การนั้งสมาธิ แบบไหนให้ผลดีกว่ากัน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ชั่งเถอะ, 2 กุมภาพันธ์ 2018.

1. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ผมไม่ได้ว่าคุณว่ามีกิเลศนำนะ คุณมีทางของคุณที่ต้องทำ แต่ผมอยากให้คุณทำสมาธิภาวนา ไม่ทำให้จิตฟุ้งซ่าน

ผมยังไม่ได้กล่าวนะว่าใครมีกิเลศน้อยกว่าใครใครดีกว่าใคร คุณถูกกระตุ้นให้ละตัวตนจิตคุณกำลังฟุ้งซ่านอยู่ ใครกันที่บอกกับตัวคุณอยู่ว่าเก่งกว่าดีกว่ากิเลศน้อยกว่ามากกว่า ใครกัน? ตัวคุณเองหรือไม่ ชนะใจตนเองได้นั้นแหละไม่ต้องไปชนะใคร ผมมาเตือนคุณก้ด้วยความหวังดี

ผมจะตอบคุณหรือไม่ไม่สำคัญตัวคุณเองตอบตัวเองได้หรือไม่ ตกลงว่าเก่งกว่าดีกว่าหรืออย่างไรยังเพ่งอยู่อย่างนั้นอยุ่เลยวางมันลงซะเทอะนะ หากมองว่าผมด้อยกว่าก้ขอให้มองว่าเป็นคำเตือนจากคนที่ปัญญาน้อยกว่า จะรับฟังได้หรือไม่

2. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    อยากจะบอกว่ามีหลายอย่างเหมือนและมีหลายอย่างต่าง ผมเองในฐานะปุถุชน รู้เห็นตามสมควร ไม่ฝืนและไม่ปรามาสธรรมไม่ว่าจะสังขตหรืออสังขต ผมอาจเจริญสมาธิตลอดเวลาหรือไม่ก็ได้ โดยมากผมจะรู้ว่าอะไรเป็รอะไร...ความฟุ้งซ่านที่เกิดมักเกิดจากความเชื่อในตน...เชื่อแบบไม่ลืมหูลืมตาจนเป็นปัญหาให้เกิดความฟุ้งซ่าน..ท่านจึงว่าพยายามหรือเพียรสร้างปัญญาความฟุ้งซ่านก็ดับลง...การแยกแยะสิ่งใดก็จะไม่ผิดพลาด...ผมจึงบอกทุกท่านและคุณงูๆปลาๆว่าต้องปฏิบัติอย่างตั้งใจเพื่อแยกแยะปัญหาว่าอันไหนของเราอันไหนของคนอื่นแยละอันไหนของโลก...จิตจะเป็นปกติไม่ฟุ้งซ่านไป...ข้อนี้ต้องระวังให้ดี...แม้การปรามาสธรรมผู้อื่นโดยไม่รู้และไม่เข้่าใจจะให้ผลน้อยกว่าทั้งๆที่รู้...แต่ผลลัพธ์คือติดค้าง...การฝึกฝนหรือการปฏิบัติเพื่อความเจริญทางใจจะล้าช้า...มีเท่านี้รจะแนะนำ

3. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

เอาเป็นว่าผมขอบคุณที่คุณหวังดีกับผม ผมไม่มีอะไรค้างคากับคุณ บางทีวิธีคิดวิธีสื่อสารของคนแต่ละคนมันอาจทำให้เห็นในมุมบางมุมที่ไม่ตรงกัน

ผมเห็นคนอื่นเขาทะเลาะกันในเว็บบอร์ดแห่งนี้มาเยอะแล้ว ผมก็ไม่อยากให้เกิดแบบนั้นทั้งคุณและผม เพราะเนื้อแท้แล้วมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรให้อีกฝ่ายดีขึ้น

ถ้ามีคนชนะจากการถกเถียงกันมันก็ชนะไม่จริง เพราะสุดท้ายกิเลสเราก็ยังมีครบถ้วนบริบูรณ์เหมือนเดิม

4. kenny2

ยินดีด้วยที่เข้าใจ...อนุโมทนาด้วยคับ

5. kenny2

ผู้ไม่รู้ตนเองย่อมไม่อาจรู้ผู้อื่นได้...ผู้ไม่ปฏิบัติย่อมไม่เข้าถึง...สักแต่พูดพูดไป..แม้จะเป็นกุศลก็เพียงแค่เศษ...เมื่อกระทำแล้วรู้แล้วเห็นแทบจะไม่มีอะไรต้องกังวล...ถ้าจะกังวลก็เป็นการกังวลในภายในที่เป็นตนเองมากกว่า...

6. kenny2

อย่าฟุ้งซ่านกันให้มากเลย...มีบารมีพอก็ได้ธรรมถ้าไม่พอจะพลิกกลายเป็นบาปและกรรม บอกและเตือนบางท่านที่คิดแต่เรื่องไร้สาระ

7. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    อนุโมทนาธรรมครับ ผู้มีปัญญาย่อมรู้เห็นด้วยปัญญา