การปฏิบัติแบบเต่า และเรื่องเล่าของข้าพเจ้า

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แสงศร, 21 มีนาคม 2017.

1. แสงศร

แสงศร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ ท่านผู้อ่านทุกท่าน ศรมาต่อจากกระทู้ที่แล้ว "เรื่องเล่าของข้าพเจ้ากับพ่อแม่ครูอาจารย์ต่างๆ" ก็มีเล่าถึงเรื่องการปฏิบัติแบบแสงศร และ ความฝันที่เป็นกำลังใจให้ศรได้อยู่บนโลกนี้ได้อย่างปกติ มีแต่เรื่องธรรมดาๆ ไม่วิเศษอะไร แค่อยากเล่าให้ฟัง คิดซะว่า กำลังดูเด็กอนุบาลเขียน ก.ไก่ไห้ดูก็แล้วกันค่ะ รอสักแป๊ํบ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2017
  2. แสงศร

1
    คือ ศรไม่รู้ว่าจะอยู่ห้องไหนดี ศึกษาแล้วคิดว่า ก็คิดว่าเอาห้องนี้ก็แล้วกัน ถ้าท่านใดคิดว่าศรควรย้ายไปอยู่ห้องไหนดี ก็กรุณาบอกด้วยค่ะ จะได้ย้าย..แสงศร

3. แสงศร

1
    23.น้องๆไปเที่ยวบ้านพี่ไหม? ตอนที่แม่ไปเยี่ยมลุงกับป้าที่วัดเขาสุกิม จันทบุรีอีกครั้ง หลวงพ่อมรณภาพแล้ว แม่เล่าประมาณว่า พอลงจากรถก็ได้กลิ่นเหมือนหนูตาย(ขออภัย เป็นอย่างนั้นจริงๆ) แม่จึงบอกกับหลวงปู่สมชาย ฐิตวิริโยว่า" ลูกมากราบ ขอชมบารมีค่ะ หลวงพ่อ" แล้วกลิ่นนั้นก็หายไป พอฟังเท่านี้ ศรก็คิดสิคะว่า พระองค์นี้อาจไม่ใช่พระอรหันต์แน่เลย (โง่สุดๆ)เพราะ พระอรหันต์ถ้าจะมาต้องมาแบบหอมๆเป็นกลิ่นดอกไม้ หลังจากนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร ไม่ได้ค้นหาว่าท่านเป็นยังไง ใช่หรือไม่ จนหลายปีผ่านไป อยู่ๆศรก็มาเจอเวบหนึ่ง เขาเอารูปพระธาตุของท่านมาให้ดู กระดูกเป็นพระธาตุค่ะ! ตกใจมาก แม่ก็มาเล่าให้ฟังอีกครั้งว่า
    "ก็ท่านรู้ว่าเราโง่ไงล่ะ จะมาแบบดอกไม้ได้ไง ดอกไม้ในวัดมีเยอะแยะไป ท่านก็ต้องมาแบบกลิ่นนี้สิ เราถึงจะได้รู้ว่าท่านมาต้อนรับเรา" คือ ศรคิดไม่ถึงจริงๆเรื่องนี้ ศรต้องกราบขออภัยต่อ หลวงปู่อีกครั้ง ขออย่าให้ศรต้องปรามาสพระรัตนตรัยเลย ขอขมาต่อท่านค่ะ..เรื่องต่อไป 24.พระบรมสารีริกธาตุเสด็จกลับ

4. Fallenz

Fallenz Active Member

ไหนเต่าเอ่ย? มารอฟัง อิอิ :D

5. แสงศร

1
    เดี๋ยวศรมาเล่าต่อนะคะ เรื่องการปฏิบัตินั้น เอาไว้หลัง พระบรมฯ
    เสด็จกลับนะคะ แหม! อย่ารีบร้อนค่ะ ศรกำลังงงๆ!อยู่ค่ะ..ขอเรียบเรียงสมองนิดนึงค่ะ

6. แสงศร

1
    24.พระบรมสารีริกธาตุเสด็จกลับ ก็อย่างที่รู้ศรชอบเล่นหวย แต่การปฏิบัติกับฝันนี่ก็มีอยู่เรื่อยๆ ก็ยังไม่ได้พระโสดานี่นา ยังมีกิเลสอยู่ ยังอยากได้เงินอยู่ ไม่ได้จะเอาไปทำอะไรหรอก คิดตามประสาคนเพี้ยนๆว่า อยากได้ไปทำบุญสร้างกุศลให้ตัวเอง และใช้เวลาคนในบ้านเจ็บป่วยเท่านั้น ไม่คิดอยากซื้ออะไรหรอก ตอนนั้น ศรทำงานบริษัทอยู่ ซื้อหนังสือโลกทิพย์มาอ่าน เห็นว่า ถ้าสมัครสมาชิกจะได้พระบรมสารีริกธาตุไว้บูชา ศรก็เลยสมัคร ได้มาสมใจแล้ว ก็ยกมือสาธุ นึกขึ้นได้ เคยเห็นเขาเอาจำนวนพระบรมฯไปเล่นหวย ก็ออกตามนั้นนะ(อันนี้ไม่แนะนำนะคะอย่าทำอย่างศร)ก็เลยนับดู ได้ประมาณ6องค์ค่ะ
    อธิษฐานขอกับท่านว่า"หนูไม่มีเงินค่ะ หนูขอลาภจากท่าน อย่าว่าหนูเลยค่ะ" ยกมือจรดหัวอีกครั้ง คลำดูอีกที อุ๊ต๊ะ! ท่านเสด็จกลับไปแล้วค่ะ โอ้ย! เสียใจมากเลย กราบขอขมาอภัยต่อท่าน
    หลังจากนั้นก็ไม่ทำอย่างนั้นอีกเลย..เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เห็นช้างขี้อย่าขี้ตามช้าง(คำคมศร) เรื่องต่อไป การปฏิบัติแบบเต่า

7. แสงศร

1
    การปฏิบัติแบบเต่า ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าเต่า คือ คลานบ้าง หยุดบ้าง แวะข้างทางบ้าง ไม่ค่อยรีบค่ะ แต่ความต้องการนิพพานนั้นสูงมาก ไม่อยากเกิดแล้ว เมื่อก่อนศรมีเวลานั่งสมาธิ แต่หลังจากมีหลานแล้ว ก็ไม่สามารถทำได้อีก ก็เลยใช้วิธีท่องพุทโธเอา ทำอะไรก็ท่อง เข้าห้องน้ำยังท่อง(ถ้านึกได้) สะสมบุญไว้
    บางทีก็ตามใจกิเลสไปนานเลย ดูหนัง ฟังเพลง ไปตามเรื่อง พอนึกได้ก็ทำค่ะ และที่ศรเคร่งครัดที่สุดคือเรื่อง กรรมบท10
    แต่ก็ยังไม่เต็มค่ะ พร่องอยู่เยอะ จนคนในบ้านบอก สงสัยชาตินี้จะไปนิพพานแน่ ก็เหมือนคนเกินพอดี สำหรับครอบครัวค่ะ เวลาทำอะไรก็คอยระวัง ว่าจะไปฆ่าใครเขารึเปล่า (สัตว์) มดเนี่ยสำคัญ มันเหนื่อยนะคะการปฏิบัติน่ะ เหนื่อยใจ บ้าอยู่คนเดียว แต่ก็อดทน สอนตัวเองประจำ ทำตามหลวงพ่อฤาษีสอน
    ก่อนนอนก็สวดมนต์ ตายเมื่อไหร่ขอไปนิพพานเมื่อนั้น เห็นอะไรก็ปลงค่ะ ไม่มีอะไรสำคัญเท่านิพพานหรอกค่ะ และศรชอบอ่านประวัติครูบาอาจารย์ค่ะ ทั้งสายหลวงปู่มั่น และสายหลวงพ่อฤาษี เพราะสุดท้ายแล้ว ทุกท่านสอนเหมือนกันหมด โลกนี้มีแต่ทุกข์ ร่างกายไม่ใช่ของเรา ประมาณนี้ ศรขออภัยนะคะ คือ เรื่องปฏิบัติเนี่ย ศรได้แค่นี้ และอย่าลืมความตายนะคะ คิดเสมอเราอาจตายวันนี้ก็ได้ อะไรก็อภัยได้หมดค่ะ เห็นเป็นเรื่องเด็กๆค่ะ ศรมีคติประจำใจ2ข้อ คือ อดทนและปล่อยวาง วางได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็เฉลี่ยกันไปค่ะ
    อืม! ถ้ามีอะไรอีกก็จะมาเล่าอีกครั้งค่ะ..เรื่องต่อไป 25.ให้เมตตาพ่อแม่

8. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนจะเล่า เมตตาพ่อแม่ มาดูกันก่อน ในธรรม
    ที่เปนตัวปิดนิพพาน

บุตร ถ้าลองวางจิตว่า เมตตาพ่อแม่ ก้ไม่ต่าง
    กับขุดพ่อขุดแม่ หรือฆ่าพ่อฆ่าแม่ แทบจะไม่ต่าง
    กับทำอนันตริยกรรม ปิดนิพพาน

เพราะถ้าบุตร จะวางจิต ทำดีต่อพ่อแม่
    แม้นแค่การระลึกถึง เราจะเรียกว่า กตัญญู
    และ กตเวทิตา

พูดง่ายๆคือ สำนึกในคุณท่าน

ดังนั้น การวางจิตเหนือกว่าพ่อแม่ ปรารภ
    เมตตาต่อพ่อแม่ ก้คือ คน อกตัญญู อกตเวทิตา

ปิดนิพพาน

9. นิวรณ์

อย่าง กรณีพระธาตุเสด็จกลับ

ถ้าจิตเราดำริอยากรักษาพ่อแม่ มีหรือ พระธาตุ
    จะเสด็จกลับ

มันต้องมีอะไรที่วางจิตไว้ผิด

มีเลห์กบในการกล่าวอ้าง

มีเป้าหมายแฝงเร้น ที่ทำเปนเนียนว่า เปนนักปฏิบัติ

มีการวางจิต อกตัญญู อย่างร้ายแรงต่อพ่อแม่
    แลไปถึง พระศาสนา

ถึงได้ กล่าวว่า การคิดดีจะตอบแทนคุณพ่อแม่
    แต่พระธาตุกับอันตรธาน

10. แสงศร

1
    ขอบพระคุณค่ะคุณนิวรณ์ คือ คำนี้มาจากพ่อแม่ครูอาจารย์ค่ะ
    ไม่ได้มาจากศรคิดเองนะคะ ท่านคือหลวงปู่ชาค่ะ ท่านพูดอย่างนี้ค่ะ ขอบพระคุณที่บอกค่ะ ถ้างั้น! ศรขอเปลี่ยนก็ได้ค่ะ เป็นการระลึกนึกถึงคุณพ่อแม่นะคะ ส่วนพระธาตุเสด็จกลับนั้น
    ไม่เกี่ยวกับพ่อแม่ค่ะ คือพระท่านไม่อยากให้ศรเล่นหวยค่ะ ไม่มีอะไรค่ะ แล้วการมีเป้าหมายแฝงเร้นในการปฏิบัตินั้น ศรไม่มีค่ะ ขอบพระคุณค่ะที่แสดงความคิดเห็น..แสงศร

11. นิวรณ์

พระที่ไหน จะไปห้ามเล่นหวย

แต่ก้ไม้ได้ สนับสนุน นะ

คนเราเวลาไม่มีจะกิน แต่พอเหนพระเดินขอ อาหาร แล้วเขาสละโดยไม่หวังอะไรนอกแนว
    นอกจาก เหนคุณค่าการสู้กิเลส คนๆนั้นก้
    ย่อมถูกหวย คือ ไม่ต้องซื้อหวย ก้ต้องรวย

รวยแล้วก้ไม่ เที่ยวหว่านเงินทำบุญ แต่จะต้อง
    เอาไปทำการค้า สร้างโอกาสให้ตน ผู้อื่น

ถ้าเอาไปทำบุญวัด ก้เท่ากับ มั่วซั่ว ไม่ได้
    รู้คุณค่า การสู้กับกิเลส การดำริออกจากสังสารวัฏ

เปนผู้ทำลายศาสนาให้บรรลัย จัดเปนคน
    จานลาย ยังได้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2017
  12. นิวรณ์

คนเรารวยยังไง

ถ้าเราไม่มีตังค์สักบาท แต่จิตเราบริกรรมพุทโธ

เนี่ยะคือ ความรวย

ถ้าบริกรรมได้ทั้งวัน จิตจะต้องเกิดปิติ และ ย่อม
    แล่นไปอุเบกขา

กุสลกรรมบทสิบ จะจืดลง ไม่ยกอ้างเลห์
    เหมือนคน บริกรรม ไม่จริง

13. นิวรณ์

อ้างครู อ้างอาจารย์ จะอ้างทำไม

ในเมื่อ สิ่งใดที่หยิบฉวยมาใช้ ย่อมเกิดจาก
    ความพอใจของตน

มุขนัยการสอน พระย่อมสอนแก่คนที่ยังภาวนา
    ไม่ขึ้น เพื่อให้หาทางขึ้น

ตนไม่เข้าใจ อุบายธรรม แต่อ้างเลห์พาดพิง
    บุคคลในศาสนา

มันมีนัยเดียว คือ หวังบ่อนทำลาย

14. นิวรณ์

ถ้าจะเถียง อ้างอะไรอีก

มาในห้องนี้ ก้ต้องพิจารณาให้ดีๆ

แนะนำว่า

กลับไปบริกรรมให้ได้ทุกอริยาบท มีประโยชน์กว่า

เหนหรือไม่เหน

ถ้าเหน อย่า ซือจนเซ่อ กำหนดรู้ ปิติ ความสงบ
    รำงับที่เกิดดับนั้น

แล้วสังเกตดู กุสลกรรมบทสิบ จืดลงไหม

ทำไมจืดลง

ทำไมแค่ภายใน ไม่ต้องอ้างเลห์ อิงภายนอกสร้าง
    ภาพการปฏิบัติ เที่ยวหาห้องโพส

15. นิวรณ์

ธรรมของพระพุทธองค์ เปนของรู้ได้เร็ว ไม่มีเงื่อนเวลา

การสรรเสริญธรรม ต้องถูกต้องตามคลองธรรม

ไม่มีหลอก ปฏิบัติแบบเต่า

อย่ามาปรามาสพระธรรม ขุดตัวเองเปล่าๆ

16. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    ขออนุญาตแสดงความเห็นต่างจากท่านนิวรณ์ 2 ประเด็น

1. ประเด็นเรื่องเมตตาพ่อแม่ การตั้งจิตเมตตาพ่อแม่นั้น พระพุทธองค์เคยแสดงเป็นตัวอย่างในการไปโปรดพุทธมารดาที่ดาวดึง และไปโปรดพุทธบิดา ทำให้พุทธบิดาได้เข้าถึงพระโสดาบัน เมตตาธรรมเป็นเครื่องค้ำจุนโลก จึงไม่มีส่วนเสียเลย ว่าเมตตาแล้วจะหมายถึงการอกตัญญูไปได้ ธรรมดาอภิชาตบุตรนั้น ย่อมเจริญกว่า บิดามารดา ย่อมต้องหันมามองบิดามารดาด้วยจิตเมตตา ว่าหมายอยากให้บิดา มารดา ได้เจริญขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ เช่นนี้แล้วจะเรียกว่า เมตตาปิดนิพพานได้อย่างไร

2 เรื่องการปฏิบัติแบบเต่า จขกท อาจจะ ต้องการแสดงให้เห็นว่า การปฏิบัติแบบเต่านั้น หมายถึง การปฏิบัติแบบมีเป้าหมายชัดเจน แต่ไม่รีบไม่ร้อน ค่อยๆเดินไปตามทาง ไม่แสดงท่าทีว่ารวดเร็วแบบกระต่ายแต่สุดท้ายไปไม่ถึงเส้นชัย การปฏิบัติแบบเต่า จึงน่าจะหมายถึง การทำไปตามขั้นตอนทีละขั้นอย่างไม่รีบไม่ร้อน ทำแบบไม่พักไม่เพียรจนเกินไป จึงน่าจะเข้าข่ายทางสายกลาง

17. แสงศร

1
    คือคุณลุง ไปกันใหญ่โตแล้วค่ะ ศรงง!นะนี่ ศรอธิบายให้ฟัง ก็ไม่ฟัง หาว่าเถึยง แล้วคุณลุงจะให้ศรทำอะไรให้คะ การปรามาสพระธรรม ศรไม่เคยคิดปรามาสพระธรรม เห็นหรือไม่เห็น ศรไม่สนใจหรอกค่ะคุณลุง จิตเหนือกว่าพ่อแม่ทำยังไงคะ แล้วคุณลุงรู้ได้ไงว่าปิดนิพพานมีอะไรบ้าง ลุงไปรู้จากไหนมาคะเนี่ย ศรอยากอยู่อย่างสงบนะคะ การปฏิบัติแบบเต่า ศรหมายถึงตัวศรเองปฏิบัติได้เชื่องช้าเหมือนเต่า แล้วมันผิดตรงไหนคะ?บอกหน่อย แล้วศรจะย้ายไปห้องไหน แล้วมันเกี่ยวอะไรกับลุงล่ะคะ
    ศรไม่ใช่นักปฏิบัติ ศรไม่เคยเขียนว่าเป็นนักปฏิบัติ เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า? เอาแต่ด่าๆนี่ จะเอาอะไรกับศรเหรอค? ถ้าศรจะตกนรก จะไม่ได้นิพพานก็ช่างมันเถอะค่ะ อย่าสนใจเลย การที่ลุงแนะนำ พร้อมด่ามานั้น ศรเข้าใจค่ะ เดี๋ยวศรจะย้ายไปที่อื่นก็ได้ค่ะ ไม่มีปัญหา ศรอยู่ที่ไหนก็ได้ ถ้าสบายใจ ไม่ใช่เถียงนะคะ แต่อธิบายให้อ่าน ศรไม่เถึยงคนมีความรู้มากอย่างลุงหรอกค่ะ ศรขออภัยถ้ามาห้องของลุงแล้วไม่มีอภิญญา ไม่มีฤทธิ์ มีอำนาจ อยากทำอะไร ก็ทำไปเถอะค่ะ ศรแค่เล่าให้คนอ่านฟัง
    ใครอยากอ่าน ก็อ่าน ไม่อยากอ่านก็ไม่เป็นไร ไม่ได้บีบคอใครให้มาอ่าน แล้วศรย้ายไปห้องอื่นแล้ว ก็กรุณาไม่ต้องตามไปด่านะคะ ท่านผู้อ่านคะ สงสัยว่าศรต้องย้ายอีกแล้วค่ะ หรือไม่ก็เลิกโพสต์อีกครั้งหนึ่ง สงสัยจังทำไมพลังจิตมีแต่คนใจคอโหดร้าย ไม่มีเมตตา สอนก็สอนสิคะ ไม่ใช่ด่า จานราย
    ศรไม่ใช่ลูกลุงนะจะมาด่าน่ะ คนปฏิบัติไม่ใช่วัวใช่ควายนะคะ
    จะได้มาเฆี่ยน มาตี มาด่าแบบนี้ ผู้ดีเขาไม่ทำกันหรอกค่ะ ศรขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่เมตตาเข้ามาอ่าน อยู่ดีๆก็มาด่าศร ศรทำอะไรผิดก็บอกได้ ไม่ใช่มาด่าแบบนี้ มาหน้าแรกก็มาด่าว่าอกตัญญู คุณรู้ได้ไงว่าศรอกตัญญู รู้ใจศรเหรอ?
    ถ้าคุณรู้ใจคนได้ ก็ไปเป็นหมอดูเถอะ อย่ามานั่งหากินกับพระอยู่เลย ศรไม่ได้อะไรจากพลังจิตสักบาท เพียงแค่อยากเล่าเรื่องที่ตัวเองพบมาเล่าให้เพื่อนๆอ่าน มันหนักหัวใครหรือคะ คุณลุง แนะนำทำได้ค่ะ แต่ไม่ใช่เอาคำด่ามาด้วย เข้าใจนะคะ สงสัยว่าศรคงต้องย้ายอีกแล้วค่ะ ถ้ารู้ว่าห้องไหนจะมาบอกอีกทีนะคะท่านผู้อ่าน..รักและเคารพคนอ่าน

18. รโชหรณัง

รโชหรณัง เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    อยู่ห้องนี้เหมาะสมแล้วครับ เพราะเหมาะสมกับเรื่องการปฏิบัติธรรมครับ

19. นิวรณ์

ย้ายไปเลย ฮับ

เพราะว่า สัจจ มันไม่มี

อ้างว่า ตนเบื่อสังสารวัฏ อยากออก นี่ก็เท่ากับ ปรารภความเพียร
    ประกาศตนเป็น นักปฏิบัติเต็มพิกัด

ประกาศเองแท้ๆ กลับ กลับคำ กลับสัจจ บอกไม่ได้เป็น นักปฏิบัติ

คนที่กำหนดรู้ทุกข์ เพื่อหาอุบายนำออก เวลามาเจอ สัทธรรม
    แล้ว พิสูจน์ได้ว่า นำออกจากทุกขได้

ไม่มีหรอกจะบอกว่า ธรรมะของพระพุทธองค์ เป็นของคนเนิ่นช้า
    นำออกจากทุกข์ไม่ได้ ไม่รวยสักที

พ่อแม่ ก็เอามาบอกว่า ตนเมตตา ไปโปรดสัตว์(อ้าง จรณะ พระพุทธองค์)
    คุณมีอะไรไปโปรดสัตว์( ไม่ใช่คำหยาบหน่าคร้าบ )

ถ้าจะมี กำหนดรู้ทุกข์ พวพระพุทธศาสนา ประจักษ์ อุบายนำออก
    ก็สรรเสริญมาสิว่า เป็นของรู้เร็ว ไม่ใช่รู้ช้า ไม่มีเรื่อง สะสม กระปิดกระปอย

แต่ถ้า จะมาอ้างเลห์ เอาธรรมะไปประดับ เหมือนเอาพ่อแม่มาประดับ
    ว่าตนมีความประเสริฐ

เชิญเลยครับ ห้องอื่นมีเยอะแยะ หรือ จะห้องนี้ก็ได้ หากดูดีๆ
    พวกที่จะช่วยพยุงให้คุณมีลายเต็มจาน ก็มีอยู่

แล้วทำไมจะต้องเปลี่ยนห้อง

เปลี่ยนห้อง สบายใจได้เลย ผมไม่ตามไป แต่ไอ้ที่ตามไปหนะ
    สังเกตุเอาเอง

นี่ขนาดไม่ใช่ นักปฏิบัตเลยนะ อ้างโน้น เอาพระศาสดา มาเทียบ ยกตน

ปล.ประโยคสุดท้าย ของใคร ก็ของคนนั้น หน่าคร้าบ ถ้ารู้ชัดว่า
    ตนไม่ได้พูด ก็อย่า รับไปเป็น ฟืนไฟ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2017
  20. พลโสภา

พลโสภา เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2006