เรื่องเด่น การเข้าพระนิพพานในวิธีที่ง่ายและลัดตรงที่สุด โดยหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 11 กรกฎาคม 2010.

1. คมศักดิ์

คมศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ แต่ตัวเองยังจับภาพไม่ได้เลย จะพยายามดูครับ

2. cattreya

cattreya Active Member

2 มิถุนายน 2009
    สาธุ..ขอให้ลูกได้ถึงพระนิพพานในชาติปัจุบันนี้เถิด........

ไฟล์ที่แนบมา:

3. จัมโบ้

จัมโบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขออนุโมทนา สาธุค่ะ และขอให้มีดวงตาเห็นธรรม และบรรลุซึ่งมรรคผลนิพพานโดยเร็วด้วยเทอญ...สาธุ<!-- google_ad_section_end --> สาธุ

4. dawan

dawan เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ขอถึงซึ่งพระนิพพานในชาตินี้ด้วยเช่นกัน

5. มาพบพระ

มาพบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเส้นนี้ท่านได้ชี้ให้เราแล้ว สอนวิธีการเดินให้เราแล้ว เราเคารพท่านจริงหรือไม่ เราจะเดินบนเส้นทางเดียวกับท่านหรือไม่ หรือเคารพท่านแต่ไม่อยากเดินทางสายเดียวกับท่าน สุดแต่เราจะพิจารณา เพราะทางสายนี้เป็นทางสาธารณะ ไม่มีเจ้าของ ไม่เลือกฐานะ ไม่เลือกบุคคล ไม่เลือกกาลเวลา ถ้าต้องการเดินก็ทำตามวิธีที่ท่านชี้แนะให้ด้วยความตั้งใจ มุมานะ อดทน หรือจะหันหลังให้ก็เดินกันคนละทางสุดแต่วิบากของตนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  6. Kamnitta

Kamnitta เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2009
    นี่คือธรรมที่ตามหาค่ะ ขอบพระคุณเป็นแย่างสูง อนุโมทนา สาธุ

7. LiTtLe_ThE_kOp

LiTtLe_ThE_kOp สมาชิก

16 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาครับ แต่รบกวนขอถามนิดนึงครับ ตกลงนิพพานนี่เป็นห้วงอารมณ์ของการตัดและสิ้นสุด หรืิอเป็นสถานที่ครับ เคยเข้าใจแต่ว่านิพพานคือสิ้นสุด และดับไปเลย แต่ไม่รู้ว่ายังมีอะไรเหลือหลังนิพพานอีก ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ อนุโมทนาอีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2010
  8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สิ่งที่ดีที่สุด ที่จะแก้ความสงสัย คือการพิสูจน์ด้วยตนเองครับ
    สิ่งที่มองไม่เห็นอย่าคิดว่าไม่มี มีสิ่งที่มองไม่เห็นมากมายในโลกนี้
    อย่างเช่นอากาศหรือลม ทุกคนต้องยอมรับว่ามีจริงแต่มีใครมองเห็นบ้าง
    เชื้อโรค ไวรัสต่างๆ เรามองไม่เห็นแต่เมื่อมีเครื่องมือช่วยอย่างกล้องจุลทัศน์
    ก็สามารถมองเห็นเชื้อโรคต่างๆ ได้
    นรก สวรรค์ พรหม พระนิพพาน เป็นสิ่งที่มีจริง
    ถึงจะมองด้วยตามนุษย์ไม่เห็นแต่ก็สามารถพิสูจน์ได้
    ด้วยการเจริญพระกรรมฐาน(มโนมยิทธิ) ทำทิพย์จักขุญาณให้เกิด
    เราก็สามารถเห็นได้ ไม่ต้องถามใคร ควรพิสูจน์ด้วยตนเองครับ
    การดูเชื้อโรคยังต้องมีอุปกรณ์คือกล้องจุลทัศน์
    การดูนรก สวรรค์ พรหม พระนิพพาน ก็ต้องมีอุปกรณ์เช่นกัน
    เริ่มต้นด้วยการรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์
    มีสมาธิอย่างต่ำขั้นอุปจารสมาธิ
    ละนิวรณ์ได้ชั่วคราวในขณะปฏิบัติ
    พิจารณาขันธ์ ๕ ให้เห็นตามความเป็นจริง
    ตามพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า
    ทำอารมณ์ให้ถูกต้องจนได้ทิพย์จักขุญาณ
    คุณก็จะสามารถพิสูจน์ได้ว่าพระนิพานเป็นอย่างไร
    ขอให้เจริญในธรรมครับ

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

9. ธรรมะสวนัง

ธรรมะสวนัง เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    สาธุ ขออนุโมทนาในคำตอบของท่าน จขกท.ค่ะ
    นรก สวรรค์ พรหม พระนิพพาน เป็นสิ่งที่มีจริง
    ถึงจะมองด้วยตามนุษย์ไม่เห็นแต่ก็สามารถพิสูจน์ได้
    ด้วยการเจริญพระกรรมฐาน(มโนมยิทธิ) ทำทิพย์จักขุญาณให้เกิด
    เราก็สามารถเห็นได้ ไม่ต้องถามใคร ควรพิสูจน์ด้วยตนเองครับ

ขออนุญาตแสดงคคห แบบคนรู้น้อยสักเล็กน้อยค่ะ

คุณผู้สงสัยกล่าวว่า "เคยเข้าใจแต่ว่านิพพานคือสิ้นสุด และดับไปเลย"

อยากจะบอกว่า ความเข้าใจที่ว่านี้ น่าจะเรียกว่าไม่เข้าใจค่ะ

เพราะถ้าว่านิพพานคือความสิ้นสุด ก็ต้องเข้าใจได้ว่า คือ ความสิ้นสุดทุกข์ของจิต

และดับไปเลย ก็คือ ความดับไปของกิเลสจากจิต

(smile)

10. Pongroch

Pongroch เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทนากับทุกท่านด้วยค่ะ นิพพานนัง ปรมัง สุขัง

11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาเจ้าค่ะ ตั้งความปรารถนาไว้สูงสุดในชีวิตนี้ คือให้ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน แต่ไม่รู้ว่าจะไปได้ถึงหรือป่าว เพราะความเลวยังมีอยู่มาก ความดีเท่าภูเขา ความเลวเท่ามหาสมุทร แต่เห็นทุกข์จนเอียนแล้วจึงไม่ปรารถนาที่จะกลับมาเกิดอีกไม่ว่าจะเกิดเป็นไร กรรมหากยังมีอยู่ก็อยากใช้ๆให้หมดแต่ไม่รู้เมื่อไหร่จะหมด จะได้ไม่ต้องกลับมาเกิดชดใช้กรรมอีก

เป็นเนื้อหากระทู้ที่ประเสริฐสูงสุด ขอขอบพระคุณเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูง จะพยายามทำตามทุกอย่างที่แนะนำมาเพื่อให้สมความปรารถนาในชาตินี้ ก็หวังว่าคงไม่ยากเกินเอื้อมถึง ขอขอบพระคุณท่าน ที่ส่งลิงค์นี้ให้ได้เข้ามาอ่านเป็นบุญกุศล จับจิต จับใจ ขอให้อานิสงค์จากการที่ท่านได้ส่งลิงค์นี้ให้กับข้าพเจ้าทางพีเอ็ม จงส่งผลให้ท่านได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ แล้วการที่ท่านนำกระทู้นี้มาให้ข้าพเจ้า ก็ถือว่าท่านเป็นผู้ประเสริฐ และไม่ใช่คนเลวนะเจ้าค่ะ ขอบพระคุณจากใจจริง

12. วันมงคล

วันมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ นิพพานะปัจจโย โหตุ
    สาธุ นิพพานะปัจจโยโหมิ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ.

13. artbuddhabless

artbuddhabless เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนา สาธุ

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ ผมขอกราบอนุโมทนา สาธุกับท่านผู้ที่ให้ความรู้เป็นทานกับคนทั่วไปครับ ดีใจที่อย่างน้อยประเทศไทยของเราก็ยังมีคนจิตใจดีๆอยู่เหมือนกัน

14. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ โอ้ว ง่ายและลัดจริงๆ ด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2010
  15. A&J

A&J เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    กราบอนุโมทนาสาธุเป็นอย่างสูงกับบทความอันมีคุณค่ายิ่ง
    ที่อ.ชนะได้กรุณานำมาเผยแพร่
    สาธุ สาธุ สาธุ

16. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สมัยก่อนผมก็เข้าใจอย่างนี้ล่ะครับ ผมคิดว่าสาเหตุสำคัญเป็นเพราะหลักสูตรวิชาพระพุทธศาสนาที่ผมเรียน เมื่อสมัยอยู่มัธยมเขาสอนมาอย่างนี้นี่ครับ ว่านิพพานแล้วสูญ คือ ไม่เหลืออะไรเลย ตอนนั้นก็เลยไม่รู้จะไปนิพพานไปทำไม เพราะทุกอย่างหายไปหมดเลย เลยไม่อยากไปนิพพาน(หรืออาจเป็นเพราะบารมีผมยังไม่พอด้วยมังครับ)

อ.ชนะครับ ผมขออนุญาตนำบทความนี้ไปเผยแผ่เป็นธรรมทานนะครับ อนุโมทนาสาธุ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  17. ลูกเกต

ลูกเกต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ

ขอเชิญญาติธรรม บอกบุญ สนทนาธรรม แลกเปลี่ยนความรู้ได้ที่

operation_worship@hotmail.com

บุญใดที่ข้าพเจ้าได้เคยทำมาแต่ชาติปางก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอท่านทั้งหลาย อนุโมทนาบุญกับข้าพเจ้าด้วยเทอน

18. แฝดแก้มก้อย

แฝดแก้มก้อย Active Member

24 กรกฎาคม 2008
    เทใจให้หมดเลยยยย

สาธุ อนุโมทามิ

พระนิพพานเป็นสถานที่ที่มีอยู่จริง
    ซึ่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านประทับอยู่จริง...
    เมื่อเราเชื่อมั่นอย่างสุดจิตสุดใจว่า พระนิพพานมีจริง
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามีพระองค์อยู่จริง...
    การที่เราจะได้มโนมยิทธิหรือไม่นั้น... ไม่ใช่สิ่งที่สำคัญที่สุด...

19. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ขอให้ลูกได้ไปนิพพานชาตินี้ด้วยเถิด เบื่อ เหลือเกินแล้วอยากไปอยูวัด เมื่อใดที่ลูกละสังขาร จากโลกนี้ขอให้ลูกได้ไปกราบ พระพุทธเจ้าและหลวงพ่อที่นิพพานด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

20. รู้เฉย

รู้เฉย Active Member

24 ธันวาคม 2009
    อยากไปนิพพานจริงครับ...ใจอยาก...กายมีอุปสรรค อนุโมทนาสาธุครับ(เอ้..เราใช้ใจไปนิ)