การฝึกสมาธิ เพื่อการรักษาโรคให้ตนเองและผู้อื่น (ได้อภิญญาเป็นของแถม)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 กันยายน 2010.

1. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

บทที่หนึ่งครับ ภาวนาวันนี้ช่วงปล่อยยังไม่ภาวนาได้ 100 ครบครับ พอมาช่วงพุธโธมีอาการเหมือนจะหลับ เคลิ้ม ๆ และฝันแต่ยังมีสติว่าภาวนาอยู่ จนช่วงภาวนาเกษา โลมา ฯลฯ รู้สึกจะเคลิ้ม ๆ หลับ แต่ก็ภาวนารู้ตัวอยู่ครับ แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าเริ่มเบาครับ พอครบ 100 ก็หยุด แล้วนั่งปล่อยตามสบาย ไม่ทันได้พิจารณาร่างกาย ได้ยินเสียงเพื่อนกลับมาจากกินข้าว จึงได้แผ่เมตตาช่วงนี้ซู่ ๆ ขนลุก แล้วก็เลิกครับ
    ช่วงนี้เป็นช่วงสอบ เวลาพักผ่อนไม่พอน่าจะทำให้ผมวูบหลับครับ แต่ว่าง ๆ ก้็จะหาโอกาสนั่งให้ได้ครับ

2. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ
    นั่งบทที่ 1 ต่อด้วยบทที่ 3

บทที่ 1
    สมาธิดี ลมหายใจละเอียด ตั้งแต่เริ่มนั่ง มีตึงที่หัวและหน้าผากนิดๆ ช่วงภาวนาพุทโธก่อนแผ่เมตตา ลมหายใจหยาบขึ้นเล็กน้อย

บทที่ 3

-หายใจเข้า-ออก ลมหายใจไม่ค่อยละเอียด มีตึงที่หน้าผากนิดๆ
    -ภาวนาพุทโธ ลมหายใจละเอียดขึ้น
    -ภาวนาเกษา โลมา มีตึงที่หัวและหน้าผากเบาๆแป๊บเดียว
    -ภาวนาพุทโธ มีอาการเนื้อเต้น คันยุบยิบที่แขน หน้า และคอ นิดหน่อย

แผ่เมตตาเสร็จ นั่งต่อ ช่วงแรกสมาธิดี ลมหายใจละเอียด รู้สึกเหมือนกับว่าตัวเองหนักเหมือนหิน นั่งได้สักกครู่ใหญ่ๆ หลานกลับเข้าบ้านมาและคุยโทรศัพท์เสียงดัง สมาธิกระเจิงนิดหน่อย ทีแรกคิดจะถอนสมาธิ แต่ก็อยากจะเอาชนะ ก็เลยรวบรวมสมาธินั่งต่อไป ไม่สนใจสิ่งที่มากระทบภายนอก พิจารณาดูภายในร่างกาย นั่งต่อไปสักครู่สมาธิเริ่มดีขึ้น บางครั้งมีอาการเหมือนไม่ได้หายใจ ดูไปเรื่อยๆ ลมหายใจคลายออกมา สลับกันไป นั่งต่อไปเรื่อยๆจนจามขึ้นมา ก็เลยปัจจเวกณ์ นั่งได้ 2 ชั่วโมงครึ่งพอดีค่ะ

3. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ส่งการบ้าน เมื่อคืนบทหนึ่งและสองไปได้ดีพอสมควร มีหลุดบ้าง คล้ายๆกับหัดใหม่
    คืนนี้บทหนึ่ง พุทโธ เกสา พอต่อด้วยพุทโธ อาการซ่าก็เริ่มมา เจ็บก้นและขาซ้ายขวานิดหน่อยแล้วก็หาย นั่งเฉยๆสักพัก
    ต่อบทที่สอง พุทโธ จบก็ขึ้น ปฐวิแทนที่จะขึ้น เตโช เป็นมาหลายทีแล้วครับ แต่รู้ทุกที เตโช-ปฐวิ จบ ก็ต่อพุทโธ อาการซ่าและความหนาวเย็นก็มาเยือน
    ต่อบทสาม อาการซ่าและหนาวเริ่มมีมากขึ้น พิจราณา เกิดแก่เจ็บตาย พยายามดูลมหายใจแต่ทำไม่ได้ครับ(หนาวไปหรือเปล่า?) ปัจเวทณ์แผ่เมตตาและอุทิศบุญ นั่งต่อสักพักใหญ่ๆแล้วออกครับ ร่วมสองชั่วโมงครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

ตอนเช้าวันอาทิตย์
    บทที่หนึ่ง จบเกสาฯลฯ ต่อพุทโธ อาการซ่าๆเย็นๆก็มาเยือน นั่งเฉยๆ
    แล้วต่อบทที่สอง อาการซ่าและเย็นๆก็หายไป พุทโธ จบขึ้นปฐวิอีกรู้ทัน เริ่ม เตโช หน้าผากตึงๆนิดหน่อย แก้ม/ปากซ้ายคันๆ วาโย หลังข้างซ้ายตึงๆหน่อย จนจบพุทโธ
    ขึ้นบทที่สามต่อ สงบดีไม่ตกภวังค์ ขาชาและปวดพอสมควร พิจราณาแล้วปล่อยวาง ลมหายใจละเอียดพอใช้ได้ เกิดแก่เจ็บตาย ปัจเวทณ์แผ่เมตตาอุทิศบุญ ขายังชาๆและยังปวดอยู่ตลอด จนออกจากสมาธิ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  4. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    วันนี้จะไปบู๊ท แม่ไม่ให้ไป เนื่องด้วย ยังเป็นหวัดอยู่-..-

วันศุกร์ ไข้ขึ้น ปวดหัว เลยลงเอย ต้องหยุดนั่งไปวันนึง

เมื่อวาน อาการดีขึ้น นั่งเลยครับ 5555 เมื่อวาน เอาเต็มที่ 1 2 3 ครบสูตร

ต้องเรียกว่า นิ่งมา จน เจอเวทนา รึป่าว ตอนช่วงท้าย เลย ปัจจเวก มันซะเลย

ก็แปลกๆนะครับ กลับไปนั่งตามเดิมที่ควรจะนั่ง 50 30 แล้ว ปล่อยเลย ดูมันนิ่งกว่านั่งฝืนๆให้ครบร้อยยังไงไม่รู้

เหมือน ท่องไป ถ้าจิตไม่ได้พิจารณา ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย สู้ นั่งน้อยแต่พิจารณาละเอียดขึ้นจะดีกว่า

เวลานั่ง ถ้าเราคิดอะไร มันจะแว่บโผล่ออกมา เหมือนเป็นจอทีวี ภาพกึ่งเคลื่อนไหว เหมือนมี 2 ทางเลือกให้ทำตาม คือ ตามเลยเถิด กับ ปล่อยวางมันไป

เมื่อปล่อยวางไป ก็กลับมาที่คำภาวนาต่อ สักพักมันก็มาอีก ก็เป็นแบบนั้นไปเรื่อย เวลาจะเป็นก็เหมือนจะเป็นตอนที่เริ่มเคลิ้ม หรือเริ่มเผลอเรอไปตามอะไรก็ไม่รู้ แบบนี้เรียกว่าหย่อนไปรึเปล่าฮะ

ก็นั่งดูไปเรื่อยๆอ่ะครับ 5555+ พยายามพิจารณาดูให้ละเอียดเท่าที่ทำได้น่ะนะครับ

5. มณีริน

มณีริน เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ส่งการบ้านด้วยคนค่ะ
    ยังนั่งบทที่ 1 อยู่ค่ะ
    น่าจะยังไม่คืบหน้าค่ะ
    เพราะประมาณ 20 กว่าวันนี้
    ไม่ค่อยได้นั่งทุกวัน
    แต่จะพยายามให้ดีที่สุดค่ะ
    กราบอาจารย์บาสและอาจารย์สุวิด้วยความเคารพค่ะ

6. มณีริน

เอาบุญมาฝากทุกคนค่ะ
    ปล่อยเต่า 1 กะละมัง(เหมาหมดค่ะ)
    ปล่อยนก 12 ตัว
    ทำสังฆทาน+เทียนพรรษา
    หยอดตู้ชำระหนี้สงฆ์ค่ะ

7. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับคุณมณีรินด้วยครับ
    นำบุญมาฝากทุกๆท่านครับ ร่วมทำบุญผ้าป่ากับหลวงตามหาบัว สร้างตึกสงฆ์อาพาธ 10 ชั้น ที่โรงพยาบาล อุดรธานีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  8. คนสีขาว

คนสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอเป็นลูกศิษย์ด้วยนะคะ ไม่ได้เข้ามานานนนนนนนมาก เจอกระทู้ดีๆ อย่างนี้ ชอบ
    เริ่มบทที่ พุทโธ เริ่มรู้สึกเบาๆ แล้วก้อเวทนามาเลย แต่อดทน ..วูบๆ จะพยายามต่อค่ะ
    นั่งก้อมีแบบทดสอบดังแกรกๆ มาค่ะ ก้อไม่ว่ากัน นั่งด้วยกันเลยดีกว่านะ

9. itou

itou เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านคร้าบ
    บทที่ 1 ยังเรื่อยๆเหมือนเดิม หลุดบ้างเป็นระยะ
    บางช่วงน้ำลายไหลด้วย เหมือนระบบกลืนน้ำลายจะไม่ทำงาน
    สงสัยผ่อนคลายเกินไป

10. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ขอไม่ตรวจการบ้านและไม่รับศิทย์เพิ่มครับ เนื่องจากผลดีผลเสียบางประการครับ

11. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ นั่งบทที่ 1 ต่อด้วยบทที่ 3

อาการโดยรวมขณะที่ภาวนา ทั้งบทที่ 1และ บทที่ 3 นอกจากตึงที่หัวและหน้าผากเบาๆ นิดหน่อยแล้ว ก็จะมีอาการร้อนๆหนาวๆ เหมือนคนจะเป็นไข้

หลังจากแผ่เมตตา แล้วนั่งต่อ มีอาการตึงที่หัวและหน้าผากเบาๆช่วงแรกๆ แล้วก็ไม่มีอาการอะไรอีก ลมหายใจละเอียด บาง เบา นั่งต่อไปเรื่อยๆ เห็นพระพุทธรูปลอยมาอยู่ตรงหน้า แล้วก็หายไป นั่งต่อไปเรื่อยๆพอสมควรก็ปัจจเวกณ์ นั่งได้ 3 ชั่วโมงค่ะ

12. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกช็อก และเสียดายโอกาส ที่จะหาบุคคลผู้มีเมตตามาสั่งสอนศิษย์ผู้ยังไม่ประสาอย่างอาจารย์บาส หลังจากผมได้อ่านเรื่องราวมาพักใหญ่ ๆ ตั้งแต่กระทู้เก่า ๆ ของอาจารย์ แต่ก็ยังไม่ได้ฝึกเสียที จนมีโอกาสได้ฝึก และเล่าผลการฝึกลงได้ไม่เท่าไร อาจารย์ก็ขอไม่ตรวจและไม่รับศิษย์เพิ่ม แต่ไม่เป็นไร ผมคิดว่าอาจารย์ต้องพิจารณาแล้วว่าสิ่งไหนเป็นประโยชน์กับโทษน้ำหนักมากกว่ากัน ผมเคยอ่านจากหนังสือมาว่า พุทธภูมินี่ห่วงคนอื่นมากกว่าห่วงชีวิตของตัวเอง คงเป็นด้วยเหตุนี้ แต่ยังไงผมก็ขอโมทนาบุญทั้งหมดจากการสอนครั้งนี้ด้วยครับ

ปล. ถ้าไม่มีอาจารย์ตรวจแสดงว่าเอาวิธีนี้ไปฝึกเองไม่ได้ใช่ไหมครับ

หลังจากพิมพ์จบ ความรู้สึกเหมือนอยากจะร้องไห้ขึ้นมาเลยครับ เหมือนว่าคนกำลังจะจมน้ำได้เจอขอนไม้ลอยน้ำมาช่วยชีวิต กำลังจะได้เกาะขอนไม้ แล้วอยู่ ๆ ก็โดนคลื่นซัดจมน้ำลงไป รู้สึกอ่อนเปลี้ยเพลียแรงลงไปๆ ยังไงไม่รู้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2010
  13. unbeatable

unbeatable เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมเสียดายด้วยคนครับ แต่ไม่เป็นไร เชื่อในการตัดสินใจของ อ.บาส
    ขอถามอาจารย์หน่อยครับว่าถ้านั่งเองนี่มีบทไหนไม่ควรนั่งรึเปล่าครับ เพราะเชื่อว่าวิธีของอาจารย์บาสนั้นดีมาก และทำให้สมาธิไปได้เร็ว แต่ถ้าฝึกเองแล้วเป็นโทษก็จะไม่ฝึกครับ

14. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

..................................

อาจารย์มีเรื่องให้เซอร์ไพรส์อีกแล้ว
    อ่านแล้วไปต่อไม่ถูกเลย เกิดคำถามมากกว่าการปิดกระทู้ซะอีก

15. ดิเรก99

ดิเรก99 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    รักและเคารพอาจารย์ครับ........ถ้าจะขอคำแนะนำจากอาจารย์นานทีคงไม่เป็นการลบกวนนะครับ วิถีทางแห่งพุทธสัทราเป็นทางแห่งพ้นทุกข์ รอเพียงการทำจริงปฏิบัติจริงเพื่อผลๆนั้นจะเป็นอย่างไรแล้วแต่กาามที่ทำมา...ขอคุณครับ

16. มณีริน

ส่งการบ้านค่ะ
    นั่งนับ 1-100 มีหลุดบ้าง
    พอถึงพุท-โธ มือสองข้างเริ่มปวด
    แบบชา ปวดมากๆๆนั่งต่อสักพัก
    เริ่มไม่ไหวเลยต้องหยุดค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

17. มณีริน

กราบอาจารย์บาสค่ะ
    ของมณีริน เดิมเป็น batman9 ค่ะ
    พอดีข้อมูลเดิมไม่รู้หายไปยังงัยค่ะ
    เคยไปหาอาจารย์กับพี่ๆที่บูธค่ะ
    แต่ช่วงหลังต้องทำงานเสาร์-อาทิตย์
    เลยไม่ค่อยได้ไปค่ะ
    (ขออนุญาติรายงานตัวก่อนค่ะ)
    ขอบพระคุณค่ะ

18. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เนื่องจากการที่ผมสอนในครั้งก่อนผมสามมารถปรับการสอนหรือวิธีแนวทางได้ตามที่ผมต้องการ

แต่ตอนนี้เริ่มมั่วกันแล้วเอาอย่างนั้นปนอย่างนี้ไปกันหมด ไม่รู้อันไหนเป็นอะไร ไม่รู้จักว่าผู้ใดเป็นใคร

เเค่วิธีฝึกเอาไปปนกันกับวิธีอื่นก็ผิดจากจิตที่ผมมุ่งหมายเยอะแล้ว และยิ่งมายิ่งทำให้เปลี่ยนไปเลื่อยๆ

ทำให้รู้สึกว่าจะเข้าจุดเสื่อมได้เร็วกว่าที่ผมคิด จึงเล่งเห็นแล้วว่า น่าจะหยุดก่อนครับ

เนื่องจากช่วงนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาด้วย การที่จะเข้ามาปรับให้ และคนที่เข้ามาฝึกใหม่ยังไม่

เข้าใจใน บุญกริยาวัตถุ10 ปลิโพ10 อายตนะ ทั้งหมด ต้องมาสอนใหม่ทั้งหมด

เพราะทานศีลภาวนาต้องเกิดไปพร้อมๆกัน วิธีของผมที่ทำให้เกิดความสำเร็จอย่างรวดเร็วเนื่องจากอย่างนี่

แต่เมื่อคนมาอ่านมาฝึกใหม่ก็สักแต่ว่าทำตามวิธีที่บอก ในข้างต้นซึ่ง วิธีนั่นก็ไม่ใช้อย่างที่ผมเขียนใว้ในครั้งที่แล้ว

อย่างที่ผมบอกว่าปัญหาเยอะต้องใช้เวลาและการแก้ปัญหาเยอะ เลยคิดว่า พักไว้ก่อนดีกว่าครับ

19. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณครับอาจารย์ที่มาชี้แจงครับ
    ศิษย์เก่าที่ได้รับคำแนะนำแล้ว ยังนั่งต่อไปได้เรื่อยๆได้ใช่ไหมครับ
    ถ้าส่งการบ้านไม่ได้ ก็ให้พิจารณาเอง ว่าไม่ว่าสิ่งใดที่เกิดขึ้น
    ให้รู้ และละวาง ทำไปเรื่อยๆ ให้แน่น ให้ใจเกินร้อย
    แล้วก็อ่านเรื่องที่อาจารย์เล่าประสบการณ์ในกระทู้
    สภาวะจิตเกิดจากการฝึกสมาธิเจริญปัญญา
    ผมว่าศิษย์เก่าตอนนี้ต้องพยายามเองบ้างละครับ
    ผมก็จะพยายามต่อไปครับ

20. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ โชว์รูปพระนะคะ เพื่อจะได้ให้ อ.วิษณุ ชี้แนะ เรื่องการจัดวาง ตำแหน่ง สูงต่ำ (ถ่ายตอนกลางคืนค่ะ เลยมีแสงสะท้อนตรงรูปพระ) ใจจจริงแล้ว...รอมีตังค์ จะทำใหม่ให้เป็นโต๊ะเดียวกันค่ะ อยากจะกั้นห้องด้วย เอ...รึจะขอพระดีค๊ะ ของบประมาณ

ป.ล. อาจารย์ ตอนนี้พ่อของพี่ไม่อยู่บ้าน ไปต่างจังหวัดจ้า ถ้าอาจารย์สะดวก ช่วยมาควบคุมการจัดที่บ้านเลยก็ดีจ้า... มีรถรับส่ง...มีอาหาร...เหมือนโฆษณาโปรแกรมทัวร์เลย 555

โหลดยากมาก เอาไปรูปนึงก่อนแล้วกันนะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      86