การสำคัญตน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ผ่านมาเฉยๆ, 24 เมษายน 2015.

1. สับสน!

สับสน! เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: การถกเถียงกันในทุกเรื่อง..ย่อมต้องเอาข้อมูลที่ตนมีนำมาอ้างเพื่อเสนอเป็นเหตุผลให้อีกฝ่ายเข้าใจ หรือนำมาหักล้างอีกฝ่ายให้เข้าใจในเหตุผล เจตนาของเรา จะมามองว่าเป็นมานะ..นั้นก็ยังไม่ใช่ซะทีเดียว มันเป็นอารมณ์ร่วมที่เจืออยู่ในการกระทำที่ยกเหตุผลของแต่ละคนมาโต้กัน..
    :cool: แต่ผมไม่เถียงเลยที่ว่า เพราะคนมีความรู้จะมีมานะทิฏฐิติดตัวมาด้วยในความรู้นั้น ทุกคนมันเป็นธรรมชาติ..การที่เรายกเหตุผลความรู้นั้นขึ้นมาใช้โต้แย้ง หักร้างกัน จะมองเป็นมานะซะทีเดียวก็ไม่ใช่เจตนา..
    แต่ที่แน่ๆอหังการณ์ มมังการณ์ ก็จะแฝงอยู่ในเหตุผล-ข้อมูล ที่เรายกมาโต้แย้งนี้ด้วยอย่างหลีกเลี่ยงไมไ่ด้เลย เพราะมันคือตัวตน..อัตตานะครับ

2. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

สุดท้ายก็วกมาหา [อัตตา] แล้ว เห็น [อัตตาธรรม] หรือเปล่าสับสนคนดี

ไฟล์ที่แนบมา:

3. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    แล้วท่านถามสักคำไหมครับว่าผมต้องการการปกป้องนั้นใหม? แล้วสิ่งที่ทำด้วยสามัญสำนึกนะครับว่า สมควรรึไม่ ไม่ต้องผู้ปฏิบัติธรรมนะครับ แค่วิญญูชนก็พอ ผมสนทนากับใครก็กับคนนั้น ใครจะเห็นด้วยกับใครก็เป็นสิทธิของคนนั้น. ท่านจะสนทนากับผมก็สามารถกล่าวกับผมได้เช่นคนอื่นๆที่สนทนากัน แต่มิใช่การกระทำเช่นนี้ ถูกต้องใหมครับ การสนทนาธรรมนั้นเป็นคนๆไปครับ มิใช่ทำเสร็จแล้วมาบอกปกป้อง ปกป้องอะไร แล้วถามผมสักคำไหมว่าต้องการให้ท่านมาปกป้องใหม? พฤติของคนจะแสดงถึงจิตของผู้นั้นผ่านทางกาย ลบทิ้งนะครับแล้วเราจบกันครับ ยังสามารถคุยธรรมกันได้ต่อไปครับ สาธุ

4. เสขะปฎิสัมภิทา

เสขะปฎิสัมภิทา ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นเรา ตถาคต

ถามผมสักคำไหมว่าต้องการให้ท่านมาปกป้องใหม?๑
    พฤติของคนจะแสดงถึงจิตของผู้นั้นผ่านทางกาย๒
    ------------------------------------------------------------------
    เราตอบล่วงหน้าไปแล้ว๑
    และแสดงพฤติไปแล้ว๒
    ขออภัยที่ไม่ได้สำคัญนึกว่า นี่เป็นพื้นที่ส่วนบุคคลของคู่สนทนา ต่อไปจะระมัดระวังไม่เสือกเรื่องของใครง่ายๆอีก

สำหรับเรื่องการติดตามอ่านกระทู้ของเรา ที่ท่านกล่าวว่าไม่มีความสนใจใดใดในเรา

http://palungjit.org/threads/ทั้งชีวิตขอเรื่องเดียว.548578/
    เราจะพึงคิดว่าท่านคิดสนใจผู้อื่น ตามวาทะของผู้อื่นอยู่ มิใช่คิดสนใจ ตามเรา หรือตามวาทะของเรา

สาธุธรรม ขออนุโมทนาบุญฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2015
  5. VERAJAK

เอาละผมเข้าใจแล้ว สิ่งที่ท่านทำไม่ว่าใครจะรับรึไม่รับก็เรื่องของเค้า เรื่องของกรูคือกรูจะทำใครจะทำไม สิ่งที่ฉันทำนั้นดีนั้นวิเศษดีเลิศประเสริฐศรี ใครอย่ามาตำหนินะ. ผมขอร้องดีๆคุยด้วยเหตุด้วยผลชี้แจงตามสาระ ทีแรกคิดว่าท่านเป็นนักปฏิบัติธรรมที่ดีมีศีลมีธรรม แต่พฤติท่านกลับไม่มีศีลเลย มาเบียดเบียนผม ผมอธิบายกลับยกการปกป้อง พอบอกว่าผมไม่ต้องการกลับยกแล้วแต่คุณ. ฉันมีหน้าที่ ท่านมีหน้าที่เบียดเบียนผมเรอะครับ. ท่านไม่ใช่มีหน้าที่ทำกิจตน นำตนให้พ้นจากหล่มที่ตกอยู่รึครับ หน้าที่เที่ยวสั่งสอนชาวบ้านนะไม่ใช่ต้องถามชาวบ้านก่อนว่าเค้าต้องการใหมรึว่าฉันจะสอนใครจะทำไม คุณเดือนร้อนไม่ใช่ฉัน เรื่องของคุณ ฉันจะปกป้องนั้นเรื่องของฉัน. จะเอายังงี้รึครับ มานะ มานะ มานะฉันถูก ฉันทำดี ใครจะยังไงก็ช่าง ฉันทำดี มืน่าในนี้ไม่มีใครสนทนาด้วยผมไม่แปลกใจแล้วตอนแรกก็เอะใจอยู่เหมือนกันพอเห็นตัวตนคุณจึงเข้าใจ รีบๆออกไปเถอะครับชาวบ้านเค้าจะได้ไม่เดือดร้อน

6. เสขะปฎิสัมภิทา

ออ... ดีแล้วล่ะ! คิดได้อย่างนี้ก็ดีแล้ว ขอเสียงโหวตหน่อยล่ะกัน ! ติดต่อแอตมิน แบนIDเลยก็ดีนะ รู้ว่าทำได้ จัดมาเลย

ไปฟ้องสิ! เราจะรอดูผล เพราะการมีอยู่ของเรา มันทำให้ผู้อื่นมีความหวั่นไหว ต้องทนทุกข์ทรมานทั้งกายและใจเช่นท่าน

ปุจฉา
    สิ่งที่ฉันทำนั้นดีนั้นวิเศษดีเลิศประเสริฐศรี ใครอย่ามาตำหนินะ

วิสัชนา
    ไม่เคยใช้วาทะที่ท่านว่า มีแต่เห็นผิดให้ฟันเต็มแรง อย่ายั้ง ท่านกล่าวมาผิดแล้ว ถ้าสงสัยไปดูวาทะ ในเรื่องพร่องศีล

ปุจฉา
    มิน่าในนี้ไม่มีใครสนทนาด้วยผมไม่แปลกใจแล้วตอนแรกก็เอะใจอยู่เหมือนกันพอเห็นตัวตนคุณจึงเข้าใจ

วิสัชนา
    ดีแล้วที่ไม่เห็นตัวตนของผมในพื้นที่เฉพาะ๑ ก่อนที่ผมจะเรียนพระธรรมศึกษาพระธรรม

• 0 (5).jpg
      0 (5).jpg
      ขนาดไฟล์:
      16.8 KB
      เปิดดู:
      47
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2015
  7. VERAJAK

แล้วนำสิ่งที่ผู้อื่นสนทนากันมายกนี้อยู่ในศีลข้อใหนครับ ท่านไม่พร่องศีล แถมอีกว่าเค้าไม่อนุญาติด้วย
    แล้วเที่ยวปกป้องคนอื่นตามกล่าวอ้าง เค้าไม่ต้องการแต่ฉันจะทำนี่ศีลข้อไหนครับ ใครจะเป็นยังไงเดือดร้อนรึไม่ก็เรื่องของมรึกรูไม่เกี่ยว กรุจะทำใครจะทำไมนี่ศีลข้อไหนครับ
    อย่างนี้รึคนมีศีลเค้าทำ คนปฏิบัติธรรมเค้าทำกันนะ
    แค่นี้ยังไม่รู้จักมารยาททางสังคมว่าอะไรเหมาะสมด้วยสามัญสำนึกแต่บอกว่าศีลๆๆ ความละอายในจิตมีรึเปล่าอย่าว่าแต่พร่องเลย ต้องบอกไม่มีเลยข้อ4มุสา กล่าวในสิ่งที่คนอื่นเค้าไม่อนุญาติให้นำมากล่าว เค้าเรียกอะไร
    แล้วเมื่อผู้ถุกกล่าวได้ขอร้องดีๆ กลับบอกเรื่องของมรึ กรุจะทำใครจะทำไม นี่คือคนมีศีลเค้าทำกันรึครับ จ่ายักษ์
    การไม่เบียดเบียน แปลว่า สิ่งที่ตนไม่ชอบก็อย่าทำเพราะคนอื่นเค้าก็ไม่ชอบเหมือนเรา สิ่งที่คนอื่นไม่อนุญาติไม่ควรนำมากล่าวถ้าเค้ามิยินยอมให้ยกขึ้นเป็นตัวอย่าง.
    ทั้งหมดนี่พฤติของท่านทำหมดเลย อย่าได้มุสาว่าตนมีศีลเลย อายเค้า ผมมีหลักฐานครบในการกระทำอยู่ในนี้มิได้กล่าวร้ายท่าน ถ้าท่านไม่ได้ทำสิ่งที่ผมกล่าวแย้งได้เลยครับ
    อย่าบอกปกป้อง ผมไม่ต้องการ. อ้อเรื่องของมรึง กรุจะทำเรื่องของกรุใช่ใหมครับ
    อย่าศึกษาเลยธรรมนะ เปลี่ยนเป็นศึกษามารยาทก่อนหนังสือมีขาย หาซื้อได้ ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจอนุญาติให้ต้มได้ แล้วดื่มกินแทนสิ่งที่กินอยู่ทุกวันนี้ จะได้รู้จักมารยาททางสังคม เมื่อมีแล้วค่อยไปศึกษาธรรม แต่ถ้ายังไม่มีก็รอชาติหน้าค่อยศึกษาธรรมก็ได้ ศึกษามารยาทในชาตินี้ให้ได้ก่อนว่าสิ่งที่คนอื่นคุยกันแล้วท่านนำมายกมาได้ขออนุญาติเค้ารึเปล่า และพอเค้าเห็นเค้าได้ขอร้องกลับอ้างนูนอ้างนี้ไม่ทำตามที่เค้าขอทั้งๆที่ไม่รู้จักกันเลย นี่คนอย่างนี้อย่าศึกษาธรรมเลยศาสนาจะเสื่อมหมดเพราะมีคนแบบนี้อยู่ในศาสนาน้้น แม้ศาสนาอิสลามนี่โชคดีมากที่คนแบบนี้ออกจากเค้ามาได้ นี่ถ้าองค์อ้ลเลาะห์เค้ารู้คงฉลองใหญ่ มาที่ศาสนาพุทธละซิเจอแบบนี้เข้า เฮอะ เวรกรรมๆๆ
    ป.ล.ที่ผมกล่าว ดีเลิศประเสริฐศรีมิใช่วาทะแต่เป็นพฤติที่ท่านทำ สิ่งที่ฉันทำดีเลิศฉันไม่แก้มีไรมั่ยนี่ตากหากละ มิใช่วาทะอย่าเบี่ยงเบนเลย
    ผมคนจริงและไม่มุสาไม่เคยยุ่งกับใครคุยธรรมเท่าที่รู้ และแฉพฤติชั่วๆของคนช้่วๆเท่าน้้น อย่าได้คิดว่าตนเก่ง ตนแน่ อย่างท่านเป็นแค่มนุษย์เดินดินเท่านั้น. ไม่มีอะไรศีลยังไม่ครบเลย. จะบวชๆ อย่าบวชเลยผ้าเหลืองจะมีมนทินเพราะท่าน รู้ตัวเสียหน่อยนะ อย่าเที่ยวปกป้องใคร เอาตัวให้รอดก่อนเถอะ อย่าศึกษาเลยธรรมนะที่ยกมาเยอะแยะเต็มไปหมด แค่มารยาทยังไม่มีเลย ที่ยกมาเคยเอาใส่จิตบ้างใหม ใส่นิดเดียวก็พอแค่ศีล รับรองพฤติแบบนี้ไม่มีสำหรับคนมีศีลแน่ๆ. เห็นโพสอยู่ในณามมีรสอร่อย ผมว่าสะกดผิดรึเปบ่า ณามรึ ยามกันแน่ พฤติแบบนี้รับรอง ยามครับ. มิใช่ณามเด็ดขาดคนทุศีลได้แค่ยาม ณามสำหรับคนมีศีลคนมีศีลไม่ยกสิ่งที่คนอื่นสนทนามาเป็นตัวชี้ และเค้าไม่อนุญาติด้วย

8. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีละ ดีละ

ปู่ หากปรารภแบบนี้ พึงใคร่ครวญให้ดีๆ ถึงการ ตรัสรู้เองโดยชอบของเหล่าสาวก

แท้จริงแล้ว สิ่งที่เราแสดงไป โต้ไป เถียงไป มันแค่ อุบายให้ คู่สนทนาหันมา
    พิจารณาธรรมภายใในตน หนาคืบ กว้างศอก

พอคนๆนั้น พิจารณาธรรมภายในตน หนาคืบกว้างศอก ทิฏฐิทุกชนิด แทรกไม่ได้

หรือ ตามสัทธรรม " กายคตาสติ " หากผู้ใดเพียรอยู่ "ทิฏฐิ" จากทุกสรรพสัตว์
    แทรกไม่ได้

.....นั่นแปลว่า เวลาคนพิจารณาธรรม ขณะนั้น ไม่ได้ฟังจาก ธรรมภายนอก เด็ดขาด

แต่จิตที่พิจาณาธรรมลงในกายหนาคืบ กว้างศอก ตามรู้กายใจ ด้วยจิตตั้งมั่น
    เป็นกลาง ....ตรงนี้ " กายใจตนแสดงธรรมให้ตนดู "

คนๆนั้น ใคร่ครวญแล้ว ก็ไม่ใช่ฟังจากข้างนอก จิตจะรวมลงสู่ภายในตนเท่านั้น

หลังจากนั้น จึงมีปัญญาอันยิ่งเอง น้อมไปเห็น อริยสัจจ4 หรือ ปฏิจสมุปบาทธรรม

สิ่งใดสิ่งหนึ่ง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธรรมดา

ดังนั้น เวลาเรา กล่าวธรรมไป ให้ปล่อยไปเลย อย่าไป คว้าว่า กูสอน

ไม่มีหรอก ใครสอนใคร มีแต่ การตรัสรู้เองโดยชอบ ของผู้มีความเพียรเพ่ง
    ด้วยจิตตั้งมั่นเป็นกลาง เนืองๆ ด้วยปัญญาอันยิ่งเอง ของคนๆนั้น

พอเราเห็น นมสิการ ธรรมการตรัสรู้ชอบด้วยตัวเอง มีอยู่จริงๆ เนี่ยะ
    เราจะเลิกลังเล เลิกยึดจับมานะ ในการกล่าวธรรม สอนธรรม สร้างกระทู้

มีแต่การสลัดออก อย่างเดียว

ตามเห็นการ สลัดออกแบบนี้ คนแสดงธรรมก็สามารถบรรลุธรรมได้ เพราะ
    ตามเห็น การไม่เอาธรรมเข้าตัว [ เป็น ศรัทธาเลื่อมใสผู้มีพระภาค ตรงๆ ]

9. เสขะปฎิสัมภิทา

หมามันหิวบางที มันไม่สนหรอกว่าคนดีหรือชั่วให้มันกิน มันยังสำนึกบุญคุณ ส่วนท่านจะคิดอย่างไร?ก็แล้วแต่ท่านเถิด เราไปบังคับให้ท่าน มาสำนึกรู้คุณใคร เหมือนหมามันไม่ได้

ถ้ายังข้องใจอะไร? ไปคิดเองล่ะกัน อยากให้เราชั่วได้ตามใจท่านเอง เอาแบบให้เลวทรามต่ำช้าที่สุดที่ท่านต้องการอยากให้เป็น ไม่แน่ในอดีตเราอาจจะทำได้ แบบชิวๆด้วย ปล่อยทิ้งไว้อ่านให้แสลงใจเล่นล่ะกัน

วีนแตกมากๆ มันจะแสดงถึงสติปัญญา และเสียกิริยาของตนเองโปรดระวังด้วยล่ะกัน เราไม่หวั่นไหวกับคำพูดคำกล่าวท่านหรอก รู้สึกเฉยๆ เหมือนแค่คนวิ่งตามหลังเรามาเท่านั้น การที่ท่านพรรณาเรื่องของเรา โดยที่ท่านบอกว่าไม่สนใจอะไรของเราน่ะ น้ำลายที่บ้วนออกมาแล้ว ยังก้มไปเลียเก็บกินคืนได้ เราขอชื่นชมความสามารถนี้ จริงๆแล้วเราทิ้งอดีตไว้ให้คนที่ยึดในอัตตาเท่านั้นล่ะ เพราะไม่อย่างนั้นก็ไม่รู้จะพูดอะไรถึงเราดี บอกว่าไม่สนใจเราแต่ไปยึดอดีตเรามากล่าว รู้แค่นั้นก็พูดได้แค่นั้นล่ะ ถ้ารู้มากกว่านั้นและสัมผัสเอง คงบรรยายอะไรไม่ถูกหรอก เชื่อสิ !

ธาตุแท้คนอื่น ท่านว่าท่านมองออกเก่งหมดรู้ทุกทาง แต่อย่าลืมมองตนเองด้วยล่ะกัน ว่าธาตุแท้ของตนเป็นอย่างไร?

BYE BYE VERAJAK ขอให้ เจริญ เจริญ

แม้ศาสนาอิสลามนี่โชคดีมากที่คนแบบนี้ออกจากเค้ามาได้ นี่ถ้าองค์อ้ลเลาะห์เค้ารู้คงฉลองใหญ่
    ออเรื่องศาสนาอื่นนี้โปรดระวัง การใช้คำพูดท่านจะดับตัวท่านเอง พระเจ้าศาสนาอิสลามท่านไม่ฉลองอะไรทั้งนั้น ! อย่ากล่าวตู่ศาสนาอื่น เพราะเราเป็นเหตุเลย เราแค่คนธรรมดาเดินดิน เหมือนอย่างที่ท่านว่ามาไม่ใช่รึ ! ไปว่าศาสนาอิสลามเขาไม่มีเราแล้วพระเจ้าของเขาต้องฉลองนี่ ! ระวังจะไม่มีโอกาสที่จะยืนหายใจทิ้งอีก หากไปพูดใกล้ๆคนที่เขาเคร่งศาสนา

ตราบใดที่ยังไม่เคยเป็นอิสลามอย่างเต็มตัวเต็มใจ อย่าเสือกคิดว่าจะเข้าใจอิสลามและเข้าใจพระเจ้าได้ดี เรื่องนี้มีโองการชัดเจน ระวังปากพล่อยๆ และตัวหนังสือโง่ๆจะพาซวย
    I AM RECORDS - เสือก Suak (Pro. By EazyIAM)/เสือกอะไรกับกู.wmv หาฟังเล่นนะ
    ดีชั่วอย่าคาดหวัง ความจริงเผยก็รู้เอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2015
  10. biox

biox Active Member

10 มิถุนายน 2008
    มานะ คืออะไร ? ชัดเจยเลยครับ ผู้มีปัญญา ดูเองได้ครับ

ในกระทู้นี้ ตั้งแต่หน้า 2-4 มีให้ให้ดูเยอะเลย นั่นแหละ " มานะ" ล่ะครับ
    บอกไปแล้วว่า มานะคือ "ศักดิ์ศรี" มันจะอหังกา หรือ "กูก็แน่" เหมือนกัน
    เกิดเพราะ มี อวิชาคือตัวกู
    " มานะ" เนี่ย หัวมันจะก้มไม่ลง ใจมันจะกระด้าง มือมันจะแข็งๆ หน้ามันจะเชิดๆ

เพราะมี "อวิชา" จึงเกิด " มานะ" และเพราะมี มานะ จึงเกิด "ปฏิฆะ"
    ใครเห็นตามนี้ได้ ยกมือขึ้นหน่อยครับ (ใครเห็นตามใด้ นั่นแหละ วิปัสนาญาณ)
    .
    .
    ภาคปฏิบัติ จริงๆให้วางกำลังใจเป็นกลาง จิตเป็นกลาง ดูเฉยๆ รู้เฉยๆ
    ใจอยู่เหนือของคู่ หรือโลกทวินิยม ในกรณีนี้คือ " ความถูก ความผิด "
    " มานะ" มันจะเกิดไม่ได้เลย ทราบที่เราทรงวิปัสนาญาณอยู่ เพราะเป็น สัมมาสติ ครับ

11. VERAJAK

คุณเคยมีบุญคุณอะไรกับผมมิทราบครับ จ่ายักษ์ สำคัญตนผิดรึเปล่า คุณกับผมไม่เคยรู้จักกัน แค่ยกพระพุทธวจนะมาแปะให้คนอ่านนั้น ผมอ่านมาหมดแล้วใครก็ตามที่ทำอย่างนั้นถือว่าทำสิ่งให้ปรเโยชน์กับคนอื่น ทำดี ผมก็โพสว่าเค้าดีเค้ายังไม่ได้ทำสิ่งเสื่อมเสียอะไร ที่ผมโพสคือมารยาททางสังคม แม้คิดเป็นบุญเป็นคุณเลยเรอะ ผมอ่านพระไตรปิฏกตั้งแต่คุณยังเด็กอยู่มั๊ง เอามาแปะลงคิดว่าผมไม่เคยอ่านรึครับ เพิ่งมาอ่านของคุณจนมีบุญคุณท่วมหัวเรอะ เข้าใจผิดเรอะเปล่าจ่ายักษ์ ผมยังเปรียญคุณว่าคนถือสารเลย. แค่เสมือนบุรุษไปรษณีย์อยู่เลย จำไม่ได้เรอะ อย่าได้คิดว่าตนมีบุญคุณใหญ่หลวงคนอื่นเป็นหนี้บุญคุณคุณ ถ้าทำแล้วหวังมีบุญคุณก้บผู้ใดก่อนทำควรถามเค้าก่อนว่าเค้าอยากให้ทำไหม. เค้าขอร้องให้ทำไหม ถ้าใช่ถึงมีบุญคุณกับเค้าจริง แต่ถ้าทำเองเที่ยวโพสเองแล้วใครอ่านต้องเป็นหนี้บุญคุณคุณก็โพสบอกตอนท้ายด้วยดูซิจะมีคนอ่านและยอมเป็นหนี้บุญคุณคุณใหม อย่าสำคัญตนเกินไป ถ้าคิดว่าโพสสิ่งนี้แล้วใครอ่านต้องเป็นหนี้บุญคุณก็โพสตอนท้ายด้วยนะเค้าจะได้ไม่อ่าน ส่วนศาสนาอิสลามพระเจ้าของเค้าทั้งหลายผมมิได้ดูหมิ่นหรืออะไรเลยลองให้ใครอ่านได้เลย และผมไม่เคยกล่าวเสื่อมเสียถึงศาสนาใคร
    คนอย่างคุณม้นเฉยอยู่แล้ว ครับ สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นอื่นแล้วมาบอกเฉยๆ กะจะทำให้ตนดูดีว่าฉันไม่สนใจใครจะว่ายังไงเห็นใหมฉันเฉยๆได้ ฉันเก่ง ถ้าคุณอยู่ดีๆแล้วมีคนไปว่าคุณอันนี้ผมไม่เถียง แต่คุณไปทำสิ่งที่ผมไม่อนุญาติแล้วเกี่ยวกับผมด้วยแล้วมาพูดยังงี้ แถวบ้านเค้าเรียกคนไร้สามัญสำนึก ครับ รู้จักไหมครับ ไม่รู้จักไปหาหนังสือมารยาทมาอ่านแล้วจะรู้จักครับ
    ผมไม่ได้มีวิชา เก่งกล้าอะไร จิตใครเป็นยังไงมันจะรู้ได้จากพฤติคนนั้นๆ ไปเข้าคอร์ทอบรมจิตวิทยา เค้ามีสอนแล้วคุณจะรู้เอง นี่แนะนำให้นะ จะได้รู้จิตคน เค้าเปิดสอนระดับปริญาตรีรึโทนี่แหละ ไม่แน่ใจ คอร์ทละ หกถึงแปดเดือนไปเรียนซิ รับรองสิ่งที่เราพูดถึงเค้าตรงเป๊ะไม่ผิดเพียนเลย อย่างที่คุณโดนอยู่นี่ไง
    สรุป ผมได้เรียกร้องและนำพฤติที่คุณทำมาขยายให้คนอื่นเห็นตัวตนที่แท้จริงของคุณภายใต้การนำพระพุทธวจนะมากล่าวเพื่อให้ตนดูดีน่าเคารพในเปลือกนอก จนเผยตัวตนที่แท้จริงออกมาเรียบร้อยแล้ว หมดหน้าที่ผมแล้ว ส่วนใครอ่านแล้วจะรู้สึกยังไงก็เป็นวิจารณะญาณของแต่ละท่านครับ ทิ้งท้ายระวังใครอ่านสิ่งที่เค้าโพสจะติดหนี้บุญคุณเค้านะครับเดี่ยวต้องตามชดใข้ให้เค้าไม่งั้นเนรคุณนะครับ. ขอแนะให้อ่านจากพระไตรปิฏกก็มีครับ ไม่ต้องอ่านของเค้าเดียวเป็นหนี้บุญคุณโดยไม่รู้ตัวนะครับ ขอเตือนๆๆๆ
    ป.ล. อย่าคิดว่าสิ่งที่ผมทำแล้วต้องนำใส่จิตนะครับ นั้นแค่สิ่งภายนอกไม่ได้มีผลอะไรทั้งนั้น ไม่เคยรู้จัก ไม่เคยมีนิติกรรมต่อกัน ถ้านำมาใส่จิตก็บ้าไปแล้วครับ เข้าใจรึยังครับ อย่าคิดว่าผมวีทแตก จิตผมใครก็อ่านไม่ออกหรอกครับ ต้องไปเรียนจิตวิทยาแล้วรับรองพออ่านได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2015
  12. เสขะปฎิสัมภิทา

เราขี้เกียจอธิบาย
    ยาวไปๆ สู้ๆ มันเครียด มันอัดอั้นตันใจนัก ก็ระบายมันออกมา ตามสบายนะBAby ! เจตสิกมหาภูติของเรา มีแต่ความเวทนาอาดูร ต่อท่าน

ออเสียใจด้วยนะครับเรื่องเรียน คอร์ทอบรมจิตวิทยา ระดับปริญาตรีรึโท ที่แนะนำมา

ในศาสนาพุทธพระพุทธเจ้าทรงตำหนิไว้แล้วครับ เรียนธรรมของท่านแล้วอย่าเรียนวิชาอื่น เป็นการปรามาสพระธรรม หัดหาอ่านและท่องจำไว้บ้างนะครับ
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนศาสนาอิสลามพระเจ้าของเค้าทั้งหลายผมมิได้ดูหมิ่นหรืออะไรเลยลองให้ใครอ่านได้เลย และผมไม่เคยกล่าวเสื่อมเสียถึงศาสนาใคร

แม้ศาสนาอิสลามนี่โชคดีมากที่คนแบบนี้ออกจากเค้ามาได้ นี่ถ้าองค์อ้ลเลาะห์เค้ารู้คงฉลองใหญ่

ถ้าเอาตามนี้ก็ทำให้ศาสนาอื่นเสื่อมเสียล่ะครับ เพราะเล่นถึงพระเจ้าของเขาตรงๆ ที่ว่าไม่เสื่อมเสียนี่ อย่ากลืนน้ำลายตนเองสิจ๊ะ ถ้าสงสัยไปถามชาวมุสลิมเขาดูนะ ถามใครก็ได้ ยิ่งคนไหนเคร่งมากๆ รับประกันว่าวิญญานหลุดออกจากร่างทันที ถ้าเป็นที่ซาอุฯ คงไม่มีโอกาสมานั่งพิมพ์แป้นนี่อีก

13. เสขะปฎิสัมภิทา

ไม่ใส่ใจแล้ว จะสนใจปากหอย ปากปู ปากปลา ไปทำม้าย ไม่เข้าใจ

รู้เห็นอะไร?ที่ไม่ชอบก็วางเฉยก็เท่านั้น ไปดิ้นตายกับตัวหนังสือ ช่างเป็น "คนสำคัญที่วิเศษเลิศเลอเสียจริงๆนะเรา" ใครแตะนิดแตะหน่อยไม่ได้ นี่ขนาดยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะ ฮ่าๆ ยังเกือบจะตายแล้ว เรียนมากไปก็ไม่ดีนะ ครอท์อบรมจิตน่ะ เดี๋ยวเรียนตามเขาไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ จะกลายเป็นโรคจิตซะเอง

ออ เรื่องมารยาทส่วนบุคคลแบบที่คุณต้องการน่ะ ! ถ้าทุกคนเอาตามแบบที่คุณคิดตั้งกฎนั้นขึ้นมา คือต้อง สนทนาในคู่สนทนาของตนเองเท่านั้น คงต้องไปเปิดแคมฟร๊อกเล่นLINEคุยกันในซิปกันสองคนอย่างที่คุณว่าแล้วล่ะนะ จะได้ไม่ต้อง รำคาญลูกกะตากับใครๆ คุณเองคงไม่เคยสอดเสือกใครหรืออยากแสดงความคิดเห็น ในระหว่างมีผู้สนทนาเรื่องนั้นๆอยู่ใช่ไหม?ครับ เพราะเกรงใจไม่ได้ขออนุญาตเขา ผมไม่อยากจะเสียเวลาไปตามแค๊บคุณมาลงประจานหรอกนะครับเรื่องนั้น เชื่อว่าคุณคงรู้ตนเองดี ว่าเคยหรือไม่เคย

และนี่เว็บบอร์ดสาธารณะ ผมไม่มีสิทธิ์เป็นผู้นำ ออกเสียงออกความคิดเห็นโดยมติ ของตนแทนผู้อื่น แล้วถือวิสาสะจะไล่ใครๆออกจากเว็บบอร์ดพลังจิต หรือ ในศาสนา อย่างที่คุณกล่าวมาได้ ผมไม่มีจิตใจ ที่จะพูดและทำแบบนั้น กับคนอื่นแน่นอน!

กลับทบทวน อคติ ๔ ดูดีๆนะว่าเพ่ง อคติ อะไรกับเราอยู่

อคติ ความลำเอียงมี ๔ คือ....

คำว่า "อคติ" แปลว่า ทางที่ไม่ควรดำเนินไป, ไม่ใช่ทางที่จะเดินต่อไป หรือไม่ควรประพฤติปฏิบัติ.คำว่า อคติ ในภาษาไทยหมายถึง ความลำเอียง, ความไม่เที่ยงธรรม, ความไม่ยุติธรรม ฯลฯ

"อคติ"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่ยังมีกิเลส ซึ่งจะต้องมีอยู่ด้วยกันทุกคน เพราะปกติคนเราจะทำอะไรก็ตาม มักจะคิดถึงประโยชน์ของตนเอง ญาติพี่น้อง หรือพวกพ้องก่อนเสมอ ซึ่งการกระทำในลักษณะเช่นนี้ เป็นสาเหตุให้ความถูกใจอยู่เหนือความถูกต้อง ความผิดอยู่เหนือความถูก หรือผิดเป็นชอบ

"อคติ" มี 4 คือ....

1. ฉันทาคติ แปลว่า ลำเอียงเพราะรัก หรือเพราะความพอใจ

2. โทสาคติ แปลว่า ลำเอียงเพราะโกรธหรือเกลียด

3. โมหาคติ แปลว่า ลำเอียงเพราะความเขลา โดยไม่พิจารณาให้ถ่องแท้ว่าอะไรถูก,อะไรผิด,อะไรควร,หรืออะไรไม่ควร

4. ภยาคติ แปลว่า ลำเอียงเพราะกลัวหรือเพราะเกรงใจ

ขนาดไฟล์:
      35.3 KB
      เปิดดู:
      39
  14. VERAJAK

หมดมุข จนมุมก็มุขนี้แหละเค้าใช้มาเยอะแล้วครับ. อ้อเวทนาตัวเองก่อนเถอะครับ อย่าได้เที่ยวเวทนาคนอื่นเลย สงสารตัวเองก่อนที่ทำชั่วไว้ต่อคนอื่น อย่าสงสารคนอื่นที่ถูกกระทำเลย ดูตน ดูสิ่งที่ตนทำ ดี รึชั่ว เวทนาตน ก่อน คนอื่นมันเรื่องของเค้าไม่ใช่เรื่องของเรา.
    สิ่งที่ผมโพสกล่าวไว้ล้วนคือความจริง มิได้เสกสรรปันแต่งใดๆ ทั้งพฤติแห่งตัวตนของคนที่ผมโพสทั้งหมด เพราะฉะนั้นเวทนานี้ควรใช้ต่อผู้ใด ถ้ายังไม่มีคำตอบรึไม่รู้ คงต้องยอมรับว่าเกินเยียวยาแก้ไขได้จริงๆ มานะตนที่มีสูงกว่าจะกลับคืนได้แล้ว
    ถ้าเป็นผมเมื่อรู้พฤติตนได้สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นจะเจตนาก็ดีมิได้เจตนาก็ดีเมื่อคนนั้นแสดงตนเรียกร้องจะรีบก้มหัวรับและยอมขอขมาลาโทษทันทีมิเกี่ยงงอนเลย ด้วยยึดมั่นในศีล ในพระรัตนตรัย พระพุทธองค์สอนสิ่งดีงามทั้งเบื่องต้น ท่ามกลาง และเบื่องปลาย ไม่เคยสอนให้เบียดเบียนใคร ไม่เคยสอนให้นำสิ่งที่คนสองคนคุยกันขึ้นยกกล่าวโดยผู้ถูกยกมิยินยอม ไม่เคยสอนให้เบี่ยงเบนเมื่อกระทำสิ่งที่ไม่เหมาะสม ท่านสอนให้ยอมรับและสำนึกและแก้ไข มิใช่แก้ตัว มิใข่เวทนา เลียงหลบ หรือเฉยๆในสิ่งที่ทำมิถูกต้อง ดีงาม
    จำไว้นะครับ จะเป็นลูกหลานศากยวงศ์ ต้องนอมรับความจริง อย่าทำตนให้คนอื่นกล่าวได้ว่าเป็นลูกที่นำความเสื่อมเสียมาสู่วงศ์ตระกูลแห่งศากยะอันสูงส่งได้ ก่อนจะทำมีปุญญา ใช้พิจารณาถึงสิ่งที่จะกระทำก่อนว่าใครจะเดือดร้อน เสียหาย. เหมาะสมใหมค่อยกระทำ แต่ถ้าคิดไม่ถึงเมื่อผู้ถูกกระทำยกขึ้นกล่าวว่าสิ่งที่ท่านทำฉันไม่ต้องการให้ทำควรหยุดและรีบทำตามที่เค้าร้องขอ. มิใช่มีพฤติเข่นท่าน จำไว้ให้ดี อย่าทำกับคนอื่นอีก จำใส่จิตไว้ครับ

15. เสขะปฎิสัมภิทา

จ้า(f) พ่อคุณคนดีเสียนี่กระไร อะไรก็ได้จ้า หมดก็หมดจ้า พ่อคุณทูลหัว แม่บัวเหนือน้ำ รับรู้ รับฟัง และเข้าใจจ้า ว่ามาเถอะจ้า หมดมุขไม่มีปัญญาจะตอบแล้วจ้า เพราะไม่รู้จะตอบอะไร ให้ต่อความยาวสาวความยืดจ้า ชอบแบบนี้ไหม?จ๊ะ ทำบุญนะทำบุญ เดี๋ยวบุญหมดต้องรีบทำจ้า

• images (1).jpg
      images (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      14.7 KB
      เปิดดู:
      29
  16. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ทู้นี้จ่ายักษ์ รับสัมปทานLikeมาหรือฮะ
    เห็นกดไลค์แจกไม่อั้นอยู่คนเดี๊ยะอ่ะ

17. VERAJAK

ถือว่าเราจบกันนเครับ ไม่มีสิ่งค้างคาต่อกัน สิ่งใดที่ผมได้ล่วงเกินท่านทั้งกาย วาจา ใจ ขอท่านอโหสิกรรม หากสิ่งใดที่ท่านทำนั้นล่วงเกินต่อเราทั้งเจตนาก็ดี มิได้เจตนาก็ดีผมขออโหสิกรรมให้ครับ มิมีเวรกรรมใดๆที่ต้องชดใช้ต่อกันอีกต่อไป สาธุ

18. เสขะปฎิสัมภิทา

๕๕ ครับ ! เขาด่ายังไลท์เขาเลย มารยาทดีหรือต่ำทรามล่ะครับ รับได้ คุณแมวเหมียว

19. เสขะปฎิสัมภิทา

น่ารักมาก(^):cool:(f)(kiss)

ขนาดไฟล์:
      12.6 KB
      เปิดดู:
      77
  20. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ไม่เอาธรรมเข้าตัว คือไม่ยึดเอาธรรมมาเข้าข้างตัวเอง
    ให้ต้องมาพ่ายแพ้ต่อ"มานะธรรม"
    ถูกต้องไหมฮับ