การทดลองค้นพบ เวลาในความฝันแตกต่างจาก เวลาของโลกมนุษย์

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. เตอิ

เตอิ สมาชิก

25 กันยายน 2009
    อนุโมทนา:z10

ฝันของผมเป็นจิตสัมพันธ์ระหว่างพ่อกับแม่ ผมอยู่ กทม. 3 ปี ทุกครั้งที่ฝันถึงพ่อกับแม่ ก็รู้เลยว่า พ่อแม่กำลังบ่นคิดถึงและเป็นห่วง ผมเคยถามแม่ว่าเคยฝันไหม แม่บอกว่าเคยฝันเห็นผมเหมือนกันช่วงเวลาวันเดียวกัน สงสัยว่าเราคงจะสื่อสารทางความรู้สึกในฝันได้

ฝันบอกเหตุ.....;9k
    ผมได้รับองค์เจ้าพ่อกวนอูจากพี่ชาย แล้วผมนำองค์เจ้าพ่อไว้หัวเตียง ในคืนนั้นผมฝันว่ามีคนตัวใหญ่ดำ มานั่งทับผม โดยที่ผมนอนอยู่บนเตียงของพ่อ คนตัวใหญ่นั้น มองหน้าผม และจับขาข้างซ้ายของผม ผมพยายามสบัด ก็เลยตื่นขึ้นด้วยความตกใจ
    พอตื่นเช้ามาผมก็ทำงานบริษัทตามปกติ เล่าเรื่องราวในฝันให้ ผู้จัดการฟังเขาก็ไม่เชื่อเป็นเรื่องตลกไป ว่าคิดเป็นเอง
    ตกเย็นผมกลับบ้านเหนื่อยจากงานมาก ผมจะนั่งคุยกับแม่ทุกครั้งทุกวันที่เข้าครัว แม่ก็ใช้พ่อให้ไปซื้อของร้านค้าเดินไปทางถนนอีกฟาก
    แล้วจากนั้นได้ยินเสียงรถชน แม่วิ่งไปดูที่ถนน เห็นพ่อโดนรถมอเตอร์ไซด์ชน แล้วก็มีรถยนต์สวนกับมาอีก แม่ร้องดังมาก ผมรีบวิ่งไปหาทันที
    ผมจับตัวพ่อ จับที่จมูก ร้องไห้สุด ๆๆ
    แล้วพาพ่อไปโรงพยาบาล เอ็กสเรย์ดู พบว่า ขาพ่อหักข้างซ้าย....
    องค์เจ้าพ่อคงมาบอกเหตุ ....

หวนคิดถึงวันนั้นแล้วอดร้องไห้ไม่ได้เลย:'(

ช่วงหลังๆๆ ก็ฝันบ่อยคับ บอกเหตุ แต่เป็นเรื่องดีนะคับ
    ที่่ฝันบ่อยอาจเป็นเพราะเป็นคนหลับยาก หลับไม่สนิท

ผมว่าคงมีเพื่อนหลายคนที่ฝันบอกเหตุอย่างนี้
    yimm

2. neeook2005

neeook2005 สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2010
    ไม่เชื่อก็อย่าใส่ใจนะครับ เป็นประสบการณ์ในการฝันและสังเกตุตัวเองมาโดยตลอด
    ทุกคนมีความฝัน การฝันก็แตกต่างกัน อาจจะคล้ายบ้าง จำได้บ้าง ลืมบ้าง
    เป็นเรื่องธรรมดาแต่บางอย่าง คุณรู้หรือไม่ว่า การฝันของคุณ มักอยู่ในอดีตตกาลอยู่ในปัจจุบัน
    และอนาคตได้ ซึ่งเกิดจากความทรงจำ ความคุ้ันเคย ความไม่รู้ตัว
    และนั่นบางครั้งเราไม่ได้ใส่ใจมากนัก แต่ส่วนใหญ่ บางครั้งพูดตรงกันว่า
    "เอ๊ะ เหมือนเราเคยมาที่นี่ หรือเหมือนมันเคยเกิดขึ้นมาก่อน"
    และเสี่ยงโชคต่างๆ นาๆ และผมคนนึงที่เห็นความสำคัญกับการฝันค่อยข้างมาก
    วันนี้จึงมีอะไรๆ มาโม้ให้ฟัง จากประสบการณ์ที่เกิดขึ้น และเรื่องจริงที่จำได้
    เป็นความเชื่อส่วนบุคคลเด้อ ก็อยากจะเล่าสิ่งสำคัญ กลัวจะเยอะไป เอาเท่านี้หล่ะ
    เช่น ภาพที่มีหมอก และเมฆ เยอะมาก จึงมองไม่ค่อยเห็นว่าเป็นเมืองหรือ
    ภาพอะไร
    บางครั้งรู้ตัวเองว่าำกำลังฝัน และบางครั้งบอกตัวเองในอดีตว่า อนาคตเป็นเช่นไร
    พูดไปแล้วก็เหมือนคนบ้าครับ

เว็บไซต์ที่เกี่ยวกับความฝันหลายๆ คน ซึ่งผมไปเจอมา
    ความฝัน - PaLungJit.com

ภาพบางอย่างที่ผมพอจำได้ึซึ่งคิดว่าคงไม่มีในโลกนี้

เคยสงสัยมั้ยครับว่าทำไมเราฝันเป็นแบบนี้ ?

1. "เอ๊ะ เหมือนเราเคยมาที่นี่ หรือเหมือนมันเคยเกิดขึ้นแล้ว" (อ่านคำตอบสรุปข้างล้างนะ)
    2. เห็นภาพอดีตหรือเราตอนเด็กๆ ไปเรียนหนังสือบ้าง ไปเล่นกับเพื่อนบ้าง ไปที่ต่างๆ
    ลองสังเกตุดูนะ
    2.2 ถ้าเราไปที่ต่างๆ ไกลห่างจากบ้านแล้ว หากพยายามกลับบ้าน จะกลับไม่ถึงสักที
    2.2 ถ้าอยู่ที่บ้าน ก็ออกบ้านยาก ส่วนใหญ่จะอยู่ภายในบ้าน
    3. สถานที่ฝันจะเหมือนปัจจุบันแต่จะแตกต่างจากการกระทำ "ตามความดีงาม"
    3.1 ความดี สถานที่่ที่เราอยู่ห่างไกลบ้านหากหาทางกลับอุปสรรคจะมีน้อยแต่ละคนแตกต่างกัน
    3.2 ความชั่ว หรือ ทำดีน้อย หากเราพยายามกลับบ้าน หรือไปในสถานที่อื่น
    อุปสรรคในการเดินทางจะมีมาก นั่นเค้าเรียกว่า ฝันร้าย หรือ มีสัตว์ร้ายมาย่ามกาย
    4. ฝันเห็นคนที่ตายไปแล้วที่เรารู้จัก
    4.1 เราอาจจสื่อสารกับเค้าได้บางครั้ง แต่ส่วนใหญ่เราจะถามเค้า ไม่ใช่เค้าถาม
    4.2 ไม่บ่อยนักที่จะเห็นคนตายและขออะไรจากเรา ผีที่ขอส่วนใหญ่เค้าว่ามาขอส่วนบุญ
    อาหาร ต่างๆ "แต่ผมเดาว่าเค้าทำบุญมาน้อยและพยยามทำผิดกฏของผีหรือผู้ตาย"
    4.3 ผู้ตายอาจไม่มีสิทธิ์อยู่กับเราและไม่ขออยู่กับเรา ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน
    5. ฝันเห็นอนาคต สิ่งนี้เป็นเรื่องยากกับความเป็นไปได้ แต่ผมเป็นบ่อยมาก ไม่รู้จะพูดดีหรือไม่
    กลัวสิ่งที่เกิดขึ้นในบัจจุบันที่ไม่ดี แต่ก็อยากจะเล่าสักเล็กน้อย แต่ไม่ใช่ทำนายฝันนะครับ
    5.1 ฝันเห็นเพื่อนเก่า หรือญาติมิตร ตื่นเช้ามา หรือ 1-2-3 วัน
    จะเห็นเพื่อนหรือญาติมิตรสหายที่ไม่เคยเจอนานแล้ว
    5.2 ฝันเห็นญาตพี่น้องมีปัญหา ก็จะเกิดเหตุการณ์ร้ายแรงปางตาย หรือ ตายด้วยซ้ำ
    5.3 ฝันเห็นญาตพี่น้องดีใจ มีความสุข ญาตคนนั้นก็จะได้ลาบ ได้เงินทอง
    ลูกๆ สร้างความสุขให้
    5.4 ฝันเห็นในสิ่งที่หนักใจปัจจุบัน และเกิดขึ้นในอนาคตอีก 2-3 ปี
    6. ฝันเห็นในสิ่งที่ไม่เคยเจอมาก่อนในชีวิตและเจอสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    6.1 เห็นในสิ่งที่สวยงามมาก แต่ไม่ได้อยู่ในโลกของเราเลย แปลกแต่สวยจริงๆ
    ตึก หรือ อาคารที่แปลก แต่สวยมากๆ ซึ่งไม่อาจเดินเข้าไปได้
    (เหมือนมีบางอย่างและความรู้สึกบอกไม่ให้เข้าไป)
    6.2 เห็นต้นไม้ใหญ่ และใหญ่มากๆ บางต้น เหมือนมังกรที่ขดเลี้ยวไปมา บางต้น
    เหมือนมีสายใยสว่างสไหว และมีแสงออกมาตามกิ่งก้านใบ สูงเท่าเสียดฟ้า
    กิ่งก้านยาวลงถึงพื้นดิน และจับต้องได้ สวยจริงๆ
    6.3 เมืองที่ไม่มีในโลกนี้ ซึ่งเพรียบพร้อมไปด้วย เมฆ หมอก และคล้ายๆ วังซึ่งเราเข้าไปไม่ได้
    สวยแต่น่ากลัว (มันใช่สวรรค์หรือไม่ก็ไม่รู้)
    6.4/ เห็นคนสูงใหญ่กว่าเรามาก และสัตว์ก็ใหญ่กว่าปกติ น่ากลัว
    7. วันว่าเหาะได้ กระโดดไกล มันเป็นเรื่องปกติ
    (มันอาจจะเกิดขึ้นด้วยจิตนาการของเราหรือความต้องการที่อยากเป็นดั่งนก
    ไม่รู้เหมือนกัน แต่มันก็สนุกดีไปอย่าง)
    8. วันทั่วๆ ไป อันนี้ไม่พูดถึง เพราะทุกคนเหมือนกัน

สรุปความฝันและความสงสัยมากๆ ทำไมต้องเป็นดั่ง 8 ข้อ
    ผมคิดว่ามันมิติอยู่ 4 มิติ ที่เราเป็นและเห็นอยู่ เชื่อไม่ได้และพิสูจน์ไม่ได้ แต่แค่สงสัย
    ผมก็อธิบายมิติ หรือภพไม่ถูกเหมือนกันเพราะไม่รู้จัก
    1. มิติหรือภพ ตัวเราปัจจุบันที่เราใช้ชีวิตอยู่ เวลาฝันก็ฝันทั่วๆ ไปและเป็นปัจจุบันบ้าง
    หรืออนาคตบ้าง
    2. มิติหรือภพ ตัวเราอีกเหมือนกันพูดง่ายๆ คือ ตัวเรามีอีกสถานที่หนึ่ง
    ซึ่งจะดำเนินชีวิตเหมือนเราปกติทุกอย่าง แต่ที่สำคัึญ
    "ดำเนินชีวิตช้ากว่าเรามาก" จึงทำให้เราฝันเห็นตัวเราอดีตตกาลบ่อยๆ แต่ไม่สามารถ
    พูดคุยหรือมีปฏิสัมพันธ์กับเค้าได้มากนัก เพราะอยู่ต่างมิติกัน
    3. มิติหรือภพ คนที่ตายไปแล้วเค้าจะอยู่ส่วนเค้า มีกฏ มีระเบียบกฏเกณภ์
    เช่น ห้ามไม่ให้ขอ ไม่ให้บอก ไม่พูดอะไรที่เกี่ยวกับการตายไปแล้วกับคนปกติ
    "อยู่ที่นี่เหมือนเราแต่คนปกติอย่างเรามองไม่เห็น" เค้าไปไหนมาได้
    แต่จะไปมาตามบุญและกรรมที่สร้างไว้ เส้นทางที่เดินทาง จะมีอุปสรรคและ
    สัตว์ร้ายปองร้ายตามบุญบารมี
    4. มิติหรือภพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือผู้มีบารมีสูงส่ง "ซึ่งไม่อาจแตะต้องและสัมผัสได้"
    แต่สามารถมองเห็นได้ เช่น เจ้าแม่กวนอิม หรือ พระเจ้าที่เค้่าว่ากัน เดานะครับ
    (แต่ผมเคยฝันเห็นเจ้าแม่กวนอิมท่าน สูงใหญ่มากล่องลอยได้ สถานที่ท่านอยู่
    สวยงามมาก บอกไม่ถูกเหมือนกัน แต่ไม่เหมือนในโลกที่เรามีแน่นอน
    ซึ่งผมเห็นแต่เมืองและท้องฟ้ารอบเมืองรวมทั้งทั้งต้นไม้ขนาดใหญ่ ใหญ่มากๆ)

ผมอยู่บนหน้าผา ข้างล้างจะเป็นเมือง แต่ไม่รู้เมืองอะไร ลึกและน่ากลัวมาก

หมายเหตุ
    แต่ก่อนผมเคยบันทึกความฝันที่เป็นจริงไว้ ไปๆ มาๆ เลยขี้เกียจละ
    หากต้องการดูดวง ทำนายฝัน ก็เข้าไปเว็บต่างๆ ได้นะครับ เพราะผมบรรยายและเขียนขึ้น
    ตามความรู้สึกที่เกิดขึ้นกับผมบางส่วนเท่านั้น
    และไม่หวังให้ใครเชื่อ แต่ผมอยากจะเล่าเฉยๆ ครับ

3. dfi

dfi สมาชิกใหม่

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ในภาพยนตร์ฟอร์มยักษ์ Inception ที่ชอบดูมากๆ

ก็มีทฤษฎีเกี่ยวกับความฝัน อยากให้ทุกคนได้ชมกัน

เนื้อเรื่องเกี่ยวกับการจารกรรมความคิดผ่านความฝัน

จะมีการสร้างความฝันที่เหมือนจริงจนแยกไม่ออก

หาชมกันได้นะคับ มีวางจำหน่ายแล้ว

4. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง กายทิพย์ สัมโภคกาย
    ออกจากร่าง แล้ว ปรากฏ ดำดิน บินวน
    ไปยังโลกอนาคต มิติทับซ้อน ดูเหมือน
    ไปนานมาก นะ แต่พอดวงจิตกลับเข้าร่าง
    กลับรู้สึก ไปไม่นานนี้เองอันนี้พี่ศรีก็เป็นบ่อยนะ
    เป็นจนชาชิน จนไม่สนใจกับเวลามีค่าเป็นศูนย์
    การผ่านเข้าการผ่านออกคือการหลุดพ้น

5. nana pristontale

nana pristontale สมาชิกใหม่

ความฝัน

มีเรื่องราวมากมายที่เกิดขึ้นในความฝัน...แต่ยังหาคำตอบไม่ได้และก็ทำใ้ห้คิดว่าพลังจิต วิทยาศาสตร์ทางจิต ความฝัน กฏแห่งกรรม มันคงจะเกี่ยวข้องกันใช่หรือไม่ค่่ะู???

6. เขียด in can

เขียด in can สมาชิก

สุดยอดครับ เหมือนในหนัง Inception เลย