การทำบุญให้กับคนที่ไปเกิดใหม่แล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย นะ จัง งัง, 6 พฤษภาคม 2017.

1. นะ จัง งัง

นะ จัง งัง Active Member

การทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ญาติพี่น้องที่จากไปแล้ว แต่ถ้าญาติคนนั้นไปเกิดเป็นคนแล้วบุญส่วนนี้จะไปหนุนนำให้ชีวิตใหม่ของเค้าดีขี้นป่าวครับ หรือว่ายังไง

2. น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู

น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู ค ว า ม ต า ย คื อ ก า ร เ ริ่ ม ต้ น ข อ งชี วิ ต

มารอฟังคำตอบด้วยค่ะ สงสัยเหมือนกัน

3. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    การอุทิศส่วนกุศลให้คนเป็น ถ้าจะให้ได้ผลดีก็คือผู้ที่ทำการอุทิศให้ต้องรู้จักผู้นั้น ส่วนฝ่ายรับก็ต้องรับรู้และกล่าวอนุโมทนาสาธุ องค์ประกอบทุกอย่างครบสมบูรณ์ประสิทธิภาพมันก็จะดี

แต่ถ้าในกรณีที่เขาไปเกิดเป็นคนแล้ว เราก็คงไม่รู้ว่าเขาไปเกิดเป็นใคร เมื่อไม่รู้เราก็อาจได้แต่กล่าวว่าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ให้ญาติที่เคยชื่อนี้เคยเป็นคนๆนี้ ญาติคนนั้นจะยังไม่รับรู้และไม่สามารถกล่าวอนุโมทนาได้ แต่บุญเมื่อทำไปแล้วมันก็ไม่หายไปไหน มันจะไปรอให้ผลอยู่ ญาติคนนั้นเขาก็สามารถไปรับบุญที่เราอุทิศไปให้ได้ตอนที่เขาตายไปแล้ว

4. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

กรรมลิขิตสำเร็จแล้วเมื่อเกิด การอุทิศบุญแค่ทำให้ใจของผู้ทำ รู้สึกว่าได้ให้แก่คนที่จากไปแล้ว เพื่อลดความทุกข์ความเสียใจของตนเองเพียงเท่านั้น ไม่ได้มีผลส่งอะไรไปที่ใดตั้งแต่แรกแล้วครับ

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    จากที่ผมเคยศึกษามา ถ้าเราอุทิศให้ไปแล้ว ก็ไม่ต้องไปห่วงอะไรแล้วครับ คือบุญที่เราอุทิศไปแล้วจะเป็นของเค้าคนนั้นแน่ ๆ ต่อให้เค้าไปเกิดแล้ว บุญก็ส่วนบุญ บาปก็ส่วนบาป บุญที่เราอุทิศไปให้กับเค้ายังไงก็ต้องตอบสนองเค้าแน่นอนส่วนจะช้าหรือจะเร็ว อันนี้อย่าไปกังวลเลยครับ ถึงคิดไปเราก็ไม่รู้อยู่ดี แต่อย่างที่บอก บุญนั้นเป็นของเค้าแล้ว ยังไงผลบุญก็ต้องตอบสนองอย่างแน่นอน ส่วนสําหรับคนที่เสียชีวิตไปแล้วไปเกิดอยู่ในอบายภูมิ หรืออยู่ในสภาวะที่ยังรับบุญจากเราไม่ได้ อันนี้ก็ไม่ต้องกังวลไปครับ เพราะถ้าถึงเวลาที่เค้ามีสถานะที่เค้ารับได้แล้ว ผลบุญนั้นก็ยังคงเป็นของเค้าอยู่ดี อันนี้เอาตามที่ผมศึกษามานะ แต่ถ้ามีตรงไหนผิด ยังไงผมต้องขออภัยมาก่อนไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ คืออย่าเชื่อผมหมด คือไม่อยากเผยแพร่ผิด ๆ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน ยังไงก็ลอง google search ดูครับ ยังไงต้องมีให้อ่านอย่างแน่นอน โชคดีครับ