การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Tangtun

Tangtun เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านครับ ไหว้พระสวดมนต์ วันนี้ยังมีไอแห้งจากหวัดครับ ก่อนนั่งเล่นกับลูกสาว

กำหนดลมหายใจคู่กับพุทโธ แล้วปล่อยสภาวะ
    ช่วงแรกแรกวางคำภาวนาแล้วสติไปจับอยู่ลม จิตคิดออกมาฟุ้งมากนั่งดูภาพสลับไปเรื่อยผ่านตาไปไว มีสติอยู่ไม่อยู่ในภาวะกึ่งหลับ จากนั้นภาพค่อยๆช้าลง จนมีช่วงนึงไม่มีอะไรให้ดู นิ่งๆไม่ไปใหน ก็ดูช่วงนิ่งต่อไป จากนั้นก็สลับไปดูจิตคิดอีก ดูภาพ มีช่วงนึงเผลอดูภาพเพลินๆ มีแสงพุ่งวาบมาให้เห็น ดูไปเรื่อยๆก็กลับมาที่ว่างๆ

อารมย์สลับวนอยู่อย่างนี้ สามรอบ แต่รอบที่สามเผลอไปอยู่ในกึ่งหลับ และมีเวทนาเจ็บขาตอนรู้สึกกลับมา

แผ่เมตตา ปัจเวกข์ แล้วออกจากสมาธิครับ

2. Tangtun

ส่งการบ้านครับ ไหว้พระสวดมนต์ กำหนดลมหายใจคู่กับพุทโธ แล้วปล่อยสภาวะ
    วันนี้พยายาม ตามดู รู้และวาง ในช่วงแรก ๆ ซักพักก็เผลอไปอยู่ในอารมย์กึ่งหลับตลอดยาว 45 นาที ครับแผ่เมตตา แล้วปัจเวกข์ครับ เข้าใจว่าวันนี้นั่งได้นานกว่าเมื่อวานแน่ๆ แต่มากกว่าแค่ 5 นาทีเอกครับ

3. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ลองเปลี่ยนวิธีนั่งจากนั่งสมาธิเป็นเอนตัวนอนแล้วลองทำดูหรืออยู่ในสภาวะอื่นหลับตาบ้างไม่หลับตาบ้างครับ

4. Tangtun

เมื่อคืนผมก็นั่งครับ นั่งได้นานขึ้นมาเป็น 1.20 ชั่วโมง

นั่งอารมย์ก็สบายกายใจดีครับแต่ตามดูสภาวะไม่ทัน ประมาณไม่รู้ตัวว่ามีอะไรผ่านตาบ้าง แล้วพอได้สติก็ได้มาดูอีกพักนึงแล้วก็วิ่งไปกึ่งหลับอีก เป็นแบบนี้หลายรอบ

ผมเข้าใจว่าผมตามจิตไม่ทันเพราะสติน้อยไปหรือ ผมปล่อยอารมย์ลึกไปใช่มั้ยครับอาจารย์ บางวันก็พอจะมีสติตามดูได้ เพิ่งนั่งได้ 60 ชั่งโมงเองครับ จะเพิ่มตามที่อาจารย์แนะนำครับ น่าจะสบายนะครับเอนทำสมาธิ

5. Tangtun

เมื่อคืนทำสมาธิแบบเอนตัวนอนปิดตา หลังจากสวดมนต์แล้ว ไล่ลมออกสองสามชุดแล้วเริ่มกำหนดกองลมกับภาวนาพุธโท ไปได้5 ครั้งก็ดิ่งหลับไปเลย ไม่มีความรู้สึกคิดอะไร มารู้สึกอีกทีตอนออกจากสมาธิ ตอนออกจากสมาธิสบายดีและสว่างดีครับ ไม่ได้ดูเวลาว่าใช้เวลาไปเท่าไรครับ

6. Tangtun

ส่งการบ้านครับ สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ กำลังกราบพระอยู่รู้สึกบนหัวมีอาการจุดๆเกิดแล้วลามเป็นขนลุกทั้งตัวอยู่พักนึง เย็นซาบซ่านไปทั้งตัวดีครับ

วันนี้ผมลองกลับมานั่งบทที่ 1 ดูว่าจะเป็นเหมือนกับ การปล่อยตามสภาวะหรือเปล่า อาการช่วงแรกของกำหนดลมจะพยายามทิ้งลมอย่างเดียวแต่ยังไปจนจบ

พุทโทไปต่อได้ ประมาน 14 ก็จะวูบจะไหลอย่างเดียวเลยปล่อยก็ไปนิ่งแบบหลับอยู่ จนได้ซักพักก็ได้สติ ออกสมาธิมาครับ นั่งได้ 35 นาที

พยายามนั่งแบบลืมตา แต่ยังทำไม่ค่อยถูกครับ ตาจะกระพริบมากกว่าปกติ ส่วนเอนหลับตานี้จะหลงภาวนาเร็วสุดครับ

7. visnu

มันจะเริ่มนั่งได้น้อยลง แต่สภาวะจะคงอยู่ในตัวเราได้นานขึ้น เกิดขึ้นดังใจนึกครับ

8. visnu

จิตเรามีกำลังมากขึ้นเหมือนคลื่นไฟฟ้ามีมากขึ้นครับ

9. Tangtun

ส่งรายงานครับ สวดมนต์ไหว้พระปกติ

ก่อนนั่งมีอารมย์ฟุ้งติดมาด้วยเลยพยายามไล่กองลมออกก่อน แล้วลองปล่อยตามสภาวะ อารมย์ฟุ้งยังมีอยู่ รู้สึกหงุดหงิดเลยเปลี่ยนมานั่งบทที่ 1 ไปได้นิดนึงมีโทรศัพท์ดังเลยออกจากสมาธิครับ

เริ่มนั่งใหม่ตามบทที่ 1 กำหนดไปพักนึงก็ลืมภาวนาปล่อยยาวไปตามสภาวะ ได้พักนึงแผ่เมตตา ออกจากสมาธิครับ
    ลองทำสมาธิแบบนั่งเอนกับเบาะก็ปล่อยไหลได้ดีครับพอเป็นอารมย์แบบไหลไปสบายแล้วก็ออกสมาธิครับ

เปลี่ยนมาเป็นนอนหงายลืมตา เหมือนจะมาอารมย์ค้างมาจากท่านั่งเลยทำได้ต่อนิดเดียวจากนั้นหลับจริงๆไปเลยครับ

บางครั้งผมลองทำดูช่วงที่รอครอบครัวไปซิ้อก็ลองนึกสภาวะที่เป็นสมาธิมาทำดู ก็เกิดความรู้สึกแบบหน่วงๆได้ทั้งที่ลืมตาได้แต่ต้องนั่งนิ่งๆครับ

Loading...