เสียงธรรม การปฏิบัติเริ่มต้นจนเข้าถึงพระนิพพาน

ในห้อง 'ธรรมเพื่อความหลุดพ้น' ตั้งกระทู้โดย blackangel, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

mp3 เลือกโหลดได้ทั้ง 2 เวปนะครับ หรือจะโหลดจากข้างบนก็ได้
    www.akeanan.com/download/BeginingToEnlighten.mp3

การปฏิบัติเริ่มต้นจนเข้าถึงนิพพาน (หลวงตามหาบัว).mp3

ถ้าจะดูเป็น VCD ดูได้จากเวปนี้นะครับ
    การปฏิบัติเริ่มต้นจนเข้าถึงพระนิพพาน โดย หลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน เทศนา ณ วัดอโศการา�

ส่วนถ้าจะโหลดเป็น VCD ก็โหลดได้จากเวปของคุณโจโฉครับ
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    ������ �ͨѴ�����Ǵ���� > VCD ��û�Ժѵ������鹨���Ҷ֧��йԾ�ҹ - ��ǧ�Ҿ����Һ��

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tithiwatt

tithiwatt สมาชิกใหม่

อนุโมทนครับ ขอน้อมกราบหลวงตาด้วยความอาลัยยิ่ง

3. snk_wan

snk_wan Active Member

11 กันยายน 2006
    ขอบคุณครับ

4. ampmobile

ampmobile เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    กราบ หลวงตา น้อมส่งหลวงตาสู่พระนิพพาน
    กรรมอันใดที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินทั้งกายกรรม วจีกรรม มโนกรรมทั้งด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ดี ขอให้อโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย
    เป็น การสอนอย่าง สมบูรณ์ของหลวงตา เกิดแก่เจ็บตาย แม้พระอริยะ ก็หนีไม่พ้น สิ้น แล้วอรหันต์ผู้กอบกู้ประเทศไทย....ขอส่งหลวงตาสู่พระนิพพานนั้นเทอญ ธรรมใดของพระพุทธองค์ที่หลวงตาได้ประกาศอันเป็นประโยชน์แก่โลกและคนไทยลูกขอ น้อมธรรมนั้นมาปฏิบัติตลอดไป นิพพานังปรมังสุขขัง

5. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบหลวงตายิ้มทีตาปิดเลย
    หน้าท่านยิ้มตลอดพออายุมากแล้ว
    สมัยท่านยังหนุ่มท่านไม่ค่อยยิ้ม
    แบบนี้นะ

6. EakChutidet

EakChutidet เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนา ขอความเจริญในธรรมจงบังเกิดแก่ทุกท่านทุกรูปทุกนาม หากการกระทำใดๆ
    ของข้าพเจ้าล่วงเกินท่านทั้งหลายไม่ว่าจะเป็นวจีกรรม,มโนกรรม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมมา ณ ที่นี้

ขออโหสิกรรม พระธรรมวิสุทธิมงคล หรือหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เจ้าอาวาสวัดป่าบ้านตาด หากการกระทำใดๆ ไม่ว่าจะเป็นการกระทำของข้าพเจ้าจากรูปใดนามใด จากภพใดภูมิใด จากอดีตชาติ จนถึง ปัจจุบันชาติก็ตาม ของข้าพเจ้าล่วงเกินท่านไม่ว่าจะเป็นวจีกรรม,มโนกรรมจะด้วยตั้งใจก็ดีมิได้ ตั้งใจก็ดี กราบขอขมา กราบอภัย ขอขมาลาโทษ ขอโทษขออโหสิกรรมกับข้าพเจ้าด้วย
    และในการนี้ข้าพเจ้าขออุทิศบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สะสมบำเพ็ญมา กระทำมา จากอดีตชาติจนถึงปัจจุบันณชาติ ขออุทิศให้แด่ พระธรรมวิสุทธิมงคล หรือหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เจ้าอาวาสวัดป่าบ้านตาด เพื่อเป็นปัจจัยแก่เมตตาธรรม และพระนิพพานในการต่อไป สาธุ

ขอปฎิญาณตนเป็นคนดี ละเว้นการกระทำชั่ว ถือศิล มีธรรมะประจำใจ มีพระนิพพานเป็นอารมณ์
    จะขอมีสติทุกลมหายใจเข้า-ออก ระลึกถึงความตายไว้เสมอทุกลมหายใจเข้า-ออก ละลึกเสมอว่า
    ตัวเรามิใช้ของเรา กายเราก็มิใช่ของเรา เคารพในครูบาอาจารย์ หมั่นปฎิบัติมิให้ขาด ตั่งจิตตั้งใจ
    จะไม่เกิดใหม่อีก ขอให้ถึงพระนิพพานในชาตินี้

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้น
    เทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน
    และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ
    และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า
    .........ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย
    อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ .........

พร้อมกันนี้ ขออนุโมทนา บุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    นายชุติเดช วรรณสุวงค์
    _/l\_ สาธุ สาธุ สาธุ _/l\_
    YouTube - หลวงตามหาบัว 02.เพลงตามรอยบัว
    <table class="tborder" style="margin: 10px 0pt;" cellpadding="6" cellspacing="1"> <thead> <tr> <td class="tcat" colspan="2" style="text-align: center;"> YouTube - หลวงตามหาบัว 02.เพลงตามรอยบัว </td> </tr> </thead> <tbody> <tr> <td class="panelsurround" align="center">
    </td> </tr> </tbody> </table>​

7. pearl8

pearl8 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    กราบนมัสการหลวงตามหาบัวค่ะ ขอกราบรำลึกถึงคำสอนของ พุทธองค์ ท่านครูบาอาจารย์ ที่เทศสอนในสิ่งที่ไม่รู้ให้ใด้รู้ ขอบคุณ ท่านผู้รู้ทั้งหลาย และ ท่าน จขกท ที่นำสิ่งดีๆมาเสนอให้ใด้ศึกษา.....ขออนุโมทนาในบุญนี้ด้วยค่ะ

8. chaiyawat

chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ถ้าอยาก download vcd ด้วย bittorent ต้องทำอย่างไรครับ

9. ศาน

ศาน สมาชิก

สาธุครับ

10. ทิ้งสมอ

ทิ้งสมอ Active Member

น้อมรับคำสั่งสอนของหลวงตาครับ อนุโมทนาแก่เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

11. นักปราชญ์

นักปราชญ์ สมาชิกใหม่

29 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาสาธุกับผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่านทุกประการเทอญ

12. raphiphan

raphiphan เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    โมทนา สาธุ ในธรรมทานนี้ด้วยครับ

13. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากครบ ครบรอบ 4 ปี วันละสังขารหลวงตาพระมหาบัว ญาณสัมปันโน
    ขอนำเอาคำสอนท่านมาให้ฟังอีกรอบครับ เป็น video youtube
    http://www.youtube.com/watch?v=MaqhPILyFrU