การรักษาพระธรรมวินัย

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย Raoeng, 13 เมษายน 2011.

1. Raoeng

Raoeng สมาชิกใหม่

:cool: คุณคิดอย่างไร เมื่อเห็นการกระทำของพระสงฆ์ (ปัจจุบัน) เกี่ยวกับการประพฤติ ปฏิบัติ (ปฏิบัติ ปฏบัติชอบ /ปฏิบัติไม่ดี ปฏบัติไม่ชอบ):mad:

2. เพชรกร

เพชรกร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    ถ้าเรารู้จักท่าน เราก็พูดเเบบบัวไม่ให้ช้ำน้ำไม่ให้ขุ่นโดยการยกเอา พุทธพจน์ มากล่าวเเบบไม่เจาะจงว่ากล่าวถึงท่าน เเค่นี้ก็พอสำหรับ อุบาสก อุบาสิกา ผู้ต้องรักษาไว้ซึ่ง พระศาสนา ท่านจะเชื่อหรือเปล่าก็เรื่องของท่าน กรรมใครกรรมมัน เราทำหน้าที่เเล้วก็พอ ถ้าจะไปโวยวายหรือไปพูดไม่ดีเกี่ยวกับพระมันเป็น บาป

3. สามเณรผู้เดียว

สามเณรผู้เดียว สมาชิก

30 พฤษภาคม 2008
    เห็นว่ามันก็มีทุกๆแบบ ทุกยุคทุกสมัย เป็นของธรรมดา(ที่จะมีดี/ชั่ว)
    เราควรทำหน้าที่ของเราในฐานะชาวพุทธให้ถึงที่สุด(แม้จะขัดใจใครก็ตาม)

4. Sir-Pai

Sir-Pai เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกๆที่แหละครับย่อมมีสิ่งไม่ดีปะปนอยู่ อย่าเอาสิ่งเหล่านั้นมาเหมารวมครับ

ถ้าพระท่านใดปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบผมก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ท่านไหนที่ยังควรปรับปรุงก็ขอให้ปรับปรุงนะครับ

สาธุครับ