การนัดหมายทำสมาธิหมู่ เวลา 19.30-22.30 กิจกรรมดีๆของชาวเวบพลังจิต

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 27 สิงหาคม 2006.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สืบเนื่องจากกิจกรรมนอกสถานที่ที่พวกเราชาวเวปพลังจิตได้ร่วมมือร่วมใจกันจัด เป็นที่สนใจของสมาชิกหลายๆท่าน แต่อาจมีความติดขัดในเรื่องเวลาและสถานที่ที่หลายท่านอยู่ต่างจังหวัดและอยู่ต่างประเทศกัน

พวกเราหลายๆท่านจึงคิดว่าควรมี กิจกรรมที่พวกเราทุกคน สามารถทำร่วมกันได้โดย ไม่มีข้อกำหนดด้านเวลาและสถานที่ รวมทั้งเป็นประโยชน์กับทางตัวผู้ปฏิบัติเองและมีผลต่อส่วนรวมครับ

โดยกิจกรรมนี้เป็นการทำอภิจิตหรือการทำสมาธิหมู่ โดยมีการกำหนดช่วงเวลาเปิดกว้างให้ทุกท่านร่วมกันทำสมาธิได้ โดยมีรายละเอียดที่ได้เคยลงไว้ใน"กระทู้กิจกรรมที่เราชาวเวบพลังจิตได้จัดขึ้น " และได้มีหลายๆท่านได้ลงมือทำ ลงมือปฏิบัติไปแล้ว เพื่อประโยชน์ของส่วนรวม รายละเอียดมีดังนี้ครับ

ดังนั้นผมขอเสนอให้พวกเรา นัดหมายกันทำสมาธิหมู่ ดีไหมครับ ในช่วงแรก ต่างคนต่างทำเองที่บ้าน แต่ นัดหมายเวลาในช่วงเวลาเดียวกัน คือในเวลา 19.30-22.30 น. ใครทำได้สั้นยาวเท่าไร สมาธิ ระดับไหน แบบไหน ไม่ว่ากัน แต่ขอให้เป็นช่วงเวลานี้เป็นประจำทุกวัน

โดย คำอธิฐาน ขอให้ตรงกันว่า

"ขอให้อำนาจแห่งคุณพระรัตนไตย เทพพรหมเทวา พระโพธิสัตว์ พระสยามเทวาธิราชและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลพิภพ ร่วมกับจิตเจตนาพลังสมาธิพลังจิต ของเหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอจงส่งผล ให้ ข้าพเจ้าและครอบครัวประเทศไทยและโลกใบนี้ จงสุขสงบ ร่มเย็น ปลอดภัย จากภยันอันตรายทั้งปวง ด้วยเทอญ"

และขอให้อธิฐานนิมิตรรวมจิตของทุกคนเป็นหนึ่งเดียวไว้ที่องค์ พระแก้วมรกตรวมเป็นพลังบริสุทธิ์แผ่มาคุ้มครองปกป้อง ประเทศไทยและโลกใบนี้ไว้ เป็นการทำอภิจิตครับ พลังงานจะเพิ่มขึ้นเป็นยกกำลัง n (n = จำนวนผู้ทำสมาธิ)
    ต่างคนต่างทำสมาธิพลังจะกระจัดกระจาย จึงมีการรวมไว้ที่นิมิตรเดียวกัน และการอธิฐานจะช่วยให้พลังสมาธิเป็นไปในทิศทางเดียวกันครับ

---จากนั้นค่อยนัดหมาย กันทำสมาธิหมู่แบบพบรวมกลุ่มกัน ในโอกาสที่เหมาะสม และในกิจกรรมนอกสถานที่ของพวกเราชาวเวปพลังจิตทุกครั้งครับ

----ถ้าเห็นด้วยลงมือทำเลยครับ และถ้ามีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม โพสข้อคิดเห็นมาเลยครับ เพื่อประโยชน์ของส่วนรวมครับ

(verygood) <!-- / message --><!-- sig -->

2. kananun

สำหรับการทำอภิจิตด้วยการทำสมาธิหมู่ โดยมีจุดประสงค์ (คำอธิฐาน ) เดียวกัน จุดรวมจิตจุดรวมพลังสมาธิเดียวกัน (นิมิตร ณ จุดเดียวกัน) พลังงานของสมาธิจะเพิ่มขึ้นเป็นยกกำลัง n (n = จำนวนผู้ทำสมาธิ) ครับ
    สำหรับผู้อยู่ ต่างประเทศ ก็ทำได้นะครับ ชักชวนเพื่อนๆหรือคนรู้จักให้ มาทำสมาธิร่วมด้วยก็ได้ครับ ลองเทียบเวลาในประเทศไทย และอธิฐานเพิ่มเป็น ขอให้พลังนี้ช่วยคุ้มครองตัวท่านและญาติมิตร คนรู้จัก คนไทยใน ตปท. ให้ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวงครับ ทำได้นานเท่าไหร่ไม่เป็นไรขอให้ได้ทำสมาธิ กันให้มากๆ ทุกๆวัน เป็นการทำอภิจิต เพื่อตัวของท่านเองและ เพื่อเป็นการสร้างพลังงาน คลื่นบวก พลังบุญ มาหล่อเลี้ยงโลกใบนี้ครับ

3. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ขออนุโมทนาคุณ kananun และทุกๆท่าน ด้วยนะคะ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_306388", true); </SCRIPT>

ขอเชิญชวน ทุกๆ ศาสนาเลย นะคะ

เราอาจมีคำอธิษฐาน ต่างกันไปบ้าง ..

แต่ จิตใจเราตรงไปที่ ให้ ประเทศไทยและโลกใบนี้
    จงสุขสงบ ร่มเย็น ปลอดภัย จากภยันอันตรายทั้งปวง ด้วยเทอญ

มีน้องทีมงานเว็ปพลังจิต ท่านนึง นับถือคริสต์
    แต่มีน้ำใจ เข้ามาช่วยเหลืองานที่เว็ปพลังจิต ด้วยค่ะ

4. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

มาช่วยกันนะคะ ทุกท่าน ช่วยกันเยอะๆ

5. a5g1

a5g1 เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาสาธุๆๆปรกติทำสมาธิบ้างไม่เป็นเวลา พยายามทำให้เป็นกิจวัตรพร้อมช่วงเวลาดังกล่าว สามัคคีคือพลังๆๆๆ(verygood) (verygood) (verygood) (verygood) (verygood) (verygood) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f)

6. Boton

Boton เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุกับทุกท่านที่ร่วมกันทำสมาธิหมู่ ด้วยนะคะ

7. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    อยากไห้มีมานานละนั่งพร้อมกัน แต่เรานั่งดึกกว่านั้นอ่าดิ - -

8. mayongnes

mayongnes เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา บุญกับพี่ๆทุกคนที่ร่วมการปฏิบัติธรรมครั้งนี้ด้วยครับผมเองก็จะทำด้วย ครับ

9. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>[​IMG]</CENTER>

พร้อมกันทุกมุมโลกตามอัทยาศัย..
    ไม่ว่าจะนับถือศาสนาใดๆก็ล้วนเป็นหนึ่งเดียวกันได้ทั้งโลก
    โมทนาสาธุ..จะตั้งใจทำให้ดีที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2006
  10. wanidass

wanidass เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุในกุศลจิตด้วยค่ะ.....ขอให้โลกสันติสุข
    ขอร่วมทำสมาธิด้วย ในวันที่พอจัดเวลาได้...จะพยายาม...

11. r-nisong

r-nisong เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    ดีครับ...ถือเป็นภารกิจเร่งด่วนของพวกเราตอนนี้เลย.
    ธรรมดาผมท่อง คาถาเงินล้านตลอด จิตลงตรงไหนก็เอาตอนนั้น ไม่ได้กำหนดเป็นเวลา แต่ถ้ากำหนดเวลาแน่นนอนด้วย ก็ดีกว่า จะถือว่าเร่งความเพียร...ทำให้ก้าวหน้าเร็วขึ้น
    โมทนา...สาธุครับ ร่วมด้วย...ครับ

12. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เต็มที่เลยครับ ทุกๆคน
    ผมก็จะเป็นหนึ่งในนั้นด้วยแน่นอนครับ

13. bridge

bridge เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2005
    so good ทำเมื่อไหร่เหรอ เริ่มกันยัง เอางี้หนิงจะพยายามนั่งทุกคืน
    นะจ๊ะ

14. ขวัญของเรียม

ขวัญของเรียม Active Member

10 สิงหาคม 2006
    ขออนุโมทนาครับ

"ขอให้อำนาจแห่งคุณพระรัตนไตย เทพพรหมเทวา พระโพธิสัตว์ พระสยามเทวาธิราชและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลพิภพ ร่วมกับจิตเจตนาพลังสมาธิพลังจิต ของเหล่าข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอจงส่งผล ให้ ข้าพเจ้าและครอบครัวประเทศไทยและโลกใบนี้ จงสุขสงบ ร่มเย็น ปลอดภัย จากภยันอันตรายทั้งปวง ด้วยเทอญ"

ผมร่วมด้วยคน สมัคคีคือพลัง สาธุ

15. kananun

เริ่มทำกันแล้วครับ ทราบข่าวเมื่อไรก็ลงมือทำสมาธิคืนนั้นเลยครับ พลังจิต พลังสมาธิ ของพวกเราทุกคน มีคุณค่ามหาศาลต่อโลกใบนี้ครับ ขอให้มีความศรัทธาในความดีที่พวกเราตั้งใจทำ จะลืมบ้างขาดบ้างเพราะติดภาระทางโลกบางวันก็ไม่เป็นไรครับ นึกได้ก็มาทำสมาธิได้ใหม่ ขอให้ทรงอารมณ์ใจในการทำความดีทำสมาธินี้ให้เป็นปรกติครับ เพราะความดีนั้นจะมากจะน้อยก็ล้วนแล้วแต่เป็นความดีครับ ขอกราบโมทนาในความดีของทุกๆท่านครับ

16. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนา สาธุ ในกุศลจิตของทุกท่านในนี้ด้วยนะค่ะ ช่วยกันคนละนิด คนละแรง....ผ่อนหนักให้เป็นเบา

17. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เอ้าๆๆ ร่วมด้วยช่วยกัน ฮุเลฮุเล

18. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมขอร่วมด้วยคน คร้าบบบ..

19. cheterk

cheterk เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วยครับ

20. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    11
    บทสวดของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ที่หลวงตาม้าท่านแนะนำลูกศิษย์

บทสวดของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ที่หลวงตาม้าท่านแนะนำลูกศิษย์
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา พระอาจารย์ของหลวงตาม้า

พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร(หลวงตาม้า)พระผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบตามแนวทาง
    และปฎิปทาของพระอาจารย์เอกของท่านหลวงตาม้าซึ่งก็คือหลวงปู่ดู่นั้นเอง(ในภาพเป็นบริเวณถ้ำใหญ่ที่วัดซึ่งวัดของหลวงตาจะกินอาณาเขตเขาลูกหนึงเลยทีเดียวเป็นสัปปายะที่เงียบสงบและมีถ้ำเยอะมาก)

ณ โอกาสนี้ขอนำบทสวดของหลวงปู่ดู่ ที่หลวงตาม้าท่านนำลูกศิษย์ทั้งหลายมาสวดร่วมกันตอน20.30น ของทุกวันไม่มีวันหยุดเป็นเวลาหลายปีแล้ว และสามารถนำบทสวดนี้มาใช้
    เพื่อการภาวนาได้ด้วยเมื่อท่านว่าง

นอกจากนั้นยังมีพุทธคุณเข้มสำหรับการเจริญภาวนาโดยการเอามาสวดก่อนนั่งสมาธิแล้วกำหนดจิตไปกับบทสวดและจับภาพองค์พระไปด้วยจะทำให้ภาวนาได้ง่ายขึ้นเพราะมีพลังงานจากองค์พระมาเสริมที่ดวงจิตด้วยจากนั้นจึงไปทำสมาธิในแบบที่ท่านถนัดโดยเป็นวิธีการที่นิยมกันในหมู่ลูกศิษย์ของหลวงปู่ดู่เรื่อยมาจนถึงหลวงตาม้าในปัจจุบัน

ตั้งสัจจะอฐิษฐาน

ลูกขอตั้งสัจจะอธิษฐานขอกราบขออาราธนาเมตตาบารมีรวมหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ท่านอันเป็นที่สุด ขอหลวงปู่ได้โปรดมีเมตตาอารธนาบารมีรวมขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโดยตั้งแต่องค์ปฐมจนถึงองค์ปัจจุบันบรมมหาจักรพรรดิ์ทุกๆพระองค์ บารมีรวมพระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ พระธรรมและพระอริยสงฆ์ทั้งหลายโดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต บารมีรวมหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ท่านอันเป็นที่สุด บารมีรวมหลวงตาม้าเป็นต้น

ขอบารมีหลวงปู่ได้โปรดเมตตาน้อมนำภพภูมิต่างๆทั้งหลายในทั่วทั้ง 3 แดนโลกธาตุ อันประกอบไปด้วยเทพ 6 ชั้นพรหม 20 ชั้น เทพพรหมทุกชั้นฟ้ามหาสมุทรโดยทั้วทั้งแสนหมื่นโกฎิจักรวาล เทพพรหมเทวาที่เกี่ยวพันกับหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงตาม้า เทพพรหมเทวาที่เกี่ยวพันเกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าโดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต ท่านท้าวจตุมหาราชทั้ง4 พระยายมราชพร้อมบริวารโดยทั้งหมด พระศรีสยาเทวาธิราชโดยทุกๆพระองค์ วีรบุรษและวีรสตรีทั้งหลายที่คอยปกป้องรักษาแผ่นดินสยาม โอปาติกะทั้งหลาย ฤาษีและดาบสทั้งหลายศาลเจ้าพ่อหลักเมืองโดยทุกๆจังหวัด พระเสื้อเมือง พระทรงเมือง พระราหูวราหก เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย พญาครุฑพร้อมบริวาร พญานาคพร้อมบริวาร คนธรรณ์ ชาวเมืองลับแล และสถานที่อันศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้เคยไปอธิษฐานไว้ ขอหลวงปู่ได้โปรดเมตตาน้อมนำท่านทั้งหลายมาร่วมสวดบทพระมหาจักรพรรดิ์

บทสวดพระบรมมหาจักรพรรดิ์

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ ( 3 จบ )

นะโมพุทธายะ พระพุทธไตรรัตนญาณ มณีนพรัตน์
    สีสะหัสสะ สุธรรมา พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา อัคคีธานัง วะรังคันธัง
    สีวลีจะมหาเถรัง อะหังวันทามิ ทูระโต
    อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ
    ปูเชมิ

(สวด 3 จบ หรือมากกว่านั้นได้)

บทอัญเชิญพระเข้าตัว (แผ่บุญ)

ขอหลวงปู่ได้โปรดเมตตารวมบุญทั้งหมดทั้งมวลนี้แผ่ออกไปในทั่วทั้ง 3 แดนโลกธาตุเพื่อปรับภพ ปรับภูมิ ปรับส่งวิญญาณทั้งหลาย

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา

พะลัปปัตตา ปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส

(สวด 3 จบ หรือ 5 จบได้)

พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

เสร็จแล้วอธิษฐานเอาถ้าใครมีโอกาสสวดเอาได้นะครับ เป็นการสร้างบารมีอย่างนึง

บทสวดจักพรรดิโดยย่อ

บทสวดพระบรมหาจักพรรดิ์ (โดยท่านหลวงปู่ดู่วัดสะแก จ.อยุธยา)

นะโมตัสสะภะคะวะโตอะระหะโตสัมมาสัมพุทธัสสะ (3จบ)

แล้วสำรวมกายวาจาใจนึกถึงครูบาอาจารย์ที่เคารพหรือท่านหลวงปู่ทวดแล้วตั้งพุทธานุสติถึงพระพุทธเจ้าและคุณงามความดีของท่าน
    แล้วกล่าวว่า...

นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
    มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ
    พุทธะบูชา ธัมมะบูชา สังฆะบูชา
    อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง
    อะหังวันทามิ ทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย
    อะหังวันทามิ สัพพะโส
    พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

(สวด 3 จบ หรือตามกำลังวัน
    อาทิต 6 จบ/ จันทร์ 15 จบ / อังคาร 8 จบ/พุธ17 จบ /พฤหัสฯ 19 จบ /ศุกร์ 21 จบ / เสาร์10 จบ)

บทอัญเชิญพระเข้าตัว

(แล้วครอบวิมานทิพย์แผ่บุญ)

สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตา ปัจเจกานัง จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะเต เชนะรักขัง
    พันธามิ สัพพะโส (๕ จบ)
    พุทธัง อธิษฐามิ
    ธัมมัง อธิษฐามิ
    สังฆัง อธิษฐามิ

(แล้วระลึกแผ่ไป)

ท่านหลวงตาม้า ขณะสรงน้ำวันสงกรานต์

พระลูกศิษย์สรงน้ำ

ท่านหลวงตาในงานหล่อพระ

ญาติโยมแห่สรงน้ำท่านหลวงตาเมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมา​
    <!-- / message --><!-- sig -->
    ผู้เคารพรักในหลวงปู่ดู่และลูกศิษย์เอกของหลวงปู่หลวงตาม้า : คณะลูกศิษย์ขอเอื้อพระศาสนา