การถอดจิตมี3วิธี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กระเจียว, 22 กันยายน 2004.

1. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    เป็นข้อความที่อ่านดูแล้วเข้าท่านะครับแต่ใครจะทำได้จริงมั้ยกระเจียวรู้แก่ใจดีว่าไง.....(อิอิ)

2. มรรคโกวิโท

มรรคโกวิโท สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2011
    สุดยอดเลยครับคุณกระเจียว

สิ่งที่คุณกระเจียวได้โพสลงมานั้น ผมเคยมีประสบการ์ณคล้ายกันมาก แต่จะมีบางอย่างที่คุณกระเจียวโพสนั้น ฟังดูน่ากลัวเกินไปนิดหน่อยครับ แต่มีประมาน80เปอร์เซ็นต์ที่ตรงกับการปฎิบัติที่ผมเคยผ่านมา ถ้ามีใครสงสัยว่าจะทำได้จริงหรือไม่ ก็ลองโทรมาคุยกันได้นะครับ 0838366667 นะครับ ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อคิดสะกิดใจสำหรับผู้ที่เคยทำได้ไม่ได้บ้างและผู้ที่อยากทำได้บ้างหรือทำยังไม่ได้

แวะมาอ่านครับ...
    อนุโมทนานะครับสำหรับผู้ที่เคยทำได้.และท่านที่อยากจะทำได้บ้าง และทำได้บ้างและทำไม่ได้อีกบ้างก็ตาม...ทำมาแล้วหรือยังไม่ทำก็ไม่เป็นไรครับ...แต่ขอแนะนำว่าถ้าทำได้ให้เค้าพิจารณากายก่อนหรือให้เดินวิปัสสนาจนเห็นไตรลักษณ
    ก่อนจะดีกว่า..เดี๋ยวออกไปก่อนที่จิตเค้ายังไม่นิ่งจริงๆ.ยังเสี่ยงๆอยู่.
    เพราะการที่เค้าออกไปนั้นเค้ายังมีการเกิดอยู่ จิตเราเป็นธรรมก็จริง ดูเหมือนว่าไม่หยึดติดอะไรก็จริงแต่ว่ายังเป็นกิเลสธรรมอยู่ แต่จะกลายเป็นมิจฉาสมาธิโดยไม่รู้ตัวเพราะเรื่องแบบนี้จิตเค้าดื้อและชอบแบบ
    นี้อยู่แล้วที่นี้หละใครบอกไม่ได้เลยหละงานนี้เพราะบางทีดวงจิตเค้าก็ยังบิดบังเค้าอยู่ก็มี..บางคนโดนวิญญานหรอก พาไปพบพระอริยรูปโน้น รูปนี้ จนอาจคิดว่าตัวเอง..เป็นผู้วิเศษกว่าคนอื่น..เที่ยวปรามาสคนโน้นคนนี้ รวมทั้งพระพุทธ พระธรรม หรือแม้กระทั่งพระสงฆ์(ลองตรึกตรองในความคิดจุดนี้ให้ดีๆนะครับ) จนกระทั้งเลยไปคิดว่าตนเอง..เป็นพระพุทธเจ้าอีกองค์เลยก็มี..อาการแบบนี้คงไม่พ้นนรกภูมิแน่ๆ..
    ถ้าใครเคยทำได้แล้วนะครับคุณจะเห็นการเกิดของขันธ์ 5 ซึ่งเค้าจะแยกกันจนคุณทราบได้เอง ว่าการแยกรูปแยกนามเป็นอย่างไร ฉนั้นให้พิจารณากายหรือนามธรรมก่อน จนลงไตรลักษณ์ จนจิตอยู่ในกระแสธรรมจริงๆ และนิ่งจริงๆ และให้เป็นสัมมาสมาธิจริงๆ ลองนึกถึงคำสอนของพระพุทธเจ้าดูนะครับว่าจะเป็นการพิจารณาอยู่ในกายเราทั้งนั้น
    ส่วนความสามารถพิเศษอะไรก็ตามถ้าคุณมีของเก่าอยู่เค้าจะกลับมาเองโดยที่ไม่ต้อง
    ไม่ฝึกอะไรเลยถ้าอารมย์ ณ จุดนั้นตรงกับของเก่าที่คุณเคยมีมาก่อน หรือคุณอยากจะฝึกใหม่ในตอนนี้ก็ไม่ยากและไม่เสียหายอะไรเพราะไม่มีทางที่คุณจะนำไป
    ใช้ในการที่เป็นอกุศลแล้วเรื่องดีๆทุกอย่างจะทำได้เองโดยบริสุทธิใจ จากนั้นก็มาละกิเลสละเอียดต่อไป ที่นี้ก็ละอกุศทั้งปวง
    ทำแต่กุศล กรรมใหม่ก็เป็นกิริยา บุญใหม่เราทำแต่ก็ไม่หยึด อย่างนี้จะได้เป็นคนอยู่เหนือบุญเหนือปาบ เดินทางสู่เส้นทางตาม
    หลักธรรม คำสอนของ พระพุทธองค์ต่อไป ..
    ขออนุโมทนากับผู้ที่เคยทำได้แล้วเดินตามรอยพระพุทธองค์ด้วยนะครับและก็
    ขอบคุณครับสำหรับทุกท่านที่ต้องมาอ่านอีกครั้ง ขอโทษนะครับที่ขุดกระทู้มาตอบ..เพื่อหวังว่าจะมีข้อคิดสกิดใจซอดแทรกได้บ้าง​

4. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    ยังทำไม่เป้นเลยมาดันกระทูใว้ให้ตัวเองอ่านครับ อยากถอดดูบ้าง งิงิ

5. 7 เทพธรรมะ

7 เทพธรรมะ สมาชิกใหม่

ผมก็ว่าจะลองทำดุูเหมือนกันเรื่องการถอดจิต แต่กลัวครับ ผมเชื่อนะว่ามี ขนาดพระพุทธองค์ยังทรงแสดงปาฎิหาริย์ได้เลย คุณtelvada ก็อย่าเถียงหลาย รับฟังเขาหน่อย คุณโพสต์ได้ เขาคนอื่นก็ย่อมโพสต์หากแต่ข้อความนั้นำม่ำปสร้างความรังควานใจแก่บุคคลอื่น อันธาตุไฟเข้าแทรกนั้นนะ ทะแม่งๆนะครับไม่เคยได้ยิน เหมือนหนังจีนที่เขาว่านั้นล่ะ เหาะได้วันไหนบอกผมด้วยนะ ...........เปนกำลังใจให้คนโพสตืเรื่องนี้ครับ

6. Thipkana

Thipkana สมาชิกใหม่

- -;

มันก็แล้วแต่คนจะเชื่อนิ ถูกมั้ยล่ะ สิทธิส่วนบุคคลนีนา - -!!

7. army biggun

army biggun สมาชิกใหม่

ขอพูดนิดหน่อย

เรื่องที่คุณเจ้าของกระทู้กล่าวมานั่น ไม่สามารถตัดสินได้ว่าถูกหรือผิด เพราะอยู่ที่ตนเองจะลองปฏิบัติ และใช้วิจารณญาณของแต่ล่ะบุคล แต่คุณที่อ้างตัวว่าเข้าญาณได้ หรือธาตุไฟเข้าแทบ จะให้ประชาชนคนอื่นๆเชื่อคุณได้ยังไงครับว่าถูกหรือไม่ และการที่มาพูดขัดคอ ท้าทายต่างๆ คนที่ปฏิบัติตัวได้จริงๆ เขาไม่ทำตัว...แบบนี้หรอกครับ อีกอย่างคือ ภาษาที่คุณใช้พูดแต่ล่ะประโยคนั่น มันเวอร์ไปรึปล่าวครับ คุณมาจากสมัยอยุธยารึปล่าว ทำไมต้องพูดดอกๆอะไรพวกนี้ด้วย คุณบอกว่ายังมีคนที่เหนือกว่าคุณอยู่ ทำให้ธาตุไฟเข้าแทรก ผมสงสัยว่า คุณเล่นของเหรอ แล้วยังกล้ามาท้า ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้เก่งที่สุด ผมเคยเจอน่ะครับ คนที่ชอบท้าทาย ว่าตัวเองเก่ง ถอดจิตได้บ้าง มีพลังจิตเหนือคนอื่นๆบ้าง แต่แล้วก็ต้องจบชีวิตลงเหมือนกับทุกคน ขอเตือนไว้ ณ ที่นี้นะครับ ว่า ทุกคนเกิดมาก็ต้องตาย ฉนั้นการจะถ้าอะไรใคร ระวังตัวไว้ให้ดีครับ ปล.ถ้าถอดจิตได้ ต้องถอดให้เร็วกว่ากระสุนน่ะครับ ถึงจะรอด

8. army biggun

9. army biggun

ไปอ่านกระทู้อื่นๆแล้ว อยากจะพูดอีกครับเกี่ยวกับคุณ เทวดา เถียงคำไม่ตกฟาก กู่เรื่องขึ้นมาเถียงคนนั้นคนนี้ ใครเค้าอธิบายไม่ได้ ต้องว่าคนอื่นผิดตลอด ว่าเค้ารู้น้อยไม่รู้จิง ถ้าคุณไม่กลัวบาปกรรม ไม่กลัวนรกแล้วล่ะก็ โปรดระวังคนอารมณ์ร้อนด้วยน่ะครับ อย่ามาลอกลวง อย่ามาเถียง อย่ามากุเรื่อง อย่ามากวน... ต้องยอมรับน่ะครับว่า คุณเป็นคนหัวแข็ง แต่พนันได้เลยว่า ไม่แข็งกว่าตะกั่วความเร็วสูงแน่นอน และฉับพลันรัศสี..่าเหว อะไรนั่นก็ช่วยคุณไม่ได้น่ะครับ (ขอเคืองเป็นการส่วนตัวน่ะครับ)
    ปล.ผมไม่ต้องการคนหลอกลวง ผมไม่ถูกชะตากับคนโกหก ขอให้เป็นครั้งนี้ครั้งเดียวที่เกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นบนหน้าเว็บดีๆแบบนี้ ต้องขออภัยทางเจ้าของเว็ปด้วยครับ พูดดีด้วยไม่ได้ ก็ต้องกำจัดให้หายไปจากโลกนี้ครับ

10. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

ขอสนับสนุนบทความที่เจ้าของกระทู้เขียนไว้ข้างต้นว่าเป็นความจริง เพราะฉันเคยทำได้มาแล้วเมื่อตอนอายุ 9 ขวบ แล้วก็ไม่เคยถอดอีกเลย เพราะครูบาอาจารย์ที่สอนบอกว่ามันอันตราย การถอดกายทิพย์จะต้องทำในที่ๆ ไม่มีใครเห็น เป็นห้องมิดชิด เพราะหากกายเนื้อได้รับความกระทบกระเทือนเพียงเล็กน้อย กายทิพย์ก็ไม่สามารถกลับเข้ากายเนื้อได้ และการถอดกายทิพย์ไปในที่ต่างๆ อาจทำให้ศีลขาดได้ และมันก็เป็นฤทธิ์ที่เป็นโลกิยะ หลงทางได้ถ้าทำบ่อยๆ ไม่หลุดพ้น

วิธีที่ทำก็เป็นวิธีของหลวงปู่้มั่น เดินสมาธิแนวอานาปานสตินี่แหละ ได้ดวงแก้วปฐมมรรคก็ถอดกายทิพย์ได้ แต่ศีลต้องสมบูรณ์ ศีลอะไรก็ได้ทั้งนั้น ศีล5 ศีล8 ศีล10 หรือศีล 227 ได้ทั้งนั้น แต่ต้องสมบูรณ์

จะไปที่ไหนในโลกไปได้ทั้งนั้น เพียงแค่กำหนดจิตในสมาธิ อธิษฐานจิตเมื่อถึงฌาน 4 ถอยมาฌาน 3 ไปได้เลย รู้จริงเห็นจริง แต่ไม่เกิดประโยชน์ เพราะไม่ได้ทำให้หลุดพ้นจากวัฏฏะ

11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โมทนาครับ

สิ่งที่พี่เขียนมาผมเจอมาแทบทุกอย่างครับ

พี่ จขกท. ยังมาออนจะจำอยู่หรือเปล่าครับ

มีเรื่องจะสงสัยจะถามและขอคำแนะนำหน่อยครับ

12. heen

heen สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2011
    การถอดจิต

วิธีการถอดร่าง
    1.ทำหลังเที่ยงคืนเท่านั้น
    2.จุดธูปไว้หัวนอน3ดอก
    3.นอนหลับตาแล้วตั้งสมาธิให้ดี
    4.นึกถึงที่ๆเราจะไปเปนอันดับแรก
    5.กลั้นหายใจ10วินาที
    6.จาดนั้นคุณก้อจะไปในที่ที่คุณต้องการ
    7.เมื่อคุณรูสึกว่ากลิ่นธูปเริ่มหายไปให้มองหาแสงสีขาวแล้วเดินเข้าไป
    8.ถ้าคุณกลับไปไม่ทันคุณจะกลับไปไม่ได้อีกเลย
    9.ถ้าทำเกิน2ครั้งอายุของคุณจะสั้นครั้งละไป99วัน
    ใครที่อ่านแล้วคิดดูให้ดีน่ะถ้าอยากจะสนุกก้อต้องมีอะไรแลกเปลี่ยนและนั่นก้อหมายถึงชีวิตของคุณเองนั้นแหละได้มาจากคัมภีย์เขมรโบราณ
    คำเตือน ผู้ใดที่อ่านแล้วต้องนำไปโพสต่ออีก5ครั้งไม่งั้นอีก7วันต่อไปคุณจะมีอันเป็นไปมีเรื่องของการถอดวิญญาณเพื่อออกจากร่างและคุณจะไปได้ทุกที่ๆต้องการ

13. Naiky

Naiky Active Member

10 พฤศจิกายน 2005
    ผ่านมา 8 ปี พึ่งมาเห็นกระทู้นี้ ไม่รู้เจ้าของกระทู้ไปนิพพานแล้วหรือยัง อิอิ..
    มาโพสเพื่อเป็นกำลังใจ และ อนุโมทนาบุญ กับ จขกท ครับ..

อันนี้ผมเคยอ่านครับ เป็นหนังสือของ แสง อรุณกุศล แล้วก็เคยทำตามได้ด้วย
    ผมลองอยู่หนึ่งเดือนครับ จนหลุดออกมาได้ในคืนหนึ่ง ครั้งแรกที่ออกมาได้
    ผมบังคับตัวไม่ได้ ลอยหมุนอยู่ในห้องเป็นลูกข่างเลยครับ จนมีพระรูปหนึ่งลอย
    ทะลุเพดานลงมายืนอยู่กลาง ที่ตัวผมหมุน แล้วท่านก็สอนต่อยอดให้ (นี่ครับประ
    โยชน์จากการถอดจิต)จนท่านจะไป เรานึกจะกราบท่านกายเราก็ลอยลงมาก้มกราบ
    ท่านเลยครับ พอเงยหน้าขึ้นมาท่านก็หายไปแล้ว พร้อมกับห้องมืดสนิท (ตอน
    ท่านมาห้องผมสว่างจ้า) ด้วยความตกใจ มันเกิดอาการสดุ้งกลับมาที่กายเนื้อ พอรู้
    ตัวที่กายเนื้อ อาการที่เจอคือ หัวใจเต้นอย่างเร็วและแรงมาก ผมกลัวจะตาย ลืมนึก
    ถึงข้อห้ามของหนังสือที่ให้จับลมหายใจสมาธิก่อนเพื่อประสานกายและจิต.. รีบลุก
    ขึ้นเดินไปเดินมาทันที ทำให้มีอาการร้อนๆหนาว ขนลุก บวมๆเบลอๆ ไปอีกหลายวัน

ผมเคยไปคุยกับคนเขียนมาแล้วครับไปถามหาข้อมูลเพิ่มเติม แต่รู้สึกว่าจะไม่ใช่ประสบการณ์ตรงของท่าน

หลังจากที่ออกมาได้ครั้งแรกแล้ว ผมก็ออกมาได้อีกตลอด ได้เจอพระ ผี เทวดา
    ได้รู้เรื่องอะไรๆ อีกเยอะเลย..

แต่เป็นที่น่าสังเกตว่า เวลาออกมาแล้ว ไม่สามารถเอากายนั้นไปที่ใหนๆ ไกลจาก
    ร่างกายเนื้อได้ ต้องมีพระ เทวดามา แล้วเหมือนท่านพาไปด้วยอำนาจของท่าน

ส่วนคุณ telwada น่าจะไม่ใชพระศรี หรอกครับ.. เพราะพระศรี ท่านไม่หัวเราะ
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า ท่านหัวเราะ หึ หึ หึ..

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ของคุณ Naiky ถ้ามาเจริญสติจนมีสติในทางธรรมมากพอ ครั้งต่อไปจะสามารถบังคับเค้าได้ อาจจะครั้งที่ 3 หรือ ครั้งที่ 4 (ถ้ายังทำได้อีก)และต้องเป็นแบบเค้าจะไปแต่เราบังคับไม่ให้เค้าไปให้ได้ก่อน.. ส่วนที่ไปไม่ไกลและควบคุมไม่ได้ในกรณีนี้นั้นเป็นเรื่องปกติครับ ..เพราะสติทางธรรมกำลังยังไม่พอควบคุมเค้าได้...ถ้าอยากไปไกลๆตอนนี้อาจจะต้องฝึกพวกความสามารถพิเศษ(มโนฯ)แต่ถ้าไม่ชอบ ก็มาเดินปัญญาลดกิเลสต่อ จะไปได้ไกลตามระดับของกิเลสในตัวเอง..มากกว่าที่อยู่บนภพนี้..ไปภพไหนก็ได้.. ระดับของภพภูมิที่สูงขึ้นและสภาพแวดล้อมที่มองเห็น จะเป็นดัชนีชี้วัดระดับของกิเลสในตัวเอง....และจะมีสติในทางธรรมตามไปไหนไปด้วยตลอด..ทำให้ลดโอกาสติดกิเลสตัวหนึ่ง ที่เรียกว่ากิเลสธรรมได้..และจะได้ไม่หลง ว่าตัว ว่าตน อีกด้วยครับ...
    อนุโมทนาสาธุครับ..

15. นันโท

นันโท สมาชิกใหม่

หัวใจของการปฎิบัติคือ

การวางกายกับใจและคืนกายกับใจให้ธรรมชาติ...แค่นี้คับ..ไม่ใช่จะมานั่งถอดจิตไปไหนต่อไหนกัน..ลืมไปหรือเปล่าว่าการปฏิบัติเพื่อทำให้ใจสงบพ้นจากทุกข์และละกิเลสได้นั้นก็คือหัวใจของการปฏิบัติ...ไม่ใช่นั่งอยากไปไหนมาไหนได้ถอดจิตอยากเห็นโน้นเห้นนี่..จะบอกให้นะคับที่ทำการอยู่นี่มันไม่ใช่ทาง..55+ระวังนะคับ..จะหลงโลกและหลงทาง...สุดท้ายและ ปล...เปงห่วงพวกเทอจัง...บายนะจ๊ะ

16. บุรุษไร้เงา

เห็นด้วยทุกประการครับ..
    ยกเว้นในกรณีที่จิตเค้านิ่งก่อนแล้วจริงๆ..และมีสติทางธรรมมากพอพร้อมด้วยการเจริญปัญญาควบคู่ไปด้วย..น่าจะช่วยแก้หลงโลกหลงทางได้นะครับ..
    อนุโมทนาสาธุครับ

17. bigcastza

bigcastza สมาชิกใหม่

เรื่องจริง100% (ลองมาแล้ว) ผมทำถึงตรงเห็นจิตของผมตอนนั้นร้อนที่หัวมากและกะเย็นผสมกัน ตอนนั้นผมกลัวเลยเลกไปก่อนกะจะทำอีกทีถ้าทำได้ผมจะมาบอก

18. bigcastza

bigcastza สมาชิกใหม่

และคุณtelwada คุณบอกว่ามยุษย์ไม่สามารถทำ แล้วทำไมผมจึงถอดได้ล่ะครับ....

ตอนที่ผมตกใจตอนถอดได้แล้วผมก็สูดลมหายใจ10ครั่งก็ดีขึ้น แต่ทำไมผมตกใจ เรียกว่า

กายทิพย์สะเทือนทำไมผมไม่เบื่อชีวิต แต่จะง่วงๆบ่ายเสมอกะไม่ได้คิดอะไร

หลังจากนั้นแล้ว1วันผ่านไปผมนั่งสมาธิอีกผมจับเวลา40นาทียังถอดไม่ได้และเหมือนๆร้อนกลุ้มใจ

แล้วครั่งที่ถอดได้ผมถอดได้ประมาณ20นาทีตอนนี้อยู่ๆก็ถอดไม่ได้สงสัย...

19. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    เชื่อใครไม่ได้นอกจากจะลองปฏิบัติเอง...

20. ngiem

ngiem สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2012
    ผมเเนะนำ อะไรทีมีสาระหน่อย นะ

ลองดูตัวอย่างหนัง เรื่อง Insidous เชี่งมันเกี่ยวโยงกันยังไง กลับ กานถอด จีตอะไรประมานเนี้ย แหละ เเต่เนี้อหามันมีสาระดีนะครับ น่าเชื่อถือ.ลองหามาดูนะครับ เเล้วคุญจะรู้ว่าถอดจีตมันเป้นเรื่อง ทีคนอย่างคุณ ควรเรียนรู้เปล่า !!!