคร้าบสำหรับบทความ

20. sakara

sakara Active Member

เหมือนฝันซ้อนเลยครับ ผมก็เคยนะ คล้ายๆ กัน

แต่ถอดจิตน่าจะได้ตอนที่ตัวมีสติสตางค์ครบๆ มากกว่านะ

เพราะผมว่าอภิญญาคู่กับการเจริญสติ และสมาธินะ