การเพ่งไปยังส่วนของร่างกายใช้ฝึกสมาธิได้หรือไม่

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย banjerdw, 9 มิถุนายน 2008.

1. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนถามหลวงพี่เล็กที่เคารพ

ผมมีข้อสงสัยอยากเรียนถามดังนี้ การที่เรากำหนดจิตไปที่ส่วนต่างๆ ของร่างการ เช่น ฝ่ามือ แขน กลางหน้าผาก จนกระทั่งรู้สึกถึงการเต้นของตำแหน่งต่างๆที่เราเพ่ง สามารถทำให้เรามีสมาธิ หรือใช้ในการฝึกกรรมฐานได้หรือไม่ครับ เพราะเท่าที่ฝึกนั่งสมาธิมา เหมือนกับว่ายังจับต้องอะไรไม่ได้ ไม่รู้สึกก้าวหน้าเท่าไรนัก

2. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    ขออนุญาติเสนอหน้าละกันครับ

ขออนุญาติเสนอหน้าละกันครับ
    ที่เล่ามา มันก็ กายคตานุสติ ดีๆนั่นเอง
    แต่ที่ไปไม่ถึงไหน
    คงเป็นเพราะคุณทิ้งอานาปานุสติมากกว่า

เพ่งส่วนต่างๆของร่างกาย อย่างที่คุณเคยทำมา
    แต่อย่าลืม จับลมหายใจเข้าออกไปด้วยนะครับ

แต่นี่ก็แค่ความเห็นของผมนะ
    หลวงพี่เล็กน่าจะมีคำแนะนำที่ดีและเข้าใจง่ายกว่านี้ก็ได้