การปฏิโลมก่อนถอดกายทิพย์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Agatha, 7 ตุลาคม 2017.

1. Agatha

Agatha Active Member

เพื่อนสมาชิกคงสงสัยว่า ปฏิโลมคืออะไร และมีไว้ทำไม
    วันนี้ เรามีคำตอบให้ทุกท่าน
    ............

การปฏิโลม มีอยู่ว่า

เกศา นขา ทันตา ตโจ โลมา
    แล้วท่องกลับเป็น
    โลมา ตโจ ทันตา นขา เกศา

ท่องไปเรื่อยๆ แทนการบริกรรม พุทโธ

อ้าว...แล้วเพื่ออะไรล่ะ !!!!

สงสัยมั้ยคะ

2. Agatha

เพื่อนๆ เคยบังคับลมหายใจเข้าออกให้ทันการบริกรรมพุทโธ หรือ ยุบหนอ พองหนอ มั้ยคะ

บางทีอั้นลมไว้แล้ว หายใจไม่ทันการบริกรรม

บ้างก็บริกรรมไม่ทันตามจังหวะการหายใจ

ปัญหาเหล่านี้พบได้บ่อยมาก

บ้างก็กำลังท่องยุบหนอ แต่ท้องกลับพองอยู่

เพราะจิตใจไม่จดจ่อ มัวแต่พะวงห่วงว่า บริกรรมทันตามการหายใจมั้ย

เป็นปัญหาโลกแตกมาก เลยเปลี่ยนคำบริกรรมเป็นพุทโธแทน

สรุป เอาดีไม่ได้สักทาง

จบเห่ แค่การบริกรรมยังไม่ผ่าน

จึงขอนำเสนอ การปฏิโลม ยาวๆ ไปไปกลับกลับ
    ดังนี้ แทนการท่องพุทโธ หรือยุบหนอ พองหนอค่ะ

คำบริกรรมนี้เรียกว่าบทปฏิโลมนะคะ

เกศา นขา ทันตา ตโจ โลมา.....หายใจเข้า
    โลมา ตโจ ทันตา นขา เกศา.....หายใจออก

3. Agatha

วิธีปฏิโลมนี้ เอาไว้แก้ปัญหา การที่เราบังคับจังหวะการหายใจให้สอดคล้องกับการบริรรม และการกำหนดรู้สภาวะของลมหายใจเข้าและออกค่ะ
    เพราะใจจะจดจ่ออยู่กับคำปฏิโลมที่สลับย้อนกลับ ไปไป กลับกลับ ว่า ย้อนกลับท่องถูกมั้ย

เสมือนการเล่นเปียโนให้มือขวาสอดคล้องกับมือซ้าย

เพื่อนๆ ต้องดึงจังหวะ ลมหายใจเข้าให้ครบ ห้าจังหวะใน หนึ่งห้องของเพลง....ภาษาเปียโนค่ะ

และต้องดึงจังหวะ ลมหายใจออกให้ครบห้าจังหวะในหนึ่งห้องเพลงเช่นกัน

เมื่อทำได้สอดคล้องเช่นนี้

จะไม่มีการกักลมหายใจก่อนหรือหลังการบริกรรมที่เคยทำมา ทำให้ไม่เหนื่อย ไม่แน่นหน้าอก หายใจไม่เร็วไป ไม่ช้าไป นั่นเองค่ะ

สรุปว่า การปฏิโลม จะช่วยให้ ลมหายใจของพวกเราทั้งเข้าและออกสม่ำเสมอ และไม่กดดันบีบคั้นว่า เอ....เราหายใจก่อนที่จะบริกรรม นี่นา ...หรือ เอ...นี่กำลังท่องว่าพองหนอแต่ทำไมท้องยุบ นั่นเอง...

ใครปฏิโลมได้ผล เตรียมพร้อม ขั้นต่อไปนะคะ

แต่อยากบอกว่า เรามิได้เชี่ยวชาญเรื่องถอดกายทิพย์

เพียงแค่อยากจะกระซิบบอกว่า การปฏิโลมที่ถูกต้อง ทำให้เกิดฌานที่รวดเร็ว ที่สามารถนำทางปูพื้นฐานไปสู่การถอดกายทิพย์อย่างถูกวิธีได้

ปล. คำเตือน ท่านใดที่ปฏิโลมจนคล่องแล้วพบว่าตัวเบาและลอยสูงขึ้นมา จากพื้น กรุณาสงบๆ และอย่าลอยออกทางศีรษะนะคะ ให้หาครูบาอาจารย์ที่สอนถอดกายทิพย์ออกทางด้านข้างนะคะ จะปลอดภัยค่ะ ...โดยส่วนตัวของเรา จะไม่ถอดออกอีกแล้วค่ะ เพราะยังไม่พบครูอาจารย์ที่จะต่อยอดให้ ...แต่หากใครบารมีเยอะ เชิญฝึกขั้นต่อไปนะคะ

4. Agatha

นี่คือพี่ชายท่านนึง ที่อยู่สังคมเมืองไม่ได้เหมือนดิฉัน
    พวกเรา แค่เสื่อผืน หมอนใบ ก็พอ

มันวุ่นวายมากเลยสังคมนี้ พวกเราคือพรรคกระยาจก

5. Agatha