การสวดบทเมตตาใหญ่สามารถช่วยวิญญาณไปเกิดได้จริง

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 6 มิถุนายน 2009.

1. พิมพ์ฉัตร

พิมพ์ฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

เราสวดเมื่อคืน แต่กลัวไง เลยรีบสวดให้จบๆ จิตไม่นิ่ง ไม่มีสมาธิ

ไม่รู้จะไปถึงพวกวิญญารหรือเปล่า

2. วันมงคล

วันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ จะพยายามสวดทุกวันครับ.สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ.

3. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกใจเช่นกันที่วันพระวันนั้นหลังจากสวดครบทุกขั้นตอนแล้วนั่งสมาธิแล้วเหมือนจิตบอกว่าให้สวดเมตตาใหญ่ด้วยจะลองว่าถ้าไม่สวดจะเป็นอย่างไร ก็แผ่ส่วนกุศลไม่ได้เลยติดอยู่เช่นนั้นจึงหันมาแผ่เตตาใหญ่ตามคำขอ..หลังจากนั้นมาจึงสวดเพิ่มทุกวันพระจนกระทั่งบัดนี้เป็นความรู้ใหม่ที่บอกว่าส่งวิญญานได้ขอบคุณท่านจขกทนะคะ

4. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุนะคะ

โอย...อยากจะบอกว่าอ่านจบแล้วขนลุกวาบเลยค่ะ ทำไมช่วงนี้มีแต่เรื่องแปลกๆ เกี่ยวกับให้เราปฏิบัติตั้งแต่ก่อนหน้าไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่าซุงตอนสิ้นปีแล้ว คือ จะมีอะไรไม่รู้มาดลใจให้ทำถ้าไม่ทำก็จะมีเสียงโครมคราม - -"

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อเช้าเรายังไม่นอน(งานไม่ยอมทำเราเป็นนักเขียนน่ะค่ะ ก็มัวแต่นั่งเล่นเกม อ่านกระทู้เว็บพันทิปเรื่องของชาวบ้านเรื่อยเปื่อย...อีกแล้วเรื่องไร้สาระนี่แกถนัดนักนะ)แต่ดูเวลาแล้วว่าตี 5 กว่าแล้ว น่าจะไปสวดมนต์ได้เพราะกำลังอารมณ์เบิกบาน เรายังมาโพสในเว็บพลังจิตอยู่เลยว่าเช้านี้อารมณ์ดีน่าจะมีเรื่องดีๆ ก็เลยมาทักทายเพื่อนๆ ก่อนไปสวดมนต์

ตอนเช้าปกติเราไม่ได้สวดมนต์จะสวดดึกๆ อย่างเดียวแต่หลายวันก่อนมีอะไรดลจิตให้เราสวดอิติปิโสเท่าอายุ + เพิ่ม1 ด้วยก็เลยไปดูที่ห้องทำงานหาหนังสือสวดมนต์มาสวด แต่เมื่อเช้าอยู่ๆ ก็เกิดห้าวขึ้นมาคิดอยากสวด 108 จบ ในใจยังคิดเลยว่าจะไหวเหรอตั้ง 108 จบเชียวนะ...แต่ก็เอาก็เอาจะสวด เราก็สวดไปเรื่อยๆ มันไม่มีลูกประคำใช่ไหมก็เลยไปแงะเอากะลาตาเดียวมานับแทนก็นับลูกละ 5 จบในใจอยู่ๆ ก็คิดว่าถ้าสวดอิติปิโสแล้วเราจะสวดบทเมตตาครอบจักรวาลต่อดีกว่า(บทเดียวกับเมตตาใหญ่นี่แหละ) พอคิดจะสวดนะอยู่ๆ ก็มีเสียงนอกบ้านดังโครม เรางี้สะดุ้งหันไปมองนอกหน้าต่างยังมืดตึดตื๋อเลยอ่ะ TT____TT (เราสวดที่ห้องพระ)

แต่ก็เอื้อมมือไปหยิบหนังสือบทสวดพระคาถานี้มาเปิดรอเตรียมสวดต่อนะ ความจริงเคยสวดนานแล้วแต่มันท้อเพราะยาวมากๆ สรุปว่าเมื่อเช้าเราสวดมนต์ในห้องพระไปเกือบชั่วโมงครึ่งได้ซึ่งปกติไม่นานขนาดนี้ เพราะเราจะไปเน้นนั่งสมาธิช่วงดึกๆ บทนี้เราลืมคำแปลไปแล้วก็เลยเปิดอ่านดู...ก็สะดุ้ง...แบบว่าเอ่อ...มันคลุมหมดเลยนี่นะ(ดีจัง) เราสวดเสร็จก็มาโอนบุญในห้องนอนต่อเพราะต้องดูในคอมฯ

ตอนนี้ก็ยังคาใจว่า...ก็ไม่รู้ว่าเสียงนั้นคืออะไรแต่ก็ตั้งใจว่าถ้าไม่เพลียจนเกินไปจะสวดทุกวันค่ะ

เพื่อนๆ คะ ถ้าใครสวดได้ก็ดีนะคะ ตอนแรก(เพิ่งคิดได้เมื่อเช้านี้เองหลังสวด) เรายังคิดอยู่ว่าจะพิมพ์แจกดีไหมเพราะหายากจัง หนังสือเล่มนี้ได้รับสงเคราะห์มาจากเพื่อนของเพื่อนเขาพิมพ์แจกค่ะได้มาหลายปีแล้วเป็นเล่มขนาด A4 เมื่อกี้เราเข้าไปดูเว็บของโรงพิมพ์ไม่เห็นมีเลยว่าจะโทร.ไปถามเขาเหมือนกัน ถ้าพิมพ์จะมาแจกในเว็บพลังจิตดีไหมแต่ดูก่อนนะตอนนี้กระเป๋าแบนแตดแต๋เลยค่ะ แฮะๆ ^ ^"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2012