การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Tangtun

Tangtun เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านวันที่ 13 มิถุนายน 60 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ
    นั่งบทที่ 1 อีกรอบอารมย์ประมานเดียวกับวันที่ 12 ก็เลยแผ่เมตตาแล้วปล่อยตามสภาวะ

ช่วงแรกๆมีสติดี จิตหาที่จับก็ยังมีลมให้เกาะ พอลืมลมหายใจอีก ก็เลยมีภาพขึ้นมาให้ดู วันนี้เป็นภาพมีสี ดูไปซักพัก จำไม่ได้ว่าภาพอะไร

จากนั้นอารมย์ไปอยู่ กึ่งหลับ ลืมปัจเวกข์ครับ แล้วออกจากสมาธิ นั่งได้ 30 นาทีเปะ สังเกตุหลายวันมานี้จะนั่งได้แค่ ประมาน 30 นาที

2. Tangtun

เมื่อวานเพลียจัดไม่ได้สวดมนต์นั่งสมาธิครับ เร่งงานที่ค้างอยู่ให้จบเลยหมดสภาพ

วันนี้ส่งการบ้าน วันที่ 16 มิถุนายน 2560 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ

วันนี้กำหนดพุทโท 10 ครั้งก็ปล่อยไปตามสภาวะเลย ช่วงแรกสังเกตุพอไม่มีคำภาวนาจิตจะ หาที่จับเลย วิ่งวุ่น แป๊บนึงเขาก็เข้าทางเดินของเขา ก็แผ่เมตตา ดิ่งนิ่งมีสติไปเรื่อยๆ แรกๆจะไปจับที่ลม จากนั้นก็ปล่อยลม กายเบา ลืมลมก็นิ่งยาว ฝึกนั่งไปเรื่อยๆครับ ยังไม่ค่อยได้ฝึกใช้จิตที่อาจารย์ครับงานทางโลกยังแน่นมากครับ พอว่างๆจะฝึกลืมตากับฝึกใช้จิตครับ

3. Tangtun

ส่งการบ้านวันที่ 20 มิถุนายน 2560 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ

เริ่มด้วยสมาธิปิดตากำหนดพุทโธหายใจยาวเข้าออกลึก 10 ชุด พิจารณาลำดับการดำเนินไปของจิตตามสภาวะปล่อยไปเรื่อยๆ

เริ่มแรกช่วงหยุดคำภาวนาก็ยังยึดลมหายใจไปอีกนิด จากนั้นก็วางลมลง ไม่สนใจลมต่อ จิตก็เริ่มบะเอียดลงไปจน ไปนิ่งว่างอยู่เฉยๆ แล้วก็ไปอยู่ในสภาวะนิ่งๆกึ่งหลับ

พอได้สติก็แผ่เมตตา กำหนดฝึกดูสิ่งที่เคยผ่านมา ได้อารมย์มาเป็นแสงสีส้มทั้งหมดเหมือนมีคล้ายอะไรนูนขึ้นมา ดูไม่รู้ครับ จากนั้นก็ปัจเวกข์ แผ่เมตตาอีกรอบ ออกจากสมาธิ

วันนี้กำหนดเพ่งดูน้ำยี่ห้อนึง กำหนดสมาธิ แล้วเพ่ง ดูว่าอร่อยหรือไม่อร่อย แรกๆอึดอัดแต่แป๊บนึงเค้าปล่อยโล่งจากบนลงล่าง วันหลังจะได้บอกแฟนว่ามันน่าจะอรุ่อยนะ
    สนุกดีครับ ได้ฝึกไปตามที่อาจารย์สอน ได้ฝึกเข้าอารมย์ขณะนั่งยืนลืมตาไปด้วยครับ

4. Tangtun

ส่งการบ้าน วันที่ 24 มิถุนายน 2560 สวดมนต์ไหว้พระตามปกติ (นั่งเกือบทุกวันครับแต่ไม่ได้เข้ามาพมพ์ส่งครับ)

กำหนด ลมหายใจยาวพุทโธ 10 ชุด แล้วเข้าสมาธิปล่อยไปตามสภาวะ

จากนั้นก็เริ่มฝึกจิตดูตอนประถมแหม หน้าเพื่อนตอนเด็กชัดมากเลยคนที่เคยฟัดกันตลอด โรงเรียนก็ต่างกับตอนนี้เยอะ

พอไม่รู้จะดูอะไรก็แผ่เมตตาครับ ปล่อยจิตนิ่งๆไปพักนึงก็ปัจเวกข์ ก่อนออกก็ดูการรู้สึกตัวทั่ว แล้วออกจากสมาธครับ

ช่วงนี้ดูไปเรื่อยครับ สมาธิลืมตาสภาวะปกติ ตามที่อาจารย์สอนอารมย์ก็มาอย่างไว ตอนหงุดหงิดฟุ้งอยู่ถ้ากำหนดรู้ทันก็จะเข้าได้และลงเร็วครับ แต่ใช้จิตยังไม่ชำนาญเหมือนเดิมครับ

5. Tangtun

ช่วงนี้นั่งสมาธิได้ สั้นๆอย่างเก่งก็ 20 นาที นั่งช่วงสี่ทุ่มกับช่วง ตีห้าเช้า วันละนิด ส่วนมากจะได้นิดๆหน่อยๆ ก็ต้องออกจากสมาธิครับ

การเข้าสมาธิก็แล้วแต่ละวัน บางวันเข้าม้วนเดียวจบ บางวันกว่าจะนิ่งได้ก็เล่นซะเหนื่อยครับ

การเข้าสมาธิลืมตาจะค่อนข้างง่วงในขณะเข้าจิต
    วันนี้วันพระใหญ่เจริญทาน ศีล สมาธิ ภาวนากันนะครับ

6. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    พยายามดูจิตพิจรณาตัวเราลักษณะจิตรูปแบบตัว ดูที่ตัวเราเลยครับ

7. Tangtun

พยายามไปตามกำลังความสามารถของผมนะครับอาจารย์ ลุยถั่วไปแบบมึนๆโง่ๆไปก่อน

ช่วงนี้พิจารณาจิตไปตามสภาวะอารมย์ตั้งแต่ไหว้พระสวดมนต์ เริ่มนั่งสมาธิ จนปล่อยสภาวะ

มีหน้าที่ดูก็ดูกันจริงๆครับ ตามดูจิตไปเรื่อยๆ เมื่อจิตว่างก็จะหา พรหมวิหาร 4 มาพิจารณาต่อ หรือไม่ก็ไปตาม ปัจเวกข์ของอาจารย์ไปเลย ไม่งั้นจะนั่งได้น้อยเพราะจิตไม่มีอะไรให้พิจารณา
    ก็มีบางวันที่ไม่ได้นั่งเพราะงานค้างเยอะเลยรีบเครียครับ

ช่วงนี้นั่งไม่เปิดพัดลมหรือเปิดแอร์ก็นั่งได้นานขึ้นครับ

8. Tangtun

การพิจารณาจิตในรูปแบบเฉพาะตน
    ผมก็ไม่รู้จะเขียนบรรยายการฝึกยังไงดี ก็ยังนั่งสมาธิ สวดมนต์ตามปกติ ยังตั้งเป้าหมายให้ตัวเองมีความอยากเพื่อจะได้มีแรงกระตุ้นให้ได้รักษาความตั้งใจไว้ บางครั้งความอยากตัวนี้ก็ขวางการเข้าอยู่บ้างแต่พอปล่อยก็เข้าสมาธิได้ครับ

ช่วงหลังมานี้ผมพิจารณาสมาธิที่จะเป็นรูปแบบสติมากขึ้น การนั่งจะเห้นการต่อเนื่องของสมาธิ จะค่อยๆไหลเข้าไปจนไปหยุดอยู่ที่ระดับนึง บางวันจะเข้าปุ๊บปั๊บ บางวันจะค่อยๆเข้า ปล่อยวางเสียงบ้าง ปล่อยลมบ้าง แต่สติจะยังตามดูได้ ไม่เหมือนตอนแรกๆที่เข้าสภาวะกึ่งหลับ

การฝึกพิจารณาอารมย์ของธาตุต่างๆยังพยายามฝึกอยู่ครับ แรกๆผมจะรับแค่อารมย์สัมผัสคล้ายลมสัมผัส พยายามจับอารมย์ตอนอาบน้ำ นั่งหน้าพัดลม ความร้อนสัมผัสของไฟ เดินสัมผัสดิน
    ขนาดสัมผัสพวกนี้ทำอยู่ทุกวันแต่จะจำอารมย์ให้ได้จริง ก็ทำได้ยากอยู่ในขั้นเริ่มแรกนี้ครับ

9. Tangtun

ห่างหายไปหลายวันกระทู้เงียบๆ เพราะเวบนี้ทำให้ผมได้มีโอกาศได้เรียนรู้จากอาจารย์วิศณุ โดยการแนะนำจากเพื่อนต้นซอนมัยลาภ

การปฏิบัตินั่งสมาธิก็ยังคงนั่งอยู่ ขาดไปบ้าง พอรักษาอารมย์ไม่ให้ลืมไป ยังคงนั่งบทที่ 1 สลับกับพุทโธแล้วปล่อยไปตามสภาวะ บางวันหลับไปบ้างมีสติดีบ้าง ก็พิจารณาดู รู้ และวางไปตามอาจารย์สอน ฝึกดูไปเรื่อยๆ ถ้ารอบใหนสติดีก็จะเห็นชัด ถ้าหลับก็รู้ตอนได้สติ ดูจิตคิดช่วงก่อนจิตรวมและหลังจากออกสมาธิแล้ว

พอมาใช้กับสภาวะจริง อารมย์ใหนมาหยาบๆใหญ่ๆจะรู้เห็นได้ ดูว่าคิดเรื่องไร กำหนดรู้ แล้วก็หายไป ขึ้นอารมย์อื่น สัมผัสบ้างเพราะบางช่วงก็ไม่มีคิดโผล่มา ส่วนมากจะไม่ทัน ก็ไม่เป็นไรดูไปตามที่ทันให้ได้ดูก่อน ให้ชินกับอารมย์ที่ขึ้นมา การวางอารมย์ที่ผมทำก็แค่ดูจริงๆ รู้บ้างไม่รู้บ้าง ก็ไม่เข้าไปสงสัยล่ะ ไม่คิดตามหรือเพิ่ม เอากันแค่นี้ ไม่กดดันมาก

สุดท้ายการฝึกเริ่มต้นก็เริ่มเข้าใจ(บ้าง)ในสิ่งที่อาจารย์พยายามสอน จุดสำคัญที่ตรงใหน วางอารมย์อย่างไร ผลที่ได้กายเบา เวลาโกรธก็เริ่มรู้ทัน แต่ค่อยๆลง อย่างอื่นผมก็ยังไม่ค่อยรู้เหมือนกันครับ

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ทำตามที่ใจคิดครับเจอกันไม่ใช่เรื่องบังเอินครับเราต้องเคยเจอ เคยทำกันมาสำหรับใครที่ยังไม่เจอก็เดี๋ยวก็คงเจอครับผม