รู้จากตำราความรู้เอาไปละกิเลสไม่ได้

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย Muang99, 9 กรกฎาคม 2014.

1. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    ประเดิมด้วยเจ้าของกระทู้ เวลากลุ้มใจหรือเครียด ชอบทำอะไร?

เวลาผมเครียด ในสมัยก่อนนั้น วิธีแก้เครียด เช่น
    1.ผมชอบเปิดเพลงฟัง หรือฟังจากเทปเพลง เพลงที่ผมชอบสมัยก่อน เป็นเพลงวงไมโคร เช่น เติมน้ำมัน "ขอเพียงแต่มีแค่ใครสักคนหนึ่ง" เป็นต้น
    2.บางทีผมก็อ่านหนังสือธรรมะ เพื่อค้นหาความหมายที่แท้ของชีวิต
    3.บางทีก็ไปดูหนัง ส่วนใหญ่ก็มักไปดูคนเดียว มันก็เหงาๆ

เวลาผมเครียด ในสมัยปัจจุบัน วิธีแก้เครียด เช่น
    1.ดูทีวี (สมัยก่อนผมไม่มีทีวีดูอยู่นานหลายปี เพราะต้องเก็บเงิน)
    2.ไปนั่งทานน้ำ เช่น น้ำมะนาว ฯลฯ ดูสาว คุยกับเจ้าของร้านที่เป็นสาวๆ บ้าง (ไม่ได้จีบเขานะ เพราะเขามีแฟนแล้ว)
    3.ไปนั่งทานกาแฟ เช่น แถวในโรงพยาบาล คงไปดูพยาบาลมั๊งว่ามีสวยๆ บ้างไหม พยาบาลแถวบ้านนอก ดูแล้วไม่ค่อยสวย อาจเครียดกว่าเก่า 55
    4.ทำเวบธรรมะ
    5.อ่านกระทู้ บทความด้านธรรมะ

ผมอยากไปเที่ยวชายทะเล หรือไปทำบุญตามต่างจังหวัด แต่สุขภาพไม่ค่อยอำนวย และการออกต่างจังหวัดต้องใช้เงินหลายพันหรือเป็นหมื่น จึงทำให้ไม่ค่อยได้ไปต่างจังหวัด บางเวลาก็หากระทู้บอกบุญตามในเวบพลังจิต และทำบุญในกระทู้ที่ตนเองสนใจ บางครั้งก็ซื้อของกินของใช้ไปถวายสังฆทาน ตามวัดแถวบ้าน ก็มีความสุขดี

แล้วท่านอื่นๆ ล่ะครับ ที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ เวลาที่ท่านกลุ้มใจ หรือเครียด ท่านชอบทำอะไรครับ แชร์กันได้นะครับ คิดว่าเป็นการระบายความรู้สึก ช่วยคลายเครียด หรือหาเพื่อนคุย

"การระบายความรู้สึกคือยาขนานเอก"

"เมื่อเจอทุกข์ ย่อมเห็นธรรม"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2017
  2. juu-dt07

juu-dt07 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาเครียด ดิฉันมีวิธีผ่อนคลายความเครียดได้หลายวิธี
    1.หลีกจากสภาวะนั้นๆชั่วคราว สังเกตุว่าขณะที่มีความเครียด ตัวเองจะหายใจสั้นๆ ถี่ๆ ดิฉันจะกำหนดลมหายใจทันทีค่ะ หายใจเข้าออกยาวๆ สำหรับดิฉัน การทำเพียงเท่านี้ ผ่อนคลายลงมากเลยค่ะ
    2.หาเพื่อนคุย เพื่อนคนนั้นต้องเป็นผู้รับฟังที่ดีด้วยนะคะ ดิฉันโชคดีที่มีเพื่อนผู้แสนจะเข้าใจ อ่อนโยน และฉลาด นอกจากรับฟังแล้ว เค้ายังเสนอแนะแนวทางแก้ไขให้ดิฉันได้แทบทุกเรื่อง
    3.ออกกำลังกายที่ต้องเล่นแบบได้เหงื่อมากๆไม่ว่าจ๊อกกิ้ง หรือแอโรบิค อันนี้เหมาะสำหรับดิฉันมาก เพราะแคหารองเท้าที่เหมาะก็พร้อมจะออกไปโลดแล่นแล้ว พอกลับมาบ้านจะรู้ได้เลยความเครียดมลายไปมากกว่าครึ่งค่ะ
    4.การฟังเพลงสำหรับดิฉัน เวลาเครียดฟังไม่เข้าหูเลยค่ะ อิอิ ต้องไปฟังอะไรที่ตลกๆขำๆแทน ประมาณว่าเบี่ยงประเด็นไปเลย อันนี้จะคลายเครียดได้มากค่ะ
    5.ไปรดน้ำพรวนดิน และคุยกะต้นไม้ เหมือนกะเค้าเป็นเพื่อนเรา อยากบ่น อยากด่า อยากระบาย ก็พูดกะเค้าได้หมดเลยค่ะ ได้ผลเหมือนกันนะคะ ความเครียดลด ผลที่ได้ ต้นไม้โตและงอกงามดีด้วย ดิฉันคิดว่าเค้าคงเอาคาร์บอนไดออกไซด์จากลมหายใจของเราไปสังเคราะห์แสงนะคะ อิอิ
    วันนี้คิดวิธีบรรเทาเครียดได้เท่านี้ก่อน เดี๋ยวนึกไรได้อีกจะมาคุยใหม่ค่ะ

3. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

6

วิธีการของคุณน่าสนใจดีครับ

แต่เวลาผมเครียด ผมจะไม่ค่อยกำหนดลมหายใจหรือนั่งมาธิ เพราะความเครียดเค้นมีเยอะ กำหนดไม่ค่อยได้

ผมเป็นคนมีเพื่อนน้อย ไม่รู้จะคุยกะใคร ผมจากบ้านเกิดไปนานราว 20 ปี กลับมาอยู่บ้านเกิดก็เลยไม่ค่อยได้คุยกะใคร เพราะไม่ค่อยสนิทกะใคร เพื่อนที่รู้จักทางเนทก็ไม่ค่อยมีหรอกครับ ส่วนที่ติดต่อมาหาผมเพราะติดตามจากในเวบเมตตาโฮมเพจ เขาเหล่านั้นก็เพียงอีเมล์มาขอคำแนะนำบ้าง ขอเงิน ขอยืมเงิน ขอพระเครื่องวัตถุมงคล แล้วก็จากไป ที่จะมาเป็นเพื่อน ยังไม่มีอะครับ

เคยได้คุยกะคนรู้จัก เขาเล่าให้ฟังว่ามักจะไปรดน้ำดอกไม้ และร้องเพลงให้ดอกไม้ฟัง เช่น โฉมเอ่ยโฉมงาม.... ปรากฎว่าดอกไม้งอกงามและออกดอกสวยๆ จำนวนมากกว่ายามที่ไม่ได้ร้องเพลงให้ดอกไม้ฟัง ผมยังสงสัยว่าเรื่องการร้องเพลงให้ดอกไม้ฟัง ว่าทำไมทำให้ดอกไม้งอกงามและออกดอกสวยงามจำนวนมาก แปลกแต่จริง

4. Muang99

6
    เคล็ดลับการอธิษฐานขอพรกับพระเครื่องหรือวัตถุมงคล

นำพระเครื่องหรือวัตถุมงคลมาแตะบนศีรษะไว้ นึกว่าท่านแผ่พระรัศมีลงมาปรกคลุมร่างกายเราทั้งหมด แล้วอธิษฐานขอพรตามที่ปรารถนา โดยจะนึกขอให้บุญบารมีทั้งหมดของเราที่ทำมาตั้งแต่ชาติต้นจนถึงชาตินี้ จงมารวมตัวกัน และ.....

หมายเหตุ :
    1.วิธีการนี้ ผู้นำมาบอกผม กล่าวว่า สามารถอธิษฐานขอพร และประสบความสำเร็จทำให้ได้รถเก๋งป้ายแดง
    2.เคล็ดลับการอธิษฐานขอพรกับพระเครื่องหรือวัตถุมงคล ฉบับเต็มสมบูรณ์ขอได้ทางอีเมล์ metharung@gmail.com หรือทาง PM ให้นำใช้เป็นการส่วนตัว ห้ามนำไปโฟสตามเวบ หากจะนำไปเผยแผ่ต่อ ต้องขออนุญาตจากผมก่อน

5. da2496

da2496 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่เด็กๆแล้วเวลาโกรธหรือโดนทำโทษ ร้องไห้งอแงหันซ้ายหันขวาจะจัดอะไรใกล้ๆตัวก่อนแล้วขยายกว้างออกรอบๆตัว
    โตขึ้น แก่ตัวลง เวลาเครียดก็จะทำความสะอาดบ้าน ทำสวน ล้างรถ ซักผ้า
    อาบน้ำหมา หวีขนหมาตรวจตัวหมาหาจุดที่ต้องดูแลต่อไป หมดวันไม่รู้ตัว

6. juu-dt07

สำหรับดิฉัน เวลาเครียดจะเล่นกะหมา หรือหวีขนหมาไม่ได้เลยค่ะ ความเครียดจะทำให้ไปลงน้ำหนักกะเค้า เค้าจะมองหน้าทันทีเลยค่ะ ทำนองว่าเอ๊ ทำไมวันนี้แม่มือหนักจัง ดิฉันว่าเค้ารับรู้ได้นะคะ ส่วนทำความสะอาดบ้าน ล้างห้องน้ำนี่ใช่เลย ทำให้หนักๆ เหงื่อโทรมกาย นอกจากบ้านจะสะอาดแล้ว คลายเครียดได้เยอะจริงๆด้วยค่ะ

7. Muang99

6
    ปาฏิหาริย์ของการสวดมนต์ บทมหาเมตตาใหญ่ ดร.ณัฐพล ศิริสว่าง

ปาฏิหาริย์ของการสวดมนต์ มหาเมตตาใหญ่ในครั้งนี้ เกิดขึ้นเมื่อวันที่ ๑๗ กันยายน ๒๕๕๒ ที่ผ่านมา ซึ่งเรื่องที่เกิดขึ้นกับบริษัท แอล พี ลายคำ จำกัด ที่มีผมเป็นเจ้าจอง โดยบริษัทของผมเป็นบริษัทที่ประมูลงานของรัฐบาลและจัดส่งคนเข้าไปทำงานให้กับทางสถานราชการต่างๆซึ่งงานของบริษัทก็จะเป็นมาอย่างนี้ทุกๆปี และก็เป็นหน่วยงานเดิมๆที่เป็นลูกค้าของบริษัทอยู่ โดยขั้นตอนของการประมูลงานก็มี การรับซอง,ยื่นซอง, เสนอราคา, ทำสัญญา ซึ่งบริษัทก็จะจัดคนไปทำงาน ตามที่หน่วยงานต้องการ ในวันที่ ๑๕ กันยายน ๒๕๕๒ ผมได้รับข่าวร้ายจากน้องๆที่ทำงานว่า บริษัทลืมไปรับซองที่หน่วยงานกรมพัฒนาธุรกิจการค้า ซึ่งจะส่งผลให้บริษัทซึ่งเป็นคู่สัญญาเดิมหมดสิทธิ์ในการยื่นซองและทำสัญญา อันจะทำให้พนักงานอีก ๒๔ คนที่เหลืออยู่ตามแหล่งงานกรมพัฒนาธุรกิจการค้าทั้ง ๗ ที่ ต้องหมดสัญญาตามลงไปด้วย ซึ่งทางบริษัทก็จัดให้มีการมาทำงานที่บริษัทที่นนทบุรี ต่อไปแต่เนื่องจากแต่ละที่มีความห่างไกลจากบริษัทแม่มาก็จะทำให้เกิดความลำบาก แก่พนักงานที่มีบ้านอยู่ห่างไกล ทางบริษัทก็ไม่ได้นิ่งนอนใจ พยายามหาทางออกให้แก่พนักงานทุกคน ซึ่งทางบริษัทก็พยายามที่จะเข้าไปเจรจาเพื่อขอให้มีสิทธิ์ในการที่จะเข้าร่วมประมูลซึ่งทางหน่วยงาน ไม่สามารถที่จะทำได้เนื่องจากผิดระเบียบและขั้นตอนการประมูล และมีบริษัทที่เข้ามารับซองจำนวน ๕ บริษัท ทำให้ความหวังของบริษัท แอล พี ลายคำ มีแค่ ๐ เปอร์เซ็นที่จะได้งาน

วันที่ ๑๖ กันยายน ๒๕๕๒ เวลาประมาณ ๕ โมงเย็น ผมได้โทรเรียนที่ปรึกษษกับทางพระอาจารย์จิรยุทธ์ เจ้าอาวาสวัดตาลเอน เพื่อขอให้พระอาจารย์ช่วยแผ่เมตตาให้ พระอาจารย์ได้ให้คำแนะนำว่าให้ผมสวด บท เมตตาใหญ่จำนวน ๑๖ จบ แล้วอธิษฐานจิต และปาฏิหาริย์จะเกิดขึ้น ในใจผมก็คิดว่าจะเป็นไปได้ไหมแต่เป็นนักวิทยาศาสตร์ก็ต้องพิสูจน์ ผมก็รับปากพระอาจารย์ว่าจะทำให้ได้ในคืนนี้เลย เพราะพรุ่งนี้จะยื่นซองแล้ว ประมาณ ๖ โมงเย็น ผมก็ยังหาบทเมตตาใหญ่ไม่ได้ ก็เลยเข้ามาใน Internet ซึ่งก็เจอพอดี บทมหาเมตตาใหญ่มีความยาวทั้งหมด ๘ หน้ากระดาษ A ๔ ในใจผมนึกท้อ “โอ้ทำไมบทนี้ช่างยาวนักจะไหวไหมเนี่ยเรา”

ผมเริ่มสวดจบแรกใช้เวลาประมาณ ๕๐ นาที จบที่ ๒ ใช้เวลา ๔๕ นาที และจบที่ ๓ เวลา ๔๐ นาที และอธิษฐานจิตในใจยังไม่ได้เชื่อเรื่องปาฏิหาริย์อยู่ดีก็ออกจากห้องพระมาทานน้ำและทำธุระส่วนตัวและกลับไปสวดใหม่อีก ๓ จบใช้เวลา ๑ ชม. ๓๐ นาที พอ ๓ จบก็อธิษฐานจิตแต่น่าแปลกใจที่พอหลังจากจบที่ ๘ ผมเริ่มมีความคิดที่ผมกำลังสวดอยู่ผมไม่ได้ทำเพื่อตัวเองแต่ทำเพื่อลูกน้องให้ได้มีงานทำต่อไป ทำให้มีกำลังใจสวดต่อจนจบบทที่ ๙ และก็ออกไปบอกกับภรรยาว่า “พระอาจารย์ท่านให้สวด ๑๖ จบแล้วปาฏิหาริย์จะเกิดขึ้น” ภรรยาผมบอกว่าสิ่งที่เธอทำไม่ได้ทำเพื่อตัวเองเพราะถ้าพูดถึงกำไรก็ไม่ได้เท่าไหร่ เธอคงได้กำไรจากที่อื่นได้ง่ายกว่า “ฉันเป็นกำลังใจให้” ผมเลยพูดกับภรรยาว่า “บทมหาเมตตาใหญ่หายากมากเลย ถ้าเป็นไปได้ผมจะพิมพ์ถวายสัก ๑,๐๐๐ เล่ม” ผมกลับไปสวดต่อจนถึงจบที่ ๑๑ แล้วสติผมก็ขาดลอยไม่สามารถที่จะสวดต่อไปได้ผมก็อธิษฐานจิตและกำหนดจิตไว้ว่าพรุ่งนี้ตื่นเช้ามาจะกลับมาส่วดต่ออีก ๕ จบให้ครบ ๑๖ จบ

ปาฏิหาริย์เกิดขึ้นเช้ารุ่งขึ้นวันที่ ๑๗ กันยายน ๒๕๕๒ ผมตื่นขึ้นมาประมาณ ๖.๐๐ น. และก็เริ่มสวดและอธิฐานจิตอีก ๕ จบก็ถึงเวลา ๘ โมงเช้าพอดี ผมก็ไปที่สำนักงานและให้ลูกน้องไปยื่นซองแทนพอ ๑๐ โมง ลูกน้องโทรมาบอกว่าทางกรมไม่สามารถรับยื่นซองของบริษัทได้เนื่องจากไม่มีรายชื่อเป็นผู้รับซองประมูล ผมก็ให้ลูกน้องรอดูว่ามีใครมายื่นประมูลหรือเปล่า ๑๑ โมงลูกน้องโทรมาบอกว่า “นายครับไม่มีใครยื่นซองประมูลครับ การประมูลล้มครับ” ผมดีใจมากหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งรีบโทรหาพระอาจาย์จิรยุทธ์ทันทีและบอกกับท่านว่าผมจะถวายหนังสือสวดมนต์สัก ๑,๐๐๐ เล่ม พระอาจารย์บอกให้สวดต่อไปทุกวัน วันละ ๑ จบเพื่อให้มีพลังต่อเนื่องต่อไป

ต่อมาทางกรมโทรมาหาผมว่า ทางกรมจะต่อสัญญาให้กับบริษัทผมอีก ๒ เดือน ซึ่งทำให้ผมและทีมงานรู้สึกดีใจมากและทำให้มีกำลังใจในการสวดมนต์ต่อไป ดังคำกล่าวที่ว่า “ความเพียรหนุนศรัทธา ศรัทธาสร้างปาฏิหาริย์”

ที่มา : ปาฏิหาริย์ของการสวดมนต์ บทมหาเมตตาใหญ่ ดร.ณัฐพล ศิริสว่าง

8. Muang99

6
    สวัสดีครับเพื่อนๆ ก่อนที่จะเล่าให้ฟังนี้ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ได้มาเล่าเพื่อให้เพื่อนๆ เชื่อสิ่งที่ผมเล่า100% สิ่งที่ผมเล่าผมก็ไม่ได้แน่ใจ100% มันเป็นผลหรืออานิสงส์มาจากสิ่งนี้จริงๆ (ผมได้ทั้งงานที่เงินเดือนสูงขึ้น,แฟนผมถูกเรียกตัวให้ไปรับตำแหน่งเป็นผู้ บริหารบริษัืทต่างชาติเงินเดือนstartสูงกว่าผมที่มีอายุงานเกือบ10ปีอีกทั้ง ที่ไม่ได้สมัครงานที่ไหน แถมกิจการงานส่วนตัวยังค่อยๆดีขึ้นและมีลาภลอยอีกหลายๆอย่างในช่วงเวลา เพียง1เดือน) แต่ในความคิดผมคิดว่าหากมันเป็นอานิสงส์ของสิ่งที่ผมได้ปฏิบัติและ ทดลองทำนี้ก็อยากจะเอามาเผยแพร่ให้เพื่อนๆทดลองปฏิบัติและต่อยอดกันดูเพื่อ ประโยชน์ของเพื่อนๆทุกท่านครับ และขอให้เป็นไปตามวิจารณญานของเพื่อนๆครับผม เชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้ แล้วแต่วิจารณญาณแต่ละท่านครับ

ผมเป็นคนทำงานคนนึงที่ก่อนหน้านี้ ทำงานประจำ ผันตัวมาทำธุรกิจส่วนตัว และ กำลังจะกลับไปทำงานประจำพร้อมควบกับธุรกิจส่วนตัวอีกครั้ง

จริงๆแล้ว ชีวิตของผมก็ไม่ได้หวือหวาอะไรครับ ก่อนหน้านี้ทำงานเป็นผู้จัดการโรงงานอาหารแห่งหนึ่ง แล้วก็อยากลองทำธุรกิจส่วนตัวของตัวเองร่วมกับแฟนโดยทำเป็นเวปไซต์จำหน่าย สินค้าออนไลน์ทั้งปลีกและส่งให้กับต่างประเทศ และคนไทย กิจการก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ พออยู่ได้แต่ไม่ถึงกับบูมเท่าไหร่นัก(แปรผันตามสภาพเศรษฐกิจ) พอระบบงานนิ่งแล้ว ก็รู้สึกว่างๆ และรู้สึกเหมือนชีวิต ขาดๆ อะไรไปนิด คือมั่นใจว่าตัวเองขยันและตั้งใจทำงานทั้งผมและแฟน แต่มันเหมือนขาดอะไรมาส่งเสริม อย่างเช่น บางทีเราทำงานกำลังจะได้ลูกค้าอยู่แล้วไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่คุยกันครั้งสุด ท้ายลูกค้าเปลี่ยนใจซะงั้น หรือบางทีเห็นใครปล่อยสินค้าหรือขายของได้กำไรกันง่ายๆ ทำไม่เราไม่มีบ้างนะ

พอดีช่วงนั้นแฟนได้กลับไปเยี่ยมแม่ที่บ้าน กลับมาก็เล่าว่าได้ไปไหว้พระ ทำบุญปฏิบัติธรรมหลายแห่ง ที่หนึ่งที่ไปก็คือ วัดอัมพวันของหลวงพ่อจรัญครับ สำหรับของฝากที่แฟนเอามาจากบ้านก็คือ หนังสือและบทสวดมนต์ 1 ชุด

ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งเชื่อว่าจะเหมือนใครหลายๆคนในที่นี้ที่ ที่ชีวิตที่ผ่านมา เรียน ,จบมาทำงาน ,เติบโตตามสายงาน และได้ทำธุรกิจส่วนตัวในสิ่งที่อยากทำ ขยัน และตั้งใจ จนลืมศาสนาไปและยอมรับว่า ก่อนหน้านี้ก็ไม่ค่อยเชื่อเกี่ยวกับเรื่องของการทำบุญปฏิบัติธรรม และสวดมนต์เท่าไหร่ มีบ้างพอเป็นพิธีครับ

พอเห็นแฟนไปมามีหนังสือสวดมนต์หลายเล่ม ประกอบกับแม่ของแฟนแนะนำ เพราะแม่ของแฟนแกเป็นนักปฏิบัติธรรมอยู่แล้ว(เข้าวัด ฟังธรรม สวดมนต์ปฏิบ้ติธรรมบ่อยๆ) ผมพอช่วงมีเวลาก็เลยลองบ้าง เข้าวัดบ่อยขึ้น ก่อนนอนลองสวดมนต์ ชุดใหญ่ ดังนี้ครับ

1) สวดบูชาพระรัตนตรัย

2) สวดบทกราบพระรัตนตรัย

3) สวดบทนอบน้อมพระพุทธเจ้า

4) สวดบทขอขมาพระรัตนตรัย

5) บทไตรสรณคมน์

6) บทถวายพรพระ (อิติปิโสฯ)

7) บทชัยมงคลคาถา(พาหุงฯ)

8) ชัยปริต (มหากาฯ)

9) พระคาถาชินบัญชร

10) บทแผ่เมตตาแก่ตนเอง

11) บทแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์

12) บทกรวดน้ำให้เจ้ากรรนายเวร

13) คาถากันโรคภัยไข้เจ็บ

14) พระคาถาเรียกความจำ

15) คำอาราธนาพระสีวลี

16) คาถาเงินล้าน

17) คาถาค้าขายดี

สวดแต่ละวันใช้เวลาประมาณ40-50นาทีครับ วันแรกๆปวดขามากเหน้บกินตลอด แต่ก็อยากลองทำให้สุดๆครับ สวดได้ไม่กี่วันก็เริ่มชิน

มาสัปดาห์แรกที่สวด ที่ทำงานเก่าบอกว่าอยากให้กลับมาช่วยงานลองเข้ามาคุยรายละเอียดดู เงินเดือนก็โอเคครับ และพอจะจัดงานทำควบคู่กับการทำธุรกิจส่วนตัวได้ สรุปว่าก็ได้งานไม่ยากครับ ส่วนแฟน มีบริษัทต่างชาติ 2 บริษัท เห็นProfile และเวปไซต์ที่เป็นธุรกิจส่วนตัวของเรา เรียกไปคุย และให้ทำงานในตำแหน่งOperation Manager ซึ่งเงินเดือนสูงใช้ได้ทีเดียว สรุปว่าเรา2คนได้งานประจำที่เงินเดือน2คนรวมกันขึ้นหลักแสน เป็นทุนในการทำธุรกิจส่วนตัว

ในส่วนของกิจการส่วนตัวก็เริ่มมีลูกค้าทั้งภายในและภายนอกประเทศมา ติดต่อเพิ่มขึ้น เรียกว่าวุ่นพอใช้ได้เลย แถมเรายังได้ลาภลอยจากผู้บริหารอีกที่หนึ่งซึ่งให้ที่พักโรงแรมระดับ 5 ดาว ไปพักฟรี1คืน โดยไม่หวังผลตอบแทนอะไร (ให้ตามประสารุ่นพี่รุ่นนองครับ) ทั้งที่ตั้งแต่เกิดมาไม่เคยได้ลาภลอยแบบนี้เลย(สำหรับผมนะชีวิตที่ผ่านมา จับฉลากอะไรก็ไม่เคยถูก แทงหวยก็ไม่ค่อยได้)

และเหนือสิ่งอื่นใด หลังจากผมได้ทำการสวดมนต์ และเริ่มทำบุญเข้าวัดมากขึ้น เริ่มรู้สึกว่าจิตใจดีขึ้นอ่อนโยนขึ้น ยุงยังไม่อยากจะเบียดเบียนเลยครับใช้ไล่เอา หรือบางทีก็ยอมให้กัดแล้วแผ่เมตตาเอา (ทั้งที่เมื่อก่อนไล่ตบเป็นว่าเล่น)

ซึ่งเหล่านี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ว่าเกิดจากสาเหตุใด อาจจะเป็นเพราะจังหวะชีวิตของผมก็ได้ที่มันเข้ามาพอดี แต่ผมก็จะทำต่อไปครับ เพราะอย่างน้อย สิ่งนี้ช่วยให้ผมจิตใจสงบลง และได้นึกถึงสิ่งที่ผมได้เบียดเบียนมา และได้กล่าวขอโทษขอขมาครับ ซึ่งทำให้ผม รู้สึกดี
    ก็อยากให้เพื่อนๆลองทำดูบ้างครับ อาจะไม่ต้องสวดฉบับเต็มทุกวันเหมือนผมก็ได้ ก่อนอนอาจสวดฉบับย่อ และสวดเต็มเอาวันพระ
    ส่วนหนังสือบทสวดมนต์ก็หาได้ไม่ยากครับ ตามวัดหรือร้านหนังสือหรือตามอินเตอร์เน็ทมีมากมาย
    แต่สำหรับผมใช้บทสวดที่ได้จากวัดอัมพวันครับ เดี๋ยวจะโพสต์รูปด้านล่างให้ดูครับ ใครผ่านไปผ่านมา แถวจังหวัดสิงห์บุรี(อำเภอพรหมบุรี) เข้าไปขอรับได้ครับ
    สุดท้ายนี้ก็ขอให้เพื่อนๆ ทุกท่านประสบความสำเร็จในทุกๆด้านและหาทางออกในชีวิตได้ด้วยสติปัญญาและตาม แต่วิจารณญาณของทุกคนครับ ขอบคุณมากครับ

แผ่นพับบทสวดที่ใช้สวดบทสวดที่1-12 ครับ

%E0%B8%9A%E0%B8%97%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C1.jpg

หนังสือบทสวดที่ใช้บทที่13-17 ครับ

%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C.jpg

13) พระคาถากันโรคภัยไข้เจ็บ

9%2584%25E0%25B8%2582%25E0%25B9%2589%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2588%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%259A.jpg

14) พระคาถาเรียกความจำ

%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%81%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B3.jpg

15) คำอาราธนาพระสีวลี

%B8%98%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B5.jpg

16) คาถาเงินล้าน

B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%992.jpg

17) คาถาค้าขายดี

%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%94%E0%B8%B5.jpg

ที่มา : แชร์ประสบการณ์:ผมพบวิธีทำให้ชีวิตดีขึ้นทั้งในด้านการงาน การเงิน และครอบครัวในแนวทางของผมครับ

9. โนรี

โนรี เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีโนรีมีเพื่อนทำงานอยู่ไปรษณีย์ค่ะ คุณMuang99 เลยสั่งเพื่อนให้เอาไปรษณียบัตร มาให้ 500 ใบ เพิ่งนั่งพิมพ์เสร็จเมื่อตอน 10 โมงกว่าๆ แถมเพื่อนมีบริการมารับไปทิ้งตู้ให้เสร็จเรียบร้อยเลยค่ะ
    พิมพ์เยอรมันไป 300 ใบ อาร์เจนติน่าไป 200 ใบ
    ไม่ได้คาดหวังว่าจะได้รางวัลอะไรค่ะ แค่ต้องการช่วยอุดหนุนไปรษณีย์ไทย
    แต่ก็แอบมีลุ้นเล็กน้อยค่ะ คลายเครียดได้เหมือนกันนะคะ ลุ้นบอลโลก

10. Muang99

6
    ปีนี้ผมไม่ได้ส่งไปรษณียบัตร เพื่อทายผลบอลโลกลุ้นรางวัล สมัยก่อนเคยส่งประมาณ 20 ใบ ก็ไม่ได้ เพราะรู้ดีว่าโอกาสมีน้อย บางท่านเขาส่งกันเป็นหมื่นใบก็มีครับ

ระหว่างเยอรมันกับอาเจนติน่า จริงๆ ผมพอจะรู้ผลล่วงหน้าแล้ว เพียงแค่ดูรูปทีมนักฟุตบอลของทั้ง 2 ทีม เปรียบเทียบกัน ญาณรู้จะบอกเอง คล้ายๆ กับช่วงก่อนหวยออก บางทีถ้าปฏิบัติธรรมบ่อย เลขวิ่ง (ตัวใดตัวหนึ่งใน 3 ตัวท้ายของรางวัลที่ 1 จะลอยมาให้เห็น)

11. Muang99

6
    ไม่ควรใช้เบอร์มือถือหรือทะเบียนรถที่ลงท้ายด้วยหมายเลข!

การทำนายเบอร์มือถือ
    08x - abc - defg
    08x - a ปัจจัยภายนอก ตำแหน่งของ x-a ไม่ส่งผลต่อเจ้าของเบอร์มากนัก เพราะถือเป็นปัจจัยภายนอก(สิ่งแวดล้อม) เป็นอิทธิพลที่ไกลตัว
    เลขข้างหน้า บ่งบอกถึง? ตำแหน่ง a, b และ c
    การแสดงออกภายนอกของผู้ใช้เบอร์มือถือ(สองตัวหน้า) เช่น หน้าตา ท่าทาง การแต่งกาย การพูดจา
    เลขปิดท้าย สำคัญไฉน? ตำแหน่ง f และ g
    ถือเป็นตำแหน่ง(สองตัวท้าย) จิตใจ การเก็บเงิน การตัดสินใจ ของผู้ใช้เบอร์นี้ จึงมีความสำคัญไม่น้อย ควรใช้เลขที่มีความหมายดีปิดท้ายเบอร์

ไม่ควรใช้เบอร์มือถือหรือทะเบียนรถที่ลงท้ายด้วยหมายเลข อ่านด้านล่างแล้วจะรู้เอง

[13][31]เลขคู่นี้ เป็นเลขของนักสู้ตัวฉกาจ ชอบพูดจาโผงผาง ใจร้อน โกธรง่าย คิดปุ๊บทำปั๊บ ตัดสินใจเร็ว ต้องระวังเรื่องอุบัติเหตุในการขับขี่พาหนะ และระวังต้องภัยจากคำพูดของตน สามารถแก้ปัญหาเก่ง ทั้งในเรื่องความคิดและการทำงาน ชีวิตจึงมีความพลิกผันอยู่เสมอทั้งในทางดี และร้าย เป็นเลขที่ให้คุณและโทษอย่างรวดเร็ว ผู้ใช้เลขชุดนี้จะมีพละกำลัง เคลื่อนไหว รวดเร็ว จึงเหมาะกับนักกีฬา หรือผู้ที่ลุยบุกเบิก งานหรือธุรกิจแปลกใหม่ แต่ต้องฝึกฝนตนให้มีสติรอบรอบยิ่งๆขึ้น จึงจะพาชีวิตไปสู่ความสำเร็จได้

[37][73]เลขคู่อุปสรรคปัญหา และอุบัติเหตุ ชีวิตต้องต่อสู้ ได้รับแรงกดดันทุกรูปแบบ ผู้ใช้เลขนี้มีความอดทนทรหด ขยันขันแข็ง มุ่งมั่น จิตใจแข็งแกร่งดั่งหินผา ยอมหักไม่ยอมงอ พร้อมลุยได้ทุกสถานการณ์ เหมาะกับคนที่ทำงานหนัก งานยากที่น้อยคนจะทำได้ ต้องระวังอุบัติเหตุให้ดีสำหรับผู้มีเลขคู่นี้ไว้ครอบครอง เพราะ อาจขับรถเฉี่ยวชนบ่อยครั้ง หรืออาจรถจอดอยู่ก็ถูกชนท้าย เป็นต้น ด้านความรัก สำหรับเลขชุดนี้หากปรารถนารัก ขอบอกตามตรงว่าก็ยากที่จะสมหวัง หากดวงชะตาไม่แข็งจริง หรือใจอ่อนขี้ตกใจ โปรดอย่าใช้

ไม่ควรมีเลข.. อยู่ในเบอร์มือถือ ลองไปอ่านกันเอาเอง : http://goo.gl/t2qWBd

ให้ดูตัวอย่างหมายเลขเครื่องบิน MH370

12. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :z16 อิจิโกะ รู้สักว่า เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก จึงขออนุญาต แชร์ประสบการณ์
    ด้วยคนนะคะ
    สมัยก่อน เวลาหนูเครียด หนูจะ pig_ballet
    1.เข้าร้านหนังสือ เพราะรู้สีกว่า หนังสือเรียนคืออนาคต (แต่ฐานะทางบ้านไม่ดี)
    ก็ไปยืนอ่าน บางครั้งเข้าห้องสมุด ยืมหนังสือ ทั้งหนังสือเรียน ประวัตินักวิทยาศาสตร์
    ให้กำลังใจตัวเอง
    2.เข้าร้านตุ๊กตา rabbit_eating ตอนนี้ก็ยังชอบเข้า อยู่นะคะ มีความสุข
    (ถึงจะไม่มีเงินซื้อ) ได้ไปจับ ลุบๆ ขนนุ่มๆก็มีความสุข ตอนนี้ก็ยังชอบเข้าร้านตุ๊กตา
    3.นั่งสมาธิ สวดมนต์

;hi2 ณ.ตอนนี้ ไม่มีวันไหน ที่อิจิโกะ มีความสุขเลย ที่อยู่ได้ ด้วยความสงบ
    ชีวิต ไม่สมหวัง พึงจะเลิกความคิดที่จะเรียนต่อ(ก็คงกอดวุฒิมอ6 จนตาย)
    catt19 นี้คือเรื่องเดียว ที่เสียใจที่สุด ในชีวิต (และต้องทำใจ ทั้งชีวิต)
    หางานไม่ได้ ค้าขาย ก็ขาดทุน เป็นหนี้สิน จนหมดหนทาง ยังมองทางที่จะลุก
    ไม่เห็นเลย พ่อ แม่ ไม่มี ถูกพี่แท้ๆโกงเงิน
    แต่สิ่งหนึ่ง ที่ทำให้ หนูยังอยู่ คือ....โชคดี ที่ได้เกิดเป็นคน ไม่ได้เกิดเป็นสัตว์
    ไม่ว่าจะล้ม สักกี่ครั้ง จะล้มเหลว สักกี่หน หนูก็ยังมีโอกาส ได้ทำอะไร หลายๆอย่าง
    ที่ สัตว์ทำไมได้ หรือ แม้แต่คน อีกหลายคน ก็ไม่มีโอกาสทำ
    หนูได้ใช้ความล้มเหลว ของตัวเอง เตือน รุ่นน้อง โดยเฉพาะวัยรุ่น ให้หันกลับมา
    รักครอบครัว รักตัวเอง รักการเรียน เพราะเค้าโชคดี มีโอกาสแล้ว (ส่วนหนูหมดโอกาสแล้ว) ยังยิ้มได้ ที่ได้ทำให้ ชีวิต คน ดีขึ้น เป็นเพื่อนเวลาเค้าทุกข์ ดีใจ เวลาเค้ามีความสุข
    หนูคิดว่า สังคม ควรให้กำลังใจกัน ดึงกัน จะได้ ไม่มีใครต้องเสียใจ
    หนู ยังไง ก็คงไม่มีทางสมหวัง ช่วยคนอื่น ให้เค้าสมหวังดีกว่า ถ้าหากหนูจะทำได้

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคะ ที่ให้หนูได้ระบาย (ปกติ ไม่ได้พูดอะไรแบบนี้เลย ไม่รู้จะพูดกับใคร)การได้พูด ก็ เป็นวิธีคลายเครียดที่ดีมากๆนะคะ
    ขอเป็นกำลังใจ ให้ สุขภาพแข็งแรงนะคะ จะได้ ทำในสิ่งดีๆ ที่ตั้งใจ
    คนเรา อยู่ได้ไม่นาน หรอกคะ สำคัญว่า ระหว่างที่อยู่ ได้ทำอะไรเพื่อประโยชน์
    ต่อสังคม หรือเปล่า ??? catt24

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2014
  13. Igiko_L

:cool: ขอลองเอาคำแนะนำ นี้ไปใช้ ด้วยนะคะ แต่เยอะจังเลย นะคะ OO (ตาโต)
    ไม่ได้หวังอะไรมาก นอกจาก ได้เรียนต่อ หางานได้ หรือค้าขายดี(อยากหมดหนี้คะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2014
  14. juu-dt07

น้องน่ารักมากนะคะ พี่เคยได้รับลูกแก้วกะฐานรองของน้องไว้นั่งสมาธิ ฟังจากที่น้องเล่ามา ถือได้ว่าน้องเป็นคนสู้ชีวิตคนนึงเลย พี่ขอเป็นกำลังใจให้น้องก้าวต่อไปเจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลก ทางธรรมนะคะ

15. Igiko_L

:cool: ขอบคุณมากค่ะ พี่สาว ^^

16. Muang99

6
    แชร์ประสบการณ์ได้เลยครับ ตามสะดวก เผื่อช่วยคลายเครียดได้บ้าง

ผมเป็นคนที่เคยอ่านหนังสือธรรมะมากคนหนึ่ง อ่านเป็นร้อยหรือหลายร้อยเล่ม สถานที่เคยอ่านหนังสือ เช่น ที่ห้องสมุดวัดบ้าง หอสมุดแห่งชาติบ้าง ร้านขายหนังสือบ้าง ผมเคยทำเวบธรรมะเก่าเมื่อนานเกือบ 20 ปีมาแล้ว สมัยก่อนใช้พื้นที่ฟรีของ geocities.com

"แต่สิ่งหนึ่ง ที่ทำให้ หนูยังอยู่ คือ....โชคดี ที่ได้เกิดเป็นคน.." ประโยคนี้ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ การได้เกิดเป็นคนหรือมนุษย์นับเป็นความโชคดีอย่างมาก
    มีโอกาสสร้างความดีได้มาก อยู่ที่ว่าใครจะเลือกทำอย่างไร ดั่งที่ว่า "ดีหรือชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงหรือต่ำอยู่ที่ทำตัว"

แนะนำคุณ Igiko_L ให้ลองไปปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี ดูนะครับ อย่าเพิ่งบอกตนเองว่าหมดโอกาส ตราบใดที่ยังมีชีวิต ตราบนั้นย่อมยังมีความหวังอยู่นะครับ การปฏิบัติธรรมทำให้มีปัญญา สามารถแก้ไขปัญหาชีวิต พลิกจากความยากจน เป็นคนรวยได้ หากทำจริงและทำให้ถึง

ผมเองทำเวบธรรมะและเวบสุขภาพ ได้ช่วยเหลือคนมากมาย ให้เขาได้รู้ธรรมะ ได้อ่านบทความธรรมะ ได้สวดมนต์ ได้แก้กรรม-บรรเทากรรม ได้ไปหาครูบาอาจารย์เพื่อรักษาโรคกัน ฯลฯ และผมก็ช่วยคนที่ลำบากหลายคน และผมก็แจกพระธาตุ พระเครื่อง-วัตถุมงคล ให้กับหลายคน ผมทำความดีมามาก และยังทำต่อไป ผมไม่เสียดายในชีวิตการเกิด ณ.ปัจจุบันก็ภูมิใจกับความดีที่ได้ทำมา ละสังขารวันไหนก็ไม่เสียใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2014
  17. Muang99

6
    นำไปใช้ได้เลยครับ ตามสะดวกครับ

18. Muang99

6
    การขอเมตตาบารมีกับหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม

ผมเคยไปกราบหลวงพ่อสายทอง เมื่อนานหลายปีมาแล้ว เพราะก่อนหน้านั้นเคยได้อ่านประวัติท่านจากหนังสือเล่มหนึ่ง (เขียนโดยนักเขียนใหญ่ นามภันธกานต์) สมัยที่เคยไปนั้น ไม่ค่อยรู้เส้นทาง ได้โทรถามนักเขียนใหญ่ หลังจากนั้นเมื่อถึงเวลาก็เตรียมตัวเดินทางจากกรุงเทพ ไปลงที่ชุมแพ และต่อรถสองแถวสายที่ไปที่อ.คอนสาร - เขื่อนจุฬาภรณ์ หลังจากนั้นก็ลงตรงทางแยก ปากทางเข้าวัด (ห่างจากวัดราว 7 กิโลเมตร) รออยู่ที่ศาลานานเป็นชั่วโมง (ก็ยังหารถรับจ้างไม่ได้) ผ่านไปอีกพอควร มีบุคคลหนึ่ง เห็นว่าทำงานในโครงการศิลปาชีพ มาจอดรถที่ศาลา สุดท้ายก็สอบถามว่า เข้าไปส่งให้หน่อยได้ไหม สุดท้ายเขาก็ยอมไปส่งให้ (ด้วยค่าจ้างพอควร)

ผมเคยได้สนทนากับหลวงพ่อสายทอง ว่าผมตามหาครูบาอาจารย์ ท่านสอนมาว่า ไม่จำเป็นต้องตระเวนหาหรอก ให้ปฏิบัติที่กายใจของตนเอง

ปัจจุบันลูกศิษย์ที่ศรัทธาหลวงพ่อ ได้กล่าวกันว่า เส้นเกศาของหลวงพ่อได้กลายเป็นพระธาตุแล้่ว

ประวัติ, บารมีธรรมของหลวงพ่อสายทองยังมีอีกมาก ต้องลองเสาะหาอ่านหนังสือประวัติหลวงพ่อสายทองดูนะครับ ท่านหนึ่งไปขอพึ่งบารมี เพราะเรียนปริญญาเอก หลายปีไม่จบสักที ภายหลังก็เรียนจบปริญญาเอก, เจ้าของกิจการก็มีหลายท่านที่ไปขอพึ่งบารมี, ครูสาวท่่านหนึ่ง เริ่มมีอายุ แต่หาคู่ครองไม่ได้สักที เมื่อไปกราบขอความเมตตากับหลวงพ่อ ท่านแนะนำให้เปลี่ยนชื่อ ภายหลังก็มีคู่ครองสมใจ และมีอีกมากมายหลายท่านที่ไปขอพึ่งบารมี

เมื่อนานหลายปีมาแล้ว น้องชายป่วยเป็นโรคมะเร็ง ผมเองไม่รู้จะช่วยอย่างงัย มีอยู่คืนหนึ่งก็จุดธูป 16 ดอก ขอความเมตตากับหลวงพ่อสายทอง เป็นกรณีเร่งด่วน เมื่อนอนหลับแล้ว คืนนั้นก็ฝันน่ากลัวมาก คิดว่าท่านคงมาบอกให้ทราบล่วงหน้า ผ่านไปไม่กี่เดือนน้องชายก็ล่ะสังขาร เป็นเรื่องน่าเศร้าใจมาก ช่วงนั้นผมเองไม่ค่อยมีเงิน ไม่สามารถเดินทางไปขอเมตตากับหลวงพ่อเพื่อขอให้ช่วยน้องชาย เรื่องเงินและเรื่องการมีความรู้มากก็เป็นสิ่งสำคัญ ที่จะเป็นตัวช่วยในเวลาสำคัญ

สำหรับท่่านที่มีความทุกข์ ก็แนะนำให้ไปกราบขอความเมตตากับหลวงพ่อสายทองนะครับ เผื่อชีวิตจะดีขึ้น หรือสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา

ในกรณีเร่งด่วน ก็ลองจุดธูป 16 ดอก ขอความเมตตากับหลวงพ่อดูนะครับ

คำอธิษฐานขอเมตตาบารมีกับหลวงพ่อสายทองในกรณีเร่งด่วน :

คำอธิษฐานบูชาคุณพระรัตนตรัย
    (สามารถทำได้ที่บ้าน)

จุดธุป 16 ดอกแล้วกล่าวคำอธิษฐาน

ด้วยเดชะแห่งกุศลบารมีธรรมแห่งพระรัตนตรัยที่ข้าพเจ้านาย/นาง/นางสาว ........... ได้บูชาสักการบูชาคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุณธรรมของหลวงพ่อสายทองนี้ ขอตั้งจิตอธิษฐานในกุศลผลบุญในครั้งนี้ ขอให้แผ่พลานิสงส์กว้างไกลถึงบรรพบุรุษผู้ล่วงลับ เจ้ากรรมนายเวร ที่ข้าพเจ้าได้ล่วงเกินต่อท่าน ทั้งทางกาย วาจา ใจ ที่มีต่อกันมานับตั้งแต่อดีตชาติและในชาติปัจจุบัน ที่ทำให้ท่านทั้งหลายต้องได้รับทุกข์จากการกระทำของข้าพเจ้ามาจากครั้งอดีตชาติ และในชาติปัจจุบัน

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บูชาอบรมจิตในคุณงามความดีนี้ จงเป็นผลสำเร็จ แก่ท่านทั้งหลาย จงเป็นอาหารทิพย์ ที่อยู่ทิพย์ ให้แก่ท่าน และด้วยอานิสงส์นี้ ขอให้ชีวิตข้าพเจ้ามีอิสระจากปัญหาเศรษฐกิจ ขอให้ชีวิตข้าพเจ้าจงเจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงาน ทำมาค้าขึ้น มีผู้อุปถัมป์ ค้ำจุนตลอดกาล ด้วยอานิสงส์แห่งบุญกุศลนี้ ขอให้....(อธิษฐานในสิ่งที่มีปัญหาในชีวิต) โดยมีพ่อแม่ครูบาอาจารย์ หลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม เป็นสักขีพยานเมตตาสงเคราะห์ในกุศลครั้งนี้ด้วยเทอญ

........

หลวงพ่อพระอาจารย์สายทอง เตชะธัมโม วัดป่าห้วยกุ่ม ต.หนองโพนงาม
    อ.เกษตรสมบูรณ์(เข้าทางอ.คอนสาร) จ.ชัยภูมิ

ประวัติหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม :
    1.http://goo.gl/AQo1EO

2.http://goo.gl/d17kg5

3.http://goo.gl/COJYeQ

4.http://goo.gl/l6Amoy

5.http://goo.gl/cxlWxi

6.http://goo.gl/EEuXui
    "เมตตาบารมี สงเคราะห์
    ผู้คนเดินทางมาจากทั่วสารทิศเพื่อเข้ามากราบนมัสการ ทำบุญกุศล
    กับหลวงพ่อสายทอง เตชะธัมโม เป็นประจำ
    และมาขอพึ่งเมตตาบารมีจากท่านในด้านกิจการงานให้มีความเจริญรุ่งเรืองทำมาค้าขึ้น...
    เมื่อหลายปีก่อนผู้เขียนได้มีโอกาสแนะนำ น้องแอน
    ซึ่งพึ่งเรียนจบจากประเทศออสเตรลียเข้ามากราบนมัสการหลวงพ่อสายทองและได้มาขอเมตตาบารมีในเรื่องการงานจากท่าน
    ให้ท่านช่วยเหลือในการสอบเข้าทำงานเลขานุการฯ ก็ได้สมวัตถุประสงค์
    หรือเปลี่ยนงานก็มักจะได้สมปราถนาทุกครั้งที่มาขอเมตตาจากท่านเนื่องเพราะความเคารพศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อสายทอง"

7.http://goo.gl/ZYNM9t

8.http://goo.gl/k0BLpU

19. Muang99

6
    เวบหนึ่งที่ผมมักจะเข้าไปดูประจำคือ เวบพยากรณ์อากาศฝน-ฟ้า ของกรมอุตุนิยมวิทยา

หาดใหญ่ : http://www.tmd.go.th/province.php?StationNumber=48569

กรุงเทพฯ : http://www.tmd.go.th/province.php?id=37

ขอนแก่น : http://www.tmd.go.th/province.php?id=18

ภาพถ่ายดาวเทียม : Thai Meteorological satellite Station

เวบพยากรณ์อากาศ ของกรมอุตุนิยมวิทยา เชื่อถือได้ในระดับหนึ่ง บางครั้งก็ใกล้เคียงความจริง บางครั้งก็คลาดเคลื่อนเยอะ

20. Muang99

6
    พระคาถาที่หลวงพ่อเกษม เขมโก เมตตามอบให้กับลูกหลานหรือผู้ศรัทธา

พระคาถาทั้ง ๔ บท มาจากหนังสือวันเกิดครบรอบอายุ ๗๗ ปี (เมื่อปี ๒๕๓๑) ของหลวงพ่อเกษม เขมโก มีผู้ที่มีความเลื่อมใสศรัทธาต่อหลวงพ่อเกษม เขมโก เคยนำไปปฏิบัติแล้วได้ผลดี จนเป็นที่เลื่องลือมาแล้ว

พระคาถาบทที่ ๑ (ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วให้ว่าดังนี้)
    "สิวะลีมหาเถรัง วันทามิหัง, สิวะลีมหาเถรัง วันทามิหัง, สิวลีมหาเถรัง วันทามิหัง มหาสิวลี เถโร มหาลาโภ โหติ มหาสิวะลี เถโร ลาภัง เม เทถะ"
    ...บทนี้ใช้สวดภาวนาประจำทั้งเช้าและเย็น เป็นคาถาโชคลาภ และเมตตามหานิยม จะทำให้ผู้ที่สวดภาวนาทำมาค้าขายดี ก่อนสวดให้ระลึกถึงพระสิวลีมหาเถระเจ้าผู้อุดมด้วยโชคลาภและหลวงพ่อเกษม เขมโกพระสุปฏิปันโนผู้ทรงความเมตตาและคุณธรรมสุง แล้วอธิษฐานขอโชคลาภตามใจปรารถนา

พระคาถาบทที่ ๒ (ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วให้ว่าดังนี้)
    "พุทโธ วะโร สะติ มะโต สัพพะ อันตะรายา วินาสันตุ"
    ใช้สวดภาวนา เป็นคาถาแคล้วคลาด ป้องกันสัพพะอันตรายทั้งปวง ก่อนออกจากบ้าน หรืขณะเดินทางขึ้นรถลงเรือไปเหนือล่องใต้ ให้สวด ๓ จบ ๗ จบแล้วค่อยไป อย่าลืมระลึกถึงองค์หลวงพ่อก่อนสวดทุกครั้ง

พระคาถาบทที่ ๓ (ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วให้ว่าดังนี้)
    "ธัมโม มะมัง สุรักขะตุ"
    ใช้สวดให้พระคุ้มครอง ป้องกันภูติผีปิศาจ ก่อนออกจากบ้านเดินทางให้สวด ๓ จบ ๗ จบ แล้วระลึกถึงหลวงพ่อเกษม เขมโกจึงค่อยไป เด็กนอนไม่หลับร้องไห้งอแงในเวลากลางคืน ให้ใช้คาถาบทนี้เป่าศีรษะเด็ก 3 ที เด็กจะนอนหลับสบาย เวลาพาเด็กเดินทางไปต่างถิ่นก็ให้ใช้คาถานี้เป่าป้องกันภูติผีปิศาจหลอกหลอน ท่านว่าชะงัดดีนักแล

พระคาถาบทที่ ๔ (ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วให้ว่าดังนี้)
    "นะ โน นะ อันตะรายา วินาสันตุ"
    ใช้เป็นคาถาแคล้วคลาด ป้องกันศาสตราวุธและโจรภัย อันตรายทั้งปวง ก่อนออกจากบ้านเดินทางให้สวด ๓ จบ ๗ จบ ก่อนแล้วจึงเดินทาง ในระหว่างทางก็ให้ภาวนาไปด้วยแม้นว่าจักพบอันตรายใดๆก็จะแคล้วคลาด เพราะคาถานี้ยังเป็น "นะจังงัง" อีกด้วย ท่านว่าดีนัก แต่อย่าลืมระลึกถึงหลวพ่อเกษม เขมโก ก่อนใช้ทุกครั้ง

พระคาถาทั้ง ๔ บทนี้ หลวงพ่อเกษมท่านเมตตารจนาด้วยองค์ท่านเองทั้งสิ้น เพื่อมอบเป็นสมบัติให้กับลูกหลานในภายภาคหน้าได้ใช้กัน

ที่มา : http://metharung.blogspot.com/2014/03/blog-post_25.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2014