การอยู่ปาริวาสกรรม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย silentbooza, 5 ตุลาคม 2012.

1. silentbooza

silentbooza สมาชิก

23 กรกฎาคม 2012
    สรุปคือ 7วันก้ ไมได้ ผลใช่ไหมครับ

2. silentbooza

สรุปแล้ว บวช7 วันไม่สามารถแก้ได้หรือครับ

3. silentbooza

"วัดป่าอรัญญวิเวก"(ป่าลัน) จ.เชียงราย
    หลวงพ่อทวี จิตฺตคุตฺโต
    หลานแท้ๆของหลวงปู่แหวน สายกรรมฐาน
    วัดนี้โอเคไหมครับพี่ เห็นพี่บอกว่าต้องเปนวัดป่าถึงจะดี

หรือไม่พี่ก้แนะนำให้หน่อยก้ได้ครับ ในเชียงราย

4. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19

ผมไม่รู้ครับ

ขอผ่าน

5. Saber

19
    ปริวาส ปิดบังกี่วัน ตอนที่บวช ก็ต้อง อยู่ให้ตรง นับ ราตรี ให้ตรงแล้ว + เพิ่มอีก 1 วัน ป้องกัน คลาดเคลื่อน

เพื่อให้หลุดจาก กรรม ครับ

ถ้าไม่ได้อยู่ ปริวาส ครบ วันที่ปิดบังไว้ แก้ ปริวาสไม่ขึ้น ครับ

ผมถึงถามไงครับ ว่า บวช กี่วัน ตอนบวช ทำผิด วันไหน

แล้วทำผิด ไปกี่ครั้ง กี่ตัว

ถ้าทำผิด ชน นับไม่ได้ นี่ หนัก นับไม่ได้ ระบุราตรี ไม่ได้ ผิดกี่ตัว ก็ไม่รุ้ ไม่รู้ ราตรี ที่ปกปิดไว้

ถ้าผิด 1 ตัว สวดขอปริวาส ภาษาบาลี ก็ ขอปริวาสแค่ 1 ตัว กี่วันก็ว่า ท่องกันไป

แต่ถ้า ผิดหลายตัว แถมไม่รู้ว่า ผิดตัวไหนบ้าง ไม่แน่ๆ นี่ สวดขอ ปริวาส ยาวๆ ครับ

แถม ถ้าอยู่ ปริวาส ผิด แก้ไม่ตรง ตามที่ตัวเอง ติด ที่ทำความผิด ปิดบังไว้ แก้ ฆังฆาทิเสส ไม่ขึ้น นะครับ

เพราะแค่ คำสวด ขอ ปริวาส ก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ

ผิด สังฆาทิเสส ปิดไว้ 4 เดือน ก็ต้องอยู่ ปริวาส 4 เดือน ครับ

จขกท ถ้าจำวัน เวลา แน่นอนไม่ได้ ก็ให้นับว่า บวชกี่เดือน กี่วัน แล้วก็อยู่ ปริวาส ให้ครบ จำนวน วันที่ บวช นั้นเองครับ

ดังนั้น ลองไปติดต่อ วันป่าที่ ท่าน จะไป แก้ ปริวาส ดูก่อนครับ ว่า รับแก้ ปริวาส หรือ ไม่ มีกฏ ข้อ บังคับ อย่างไร ยังไง บ้าง

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2012
  6. silentbooza

ขอบคุณครับผม

7. xmen123

xmen123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ และ ทุกท่านที่ ได้ มา ตอบ ด้วย นะ ครับ ผมก็ อยากจะแก้ไข เหมือนกันครับ เพราะตอนช่วง บวช ก็ มี ผิดพลาดไป ตอน อายุ 21 ได้ โดย ตอนนั้น บวชเพราะญาติ อยากให้บวช ตามประเพณี ( เนื่องจาก พ่อแม่ผมเสียหมด ) ซึ่งเป็นการบวชแบบ กระทันหันมาก ๆ รู้ข่าวได้ แค่ไม่ถึงอาทิตย์ ก็ มาบวชเลยโดยไม่ได้เตรียมตัวและ มีการ ศึกษาอะไรมา ก่อน ( บวชเพราะตามใจญาติ บวช 15 วัน) แต่ผมได้ ทำการช่วย ตัวเองไป ก็ หลายครั้ง แต่มีพระรุ่นพี่ ก็ เหมือนจะเข้ามา เกรินชี้แนะเหมือนกันแต่ผมไม่รู้ปะสีปะสาฟังไม่ได้ทรัพย์ แต่ผมก็ไม่ได้ สนใจและเบี่ยงประเด็นไป ตอนกล่าวภาษาลี ก่อนบวชก็ ไม่ครบ พูดไม่ถูก ตอนบวชก็ ไม่ได้ ปฏิบัติ จริงๆจังๆ เลย ตอนนั้น เด็ก มากๆ ไม่รู้เรื่องรู้ ราวอะไรเลย ทำตามใจ ตัวเองคุมความกำหนัดแทบไม่ได้ ไม่ค่อยได้ ศึกษา ธรรมะ เท่าที่ควร ตอนนี้ ผมอายุ ได้ 32 แล้วครับ ตอนช่วงนั้น ที่ทำไปก็ รู้สึก สำนึกผิดมาโดยตลอด แต่ไม่รู้ จะแก้อย่างไร เหมือนกันครับ จนมา เจอกรรม หนัก เมื่อปีที่ แล้ว ได้ ศึกษา ธรรมะ จนมา รู้จัก Web นี้ และได้ พยายาม หา แนวทางแก้ ลอง ถามเพื่อนที่ เค้า ปฎิบัติธรรม มาเป็น 10 กว่าปี แต่ตอนนี้ ท่านบวช แล้ว ท่านบอก ว่า ไม่เป็นไร เป็นแค่บวชตาม ประเพณี เท่านั้น บางท่านก็ แนะนำให้ สวดบท กาเยนะ วาจายะ วะ เจตะสา วา, พุทเธ กุกัมมัง ปะกะตัง มะยา ยัง, พุทโธ ปะฏิคคัณหะตุ อัจจะยันตัง, กาลันตะเร สังวะริตุง วะ พุทเธ, ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี กรรมน่าติเดียนอันใดที่ข้าพเจ้ากระทำแล้ว ในพระพุทธเจ้า, ขอพระพุทธเจ้า จงงดซึ่งโทษล่วงเกินอันนั้น เพื่อสำรวมระวัง ในพระพุทธเจ้าในกาลต่อไป. กาเยนะ วาจายะ วะ เจตะสา วา, ธัมเม กุกัมมัง ปะกะตัง มายา ยัง, ธัมโม ปฏิคคัณหะตุ อัจจะยันตัง, กาลันตะเร สังวะริตุง วะ ธัมเม ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี กรรมน่าติเดียนอันใดที่ข้าพเจ้ากระทำแล้ว ในพระธรรม, ขอพระธรรม จงงดซึ่งโทษล่วงเกินอันนั้น เพื่อสำรวมระวัง ในพระธรรมในกาลต่อไป. กาเยนะ วาจายะ วะ เจตะสา วา, สังเฆ กุกัมมัง ปะกะตัง มะยา ยัง, สังโฆ ปฏิคคัณหะตุ อัจจะยันตัง, กาลันตะเร สังวะริตุง วะ สังเฆ ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี กรรมน่าติเดียนอันใดที่ข้าพเจ้ากระทำแล้ว ในพระสงฆ์, ขอพระสงฆ์ จงงดซึ่งโทษล่วงเกินอันนั้น เพื่อสำรวมระวัง ในพระสงฆ์ในกาลต่อไป. ตอนผมนั่ง สมาธิ บางครั้ง ก็ จะขอขมา ต่อ พระองค์ ท่าน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ด้วย ... ท่านใด ที่ พอมี ความรู้ แนะนำให้หน่อยนะครับ ขอขอบคุณ ล่วงหน้า

8. Saber

19
    ปาริวาสกรรม เท่านั้นครับ

บวช 15 วัน

อยู่ 15 วันเลยครับ

ทำให้ตรงตามพระวินัย ถึงจะหลุดจาก ฆังฆาทิเสส เท่านั้นครับ

9. xmen123

xmen123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมาก ครับ วัดไหน ดี ครับ พอมีที่ แนะนำไหม ครับ,,, ขอบคุณ ล่วงหน้า

10. Saber

19
    ถ้าคุณบวชสายมหานิกาย

แต่ถ้าจะไปแก้ ปริวาสนั้น ให้ไปที่นี่ครับ

วัดชากสมอ จังหวัดชลบุรี

ปริวาสกรรม

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #998049; COLOR: #998049" SIZE=1>ถาม : ที่วัดท่าขนุนเข้าปริวาสอีกเมื่อไร ?
    ตอบ : ไม่เคยจัดปริวาส เพราะว่าผู้ที่เข้าปริวาสจะต้องเป็นพระที่ต้องอาบัติสังฆาทิเสส ขาดความเป็นพระไปแล้ว ไปรับโทษตามวันเวลาที่ปกปิดไว้และบวกอีก ๖ วัน หลังจากนั้นต้องให้พระอย่างน้อยอีก ๒๐ รูปขึ้นไป สวดคืนความเป็นสงฆ์ให้ ในแต่ละวันจะต้องไปสารภาพกับคนอื่นเขาว่า ตัวเองต้องอาบัติอะไรมา ขณะนี้เก็บไปได้แล้วกี่วัน กี่เดือน กี่ปี ถ้าไม่ได้เป็นก็เท่ากับว่าเราโกหกเขาอยู่ทุกวัน

ถาม : อย่างนี้ถ้าใครไปทำกำหนัด ทำน้ำกามให้เคลื่อนนี่
    ตอบ : ไม่ต้องมาท่าขนุน..ไม่มี วัดท่าขนุนส่งไปที่ชากสมอหมด เพราะว่าเขี้ยวดี

ถาม : ที่ไหนครับ ?
    ตอบ : วัดชากสมอ จังหวัดชลบุรี ที่นั่นเขาจัดเป็นการกุศล จัดทั้งปีทั้งชาติ ถ้าคุณไป..ก็ไปบอกเขาว่าตัวเองโดนมาเท่าไร แล้วก็นับวัน ถึงเวลาเขาก็นัดอาจารย์กรรมมาให้ แต่ว่าระยะหลังนี่เขาจัดเป็นชุด ๆ อาจจะ ๑๐ วัน หรือ ๑๕ วัน แล้วแต่วาระ ของเราถ้าหากยังไม่ครบ ก็อย่าเพิ่งเก็บมานัตต์ แล้วก็เข้าต่อเลย เพราะว่าถ้าเราไปเก็บมานัตต์ก่อน เขาเรียกว่า ไม่ใช่ มานัตตารหบุคคล คือ บุคคลที่สมควรแก่มานัตต์ ก็กลายเป็นผิดอีก กลายเป็นว่าที่ทำมานั้นศูนย์ ต้องมาเริ่มต้นนับใหม่

คราวนี้มีพระที่วัดรูปหนึ่ง เขาบวชมาจากที่อื่นแล้วสึกไป เขาบอกว่าตอนที่เขาบวช เขาเคยโดนสังฆาทิเสส ก็เลยถามว่า "คุณโดนอยู่กี่วัน?" เขาบอกว่า "จำไม่ได้" "แล้วคุณบวชนานเท่าไหร่?" เขาบอกว่า "๗ เดือน" ซวยเลย..! เพราะถ้าหากไม่สามารถจำได้ เขาปรับเท่าระยะเวลาที่บวช

จริง ๆ สุธันตปริวาส ท่านให้อำนาจคณะสงฆ์ในการกำหนดวัน ว่าจะลงโทษเท่าไร แต่ว่าคณะสงฆ์ปัจจุบันมักจะกำหนดว่า ๙ วัน ก็คือ ให้คลุมตัวมานัตต์ ๖ วันนั้นไป แต่จริง ๆ แล้วใช้ไม่ได้ เพราะว่าพระพุทธเจ้ากำหนดไว้ว่า ให้มากกว่าที่โดนไว้เสมอ อย่างเช่นว่าถ้าเราโดน ๓ เดือน ก็ให้กำหนดอย่างน้อย ๓ เดือนกับ ๑ วัน แต่นี่ประเภทโดนมากี่ปีก็ ๙ วัน แค่ฟังดูก็รู้ว่าไม่ยุติธรรม

ระยะหลังมีความผิดเพี้ยนในเรื่องปริวาสมาก เพราะว่าพระที่ท่านจัด ถ้าหากญาติโยมไปทำบุญที่วัดเยอะ ก็เป็นรายได้ไป จึงมีการโฆษณาว่า ถ้าทำบุญกับพระที่เข้าปริวาสจะได้บุญมากเป็นพิเศษ ศีลไม่เท่าเขา...แล้วจะได้บุญมากพิเศษได้อย่างไร ? นี่ยังดี มีอยู่วัดหนึ่ง อย่าเอ่ยชื่อเลยนะ วัดนั้นโดนห้ามจัดปริวาสตลอดชีวิตเลย เพราะว่าเวลาจัดปริวาสแล้วเขามีเจ้าภาพจองซุ้ม บรรดาเจ้าภาพก็คือบรรดาสาวแก่แม่หม้าย ถ้าหากว่าชอบใจกัน ถึงเวลาก็สึกผูกข้อมือ เพื่อนพระก็สวดชยันโตให้ ลักษณะอย่างนั้นแสดงว่าต้องพูดจาตกลงกันก่อน ก็กลายเป็นเกี้ยวหญิง โดนอาบัติซ้ำซ้อน โดนแล้วโดนอีก ก็แปลว่านอกจากแก้ไม่ตกแล้ว ยังซ้ำหนักเข้าไปอีก คราวนี้เขาทำกันแบบโจ๋งครึ่มถึงขนาดมีการแย่งตัวกัน ท่านอาจจะหล่อถูกใจก็ได้ เรื่องก็เลยดัง มหาเถรสมาคมสั่งห้ามวัดนั้นจัดปริวาสตลอดชีวิต

พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ถาม-ตอบ ช่วงเย็น ณ บ้านอนุสาวรีย์
    วันเสาร์ที่ ๒ มกราคม ๒๕๕๓ __________________<!-- google_ad_section_end -->

11. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรบกวนสอบถามครับ คนที่ติดอาบัตินี้ ตัวเขาเองทำบุญ เขาจะได้บุญมั้ยครับ

12. จนอย่าคบ

จนอย่าคบ สมาชิกใหม่

17 กันยายน 2017
    คุณกลับมาบวชใหม่แล้วไปเข้ากรรมปาริวาส..ตามวัดที่เข้าจัดงานก็ได้ครับ..แต่ต้องปฎิบัติไห้ดีนะ..คับ

13. จนอย่าคบ

ไปงานปาริวาสที่ไหนก็ได้ครับ..เข้าเอาสงฆ์เป็นใหญ่ครับ..จะเป็นธรรมยุตหรือมหานิกายก็เป็นพระเหมือนกันมีพ่อหรือครูคนเดียวกันคับ.อย่างเช่นหลวงปู่มั่นก็ให้หลวงพ่อชา..เป็นศิษย์ลงอุโบสถด้วยกันได้..อาวุโส ภันเต..เหมือนกันคับท่าน?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2017
  14. จนอย่าคบ

อย่าคิดมากครับ..ปัยงานที่ไหนก็ได้แต่ต้องเลือกงานที่เข้าจัดเคร่งครัดในธรรมวินัยหน่อยคับ.จะเป็นวัดป่า.หรือวัดบ้านก็ได้หมดละคับ..เค้าเอาสงฆ์เป็นใหญ่..ไม่เชื่อปัยศึกษาพระไตรปิฎกดูก็ได้

15. จนอย่าคบ

คุณต้องกลับมาบวชใหม่
    แล้วปัยเข้ากรรมปาริวาสคับ.หางานปาริวาสที่เข้าจัดเคร่งครัดหน่อย..กรรมนั้นจะได้หลุดคับ..ถึงคุณจะบวชวัดป่าหรือวัดบ้านก็ได้หมดคับ..เข้าเอาสงฆ์เป็นใหญ่คับ
    คุณต้องกลับมาบวชใหม่คับแล้วมาเข้ากรรมปาริวาสคับ..แต่ต้องหางานที่เข้าจัดเคร่งครัดหน่อยเพราะให้กรรมหลุด..คุณจะอยู่สายธรรมยุตหรือมหานิกายก็ได้หมดคับ..เข้าเอาสงฆ์เป็นใหญ่คับ..เรามีครูหรือพ่อคนเดียวกันคับ..?