การเป็นอมตะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย abha12345, 7 เมษายน 2010.

1. abha12345

abha12345 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคิดว่าการเป็นอมตะมันดีหรือเปล่า
    แล้วมันมีทางเป็นไปได้ไหมในทางพุทธศาสนา(ที่ไม่ใช่ตั้สรู้)

2. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ<!-- google_ad_section_end --> เห็นเขาบอกว่าเสกปรอทเข้าตัว จะอายุยืน (ไม่ใช่ตะกั่วนะ555)

3. มิคาเอล777

มิคาเอล777 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่อยากอมตะอ่ะ ถ้าเป็นคนแบบนี้ อยู่ในโลกแบบนี้

ขอตายดีกว่านะครับ ^^

4. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะเป็นอมตะแล้วต้องอยู่อย่างจำเจซ้ำซาก ผมเลือกตายเกิดบ่อยๆซ้ำๆซากๆ เกิดตายเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

5. davilnut

davilnut Active Member

อยู่ได้ 1 กัปหรือมากกว่านั้น
    แต่กว่าจะทำได้นายคงไม่อยากอยู่ต่อไปแล้ว

6. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

จะดีหรือกับการเป็น อมตะ ต้องเห็นคนที่เรารัก ตายไปทีล่ะคนสองคน ลูกหลานทยอยตายไป รุ่นหลังๆก็คงไม่มีความสัมพันธ์กับเราแล้ว ต้องอยู่อย่างโดดเดี่ยว มีคนรัก ก็มีได้ไม่นานคนรักตายไปอีก ลูกหลานตาย รุ่นหลังๆไม่สัมพัธ์กับเราแล้ว วนไปอย่างนี้ไม่จบไม่สิ้น

ในทางพุทธ ยิ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะมีเกิดก็ต้องมีดับตลอด ถ้าไม่อยากตาย ก็ไม่ต้องเกิด นั่นแหละจริงแท้ที่สุด

7. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ผู้ปรารถนาความเป็นอมตะนั้น เมื่อเป็นอมตะแล้ว เห็นสรรพสิ่ง "เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป"

เมื่อเห็นบ่อยๆเข้า จะ "เห็น" ความเกิดขึ้น-ซ้ำๆ ตั้งอยู่-ซ้ำๆ และ ดับไป-ซ้ำๆ

ย่อมเข้าใจด้วยตนเองว่า โลกนี้ไม่มีอะไรที่น่ายึดถือ ทุกอย่างเกิดขึ้น เพื่อรอวันดับไป

เมื่อนั้นแหละ จะเข้าใจว่า "การดับแบบที่ไม่ต้องเกิดขึ้นอีก" เป็นสิ่งที่น่าปรารถนาที่สุด

8. shido

shido เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    ในทัศนะของผมคิดว่าการเป็นอมตะ สู้ การคงสภาวะหลังเข้าสู่วัยหนุ่มสาว และอยู่ในสภาวะนั้นจนสิ้นอายุขัยไม่ได้

ในทางพุทธศาสนายิ่งเป็นไปไม่ได้

จากพุทธประวัติ เจ้าชายสิทธัตถะ ท่านออกบวชเพื่อแสวงหาหนทางที่ทำให้ไม่แก่ ไม่เจ็บ และไม่ตาย...สุดท้ายท่านก็ตรัสรู้ว่า ถ้าไม่เกิด ก็ไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ และ ไม่ต้องตาย สรุปคือ ตัดตอนที่ต้นเหตุ

ถ้าอายุ 60 ปี ผมยังดูเหมือนคนอายุ 30 และมีสมรรถนะทุกอย่างเหมือนคนอายุ 30 วันที่อายุครบ 60 ปี กับ 1 วัน ผมนอนแล้วไม่ตื่นอีกเลย ผมพอใจ และนี่คือ สุดยอดในความคิดผม

ตั้งแต่กลางเดือนสิงหาคม 2552 เป็นต้นมาหลังจากผมกลับมาฝึกลมปราณใหม่เมื่อ 11 กรกฎาคม 2552 ผมก็พบว่า นี่ไม่ใช่ลมปราณที่เคยฝึก เพราะผมไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อนเลย

หลังจากนั้นประมาณ 1 เดือน ผมที่เคยร่วงและไปติดตามฝาท่อตะแกรงในห้องน้ำ ก็หยุดร่วง ตั้งแต่ปลายเดือนกันยายน 2552 ก็ไม่มีเศษผมตามฝาท่อระบายน้ำอีกเลย

ไม่เพียงเท่านั้นหน้าผากที่เถิกสูงขึ้นไป ก็กลับมาไรผมขึ้นมาใหม่ บางเส้นก็ล้ำหน้าเพื่อน เหมือนต้นไม้ใหญ่ในทุ่งหญ้า

:cool:

9. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อ่าว ตายแล้วเกิดใหม่ได้ ไม่ใช่หรอ

ตามหลักพุทธศาสนา อ่ะนะ

จะกลัวทำไม เดี๋ยวก็เกิดใหม่

นี่แหละ อมตะ

เหอะๆ

10. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

คำว่า อมตะ น่าจะเปงคำปลอบโยนสำหรับคนที่ไม่รู้จักไตรลักษณ์มากกว่าครับ