การสอบถามเรื่องกสิณน้ำครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย firse007, 30 กันยายน 2012.

1. firse007

firse007 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    คือเมื่อวันก่อนผมฝึกสิณน้ำด้วยใส่น้ำไว้ในแก้วใสๆ ผมก็เริ่มเพ่งน้ำในแก้วนั้น ตอนแรกไม่เห็นอะไรเลย พอฝึกไปซักระยะ ผมก็ลองเลิกเพ่งน้ำ แล้วลองมาทำสมาธิแล้วนึกถึงน้ำ
    ผมเห็นน้ำเต็มไปหมดเลย ไม่มีเป็นวงกลม ในจิตนั้นมีแต่น้ำแล้วน้ำมันกระเพื่อมด้วยครับ อยู่ได้นานไม่เกิน 10 นาทีเอง
    ผมขอถามว่ามันเป็นเพราะอะไรแล้วมันคืออะไรครับ
    ขอบคุณนะครับ

2. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

การดูกสิณน้ำที่ถูกวิธีไม่ได้ดูแบบนี้ การที่เราจะเข้าถึงกสิณน้ำได้เราต้องรู้ว่าน้ำเป็นอย่างไร ไม่ว่าจะเป็นลักษณะ สี รูปร่าง ฯลฯ และเรารู้สึกกับน้ำได้ นั่นถึงจะเรียกว่ากสิณและสามารถเข้าถึงอารมณ์ของกสิณนั้นๆได้

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เป็นนิมิตทั่วไปของการฝึกกสิณครับ
    ฝึกกสิณไฟ ก็เห็นไฟพรึบทั่วห้อง
    กสิณดิน ก็แผ่นดินจะทับหัว
    เป็นอาการของนิมิตครับ

จิตมีสมาธิไม่หวั่นไหว ครูมาลองของ