การฝึกสมาธิ เพื่อการรักษาโรคให้ตนเองและผู้อื่น (ได้อภิญญาเป็นของแถม)

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 กันยายน 2010.

1. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ระหว่างรอโหลดก็บรรยายแล้วกันนะ
    โต๊ะ 1 พระแก้วมรกต พระพุทธชินราช ครอบแก้วเล็กมี 1 พระแก้วมรกต+พระพุทธชินราช+หลวงพ่อโสธร
    โต๊ะ 2 (ซ้ายจากรูป) พระพุทธรูป (555) ไม่รู้ชื่อเสียงเรียงนามค่ะ + หลวงพ่อโสธร
    โต๊ะ 3 (ขวาจากรูป) พระพุทธรูป (555) ไม่รู้ชื่อเสียงเรียงนามอีกค่ะ + พระพุทธเมตตา
    โต๊ะ 4 (กลาง) หลวงปู่ทวด
    โต๊ะ 5 (ซ้ายจากรูป) หลวงปู่โต อยู่ข้างฝา (แขวน) บนโต๊ะมีรูป (น่าจะ) หลวงปู่พันธ์ อ.หลังสวน จ.ชุมพร + ในครอบแก้ว มีหลวงปู่ศุข
    ส่วน หลวงปู่โต๊ะ หาที่เหมาะไม่ได้ เนื่องจากเป็นรูปถ่ายเลยวางข้างล่างค่ะ
    โต๊ะ 6 (ขวาจากรูป) มีรูปพ่อท้านคล้าย + หลวงพ่อสุโพธิ์*** (รูปหล่อและรูปภาพวางด้านข้างระหว่างโต๊ะหมู่)
    ***ท่านไม่ดังมั๊ง แต่เป็นที่พึ่ง และเป็นแรงบันดาลใจของพี่ เป็นพระที่ให้พระพุทธรูปทั้ง 2 องค์ข้างบนที่ไม่มีชื่อมา พร้อมด้วยพระเครื่องอีกเยอะ

อาจารย์ภาพโหลดไม่ได้อ่ะ

2. เ่ต่าโบราณ

โต๊ะ 8 (ซ้ายจากรูป) น่าจะมีชานหมากเหลืออยู่ 1 หรือ 2 เม็ดนี่ละ เดิมมี 3 เม็ด อัดใส่กรอบ เป็นลูกกลมๆ เหมือนลูกอม ตอนหลังหายไป ส่วนที่เหลือก็สภาพไม่สวยแล้ว ไม่รู้ว่ายังคงความขลังอยู่รึเปล่า
    โต๊ะ 9 (ขวาจากรูป) มี...จำไม่ค่อยได้แล้ว มีพระวิษณุ แล้วมีอะไรอีก
    ล่างลงมาวางรูปครอบครัว รัชกาลที่ 5 (รูปนี้ชอบเป็นพิเศษ โดยเฉพาะ องค์เล็กที่นั่งบนหลังเสือ) อ้อ ลืมไป ถ่ายมาไม่หมดจ้า

โต๊ะหมู่ที่ 2 บรรยายไม่ถูก เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    โต๊ะหมู่ที่ 3 เจ้าแม่กวนอิม (องค์นี้ก็หลวงพ่อสุโพธิ์ให้มาอีกละ) ต่ำลงมามีพระสังกัจจายน์ และ อื่นๆ ไม่รู้จักค่ะ
    จบดีกว่าค่ะ ขี้เกียจเล่าแล้ว

ต้องการตัวช่วยโหลดภาพไม่ได้ค่ะ สงสัยต้องเอากล้องไปให้ดู หรือให้อาจารย์มาดูที่บ้านแล้วละ
    จะลองโหลดดูใหม่วันพรุ่งนี้ วันนี้ ยอมแพ้จ้า

3. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายจัง แล้วอ.บาสมีคำแนะนำสำหรับศิษย์เก่าบ้างไหมคะ ว่าควรจะทำยังไงต่อไปดี ให้นั่งต่อไปเรื่อยๆได้ไหม

4. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวคงนั่งต่อไปเท่าที่อาจารยืสอนไว้ ให้แน่นก่อน รออาจารยื คาดว่าอ.น่าจะมีแพลนอยู่แล้ว ขอบคุณค่ะ

5. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ใจเย็น ๆๆ น๊า......
    จนกว่าทุกอย่างจะลงตัวค๊า

:z1

6. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    กำลังจะเข้ามาส่งการบ้านเลยค่ะ แต่ได้เห็นที่อาจารย์โพสบอกไว้ข้างต้น
    เลยไม่รู้จะไปยังไงเลย
    แต่ถึงอย่างไร ศิษย์ผู้นี้จะนั่งไปเรื่อยๆค่ะ จะได้แน่นๆขึ้นไปค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

7. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส ที่สั่งสอนพวกเราครับ สักวันหนึ่งถ้าบุญพวกเรามีพอก็อาจจะได้เรียนต่อจนจบและถึงซึ่งนิพพาน อย่างที่อาจารย์ บาสหวังไว้ครับ
    ส่วนผมก็ขอนั่งต่อไปเรื่อยๆตามที่อาจารย์ บาส สอนไว้ คราวที่แล้วถ้าไม่มี อ.บาสชี้แนะผมก็คงตกลึกลงไปอีกแน่ๆเลยครับ ผมได้บทเรียนมาอีก กว่าจะถึงเมืองอ้อก็บอบชํ้าน่าดู ตอนนี้เริ่มเข้าใจมากขึ้นแล้ว จะขอสู้ต่อไปครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาส อย่างสูงครับ

8. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ในตอนแรกเป็นการสอนของผมเหมือนการที่นำความรู้ที่ตนมีมาสอนเหมือนกับ คนที่เป็นรุ่นพี่สอนรุ่นน้อง

แต่การสอนกลับมีคนเข้ามาเรียนเยอะและผมไม่สามารถควบคุมการฝึกได้เนื่องจากมีคน ไม่ทำตามที่ผมบอกเยอะ

และมีทั้งคนที่รู้เรื่องและไม่รู้เรื่อง เอาไอ้โน่นบนไอ้นี่บางคนก็ดีรับฟัง บางคนเตือนแล้วยังไม่สนใจ

มั่นใจในสิ่งที่ตนมีตนรู้ ผมจึงต้องเก็บสิ่งเหล่านี้มาพิจรณาใหม่ ไม่อย่างนั้นจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี

แค่เท่าที่ดูก็ เริ่มจะไปในแนวทางที่ไม่ดีแล้ว อย่างเช่นผมให้ส่งการบ้านในการบ้านนอกจากการเล่าในสิ่งที่

ต้องพิจรณา ว่าที่ให้พิจรณานะมีสติรับรู้จริงหรือเปล่า แล้วการมานะอดทนในการที่ต้องมานั่งเขียนนั่งเล่า

การมีสมาธิในการเขียน แต่หลายคนกลับมองละเลยในจุดนี้ บางคนก็ขออ้างเยอะหลายอย่าง

เขียนแบบสักแต่ว่าเขียน เขียนโดยไม่ตั่งใจมั่ง ลอกการบ้านคนอื่นเอามาเป็นของตนบ้าง หลายพฤติกรรมเหลือเกิน

จนบางที่ผมคิดว่าการที่ จะไปสู่นิพานมีจิตใฝ่ธรรมะ ยังมีจิตคิดกันอย่างนี้ได้อีก ในส่วนตัว ณ.ตอนแรก

ก็คิดว่าสอนให้ได้ ขึ้นอรูปกรรมฐานซัก 1-2 คนก็ถือว่าผมประสปผลสำเร็จแล้ว แต่ในตอนหลัง

ได้เห็นเวทนาของคน เห็นการสัดส่ายของจิตในผู้ฝึก เห็นผู้ที่ขาดหลักยึดอย่างแท้จริง เลยมีความรู้สึกว่า

ต้องสอนแต่จะสอนอย่างไรที่จะเอาคนหมู่มากไปรอดให้ได้ เลยต้องมาพิจรณากันใหม่ เพราะคนสมัยนี้เชื่อในปาฏิหาร

ก็ต้องแสดงให้เห็นบ้างแต่ต้อง ไม่งมงาย และให้พิสูจน์ได้ และเขาเหล่านั้นต้องรับรู้ได้ ตลอดการสอนที่ผ่านมา

ผมก็ดำเนินตามนี้มาโดยตลอด มีPM มาหาผมมากมายให้ดูนั่นดูนี่ ผมก็ต้องบอกเลยว่าถ้าให้เป็นการ อวดอุตริ

ผมไม่เคยที่จะทำที่จะแสดงออกไปเลย เนื่องจากเป็นหนทางแห่งการเสือม ขอเวลาในการรวบรวมข้อมูล

ที่รู้ที่ลืมไปแล้ว ขอนึกก่อน ในขนะนี้ก็มีการเรียบเรียงข้อมูลบ้างแล้วครับ

9. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาด้วยคับพี่บาส
    ตอนนี้ก็สอบเสร็จแล้ว กลับมาเข้าวงโคจรของการปฏิบัติอีกรอบ
    แล้วครับ ห่างหายไปหลายวัน สู้ๆคับพี่บาส บรรดาศิษย์ทั้งหลาย
    ยังพร้อมปฏิบัติ และเป็นกำลังใจให้ครับ พี่บาสสสส . .ไฟ้ฟฟฟฟติ้งงงงง

10. เ่ต่าโบราณ

เลยไม่กล้าส่งการบ้านเลย แฮะ แฮะ

ขอลองส่งรูปพระที่บ้านต่อแล้วกันนะคะ
    เย้ เย้ เย้ ลงรูปได้แล้ว

อาจารย์ รบกวนชี้แนะด้วยนะคะ กราบบบบบบบบบบบบ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      68
  11. Mhor Maow

Mhor Maow เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมยังอยู่ในเส้นทางเหมือนเดิม ถึงแม้จะมีเหตุปัจจัยบางอย่างทำให้หย่อนไปบ้าง (กังวลเรื่องสอบที่ผ่านมาแล้วตะกี้ที่หายไปนาน) ถึงแม้คุณบาสจะไม่แนะนำเพิ่มเติมหรืออะไรก็แล้วแต่ ผมจะยังอยู่ต่อไป พร้อมกับเพื่อน ๆ พี่ น้อง ๆ ณ ที่นี่

เราจะก้าวไปด้วยกัน เราจะสำเร็จไปด้วยกัน เราจะให้กำลังใจซึ่งกันและกัน และเราจะไม่ทอดทิ้งกันและกัน

ขอธรรมจงบังเกิดแก่เราแก่ท่านทั้งหลายด้วยเทิด.....สาธุ สาธุ

12. มณีริน

มณีริน เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ตามข้อมูลด้วยคนค่ะ
    ยังไม่กล้าส่งการบ้าน
    เหมือนกันค่ะ

13. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เคารพในความเห็นของ อ.บาสค่ะที่จะหยุดสอนก่อน แต่ขอให้เป็นการหยุดเพื่อเริ่มต้นใหม่ ที่ดีกว่าเก่านะคะ เพราะตัวเองก็จะยังคงฝึกบทที่1และ2 ที่อ.บาสได้สอนไว้แล้วต่อไป เพื่อให้แน่น และพร้อม เมื่อ อ.บาสกลับมาสอนใหม่ค่ะ

14. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บาสค่ะ ขอร้องค่ะ สอนใหม่ได้ไหมค่ะ เพิ่งเข้ามาดูกระทู้ครั้งแรกค่ะ ทำไมถึงหยุดสอนไปล่ะค่ะ

15. อนัตตายา

อนัตตายา เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ค่ะหนูก็เป็นอีกคนหนึ่งที่รออาจารย์กลับมานะค่ะ กระทู้เก่าหายเกิดคำถามขึ้นมากมาย หนูเปิดเนตค้นหากระทู้เก่าทุกวัน วันละหลายรอบ หนูเพิ่งเจอกระทู้นี้เมื่อวานดีใจมาก แต่พอเปิดอ่านหน้าต่อไป หน้าต่อไป และหน้าต่อไป กลับรู้สึกผิดหวังเสียใจ (หนูฝึกบทที่ 1 แทบทุกวันเลยค่ะ แต่ไม่ค่อยจบหลักสูตร กลัวบ้าง ง่วงบ้าง แต่หลังๆที่ทนไม่ได้คือเวทนาค่ะ ไม่เคยขึ้นบทที่2เองเลยค่ะ เมื่อก่อนเวลากลัวจะนึกถึงแต่อาจารย์บาส พอกระทู้หายรู้สึกไม่เข้าใจ น้อยใจเลยนึกถึงพระแทนค่ะ) หนูจะรออาจารย์กลับมาสอนใหม่นะค่ะ รักและเคารพอาจารย์บาสค่ะ