การใช้ชีวิตแบบฤาษี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย กล้วยเน่า, 9 มกราคม 2018.

1. กล้วยเน่า

กล้วยเน่า สมาชิก

เนื่องจากเคยเห็นมาก่อน ถึงแม้ในปัจจุบันจะเจริญขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก แต่ฉันก็เคยเห็นภาพถ่ายของฤาษีที่ยังมชีวิตอยู่บางคน
    คืออยากรู้ค่ะว่า คนที่เป็นฤาษี เค้าก็ต้องใช้ชีวิตในรูปแบบที่ใกล้เคียงกับพระแต่ไม่ได้ปฏิบัติแบบพระ อีกทั้งฤาษีเลือกที่จะอาศัยอยู่ในที่ที่ไม่มีผู้คน ฤาษีใช้ชีวิตยังไงอยู่ยังไง กินยังไง นอนที่ไหน ปัจจัยสี่เป็นยังไง เล่าให้ฟังได้มั้ยคะอยากรู้

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ของจริง ถ้าสมัยก่อนก็ อยู่ป่า หาผลไม้ป่า กิน

3. ชั่งเถอะ

ชั่งเถอะ เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2017
    ยังมีอยู่ครับ ฤษีจริงๆ มีฤทธิ์ จริงๆ ครับ ญาติผมเคยไปกราบครับ อยู่ที่ จ.หนองบัวลำภู ถือศีล 8 ศีล 10 ครับ เป็น อาศม เป็นถ้ำ ตามแต่ ตนไหนจะพอใจครับ

http://palungjit.org/threads/ปู่ฤาษีเกศแก้ว-มีญาณหรืออิทธิฤทธิ์ด้านใดบ้าง.212905/

นี้เลยครับ ฤษีตนนี้ มีชื่อเสียงพอตัวครับ ตาผมไปกราบมา ได้เลขติดมือกลับมาด้วย ไม่ต้องกลับหน้าหลัง ถูกเต็มๆอิอิ

แต่ก็ฟังหูไว้หูนะครับ อย่าพึ่งเชื่อ หากมีเวลาผมก็อยากไปพิสูจน์ ดูเหมือนกัน

4. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    นิพพานก็จะเอา อะไรๆก็จะเอา

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอัธยาศัยหมายถึงตามที่ท่านชอบนะครับ เรื่องการใช้ชีวิต
    เรื่องเก่งไม่เก่ง ก็คงเป็นเฉพาะท่านๆไป....
    แต่ถ้าได้เก่งแล้ว จะเด่นในเรื่องของ เทคนิคการนำไปใช้งานทางด้านต่างๆครับ.....

และที่ คุณ ชังเถอะ กล่าวก่อนหน้านั้น ส่วนตัวเชื่อว่า ของจริงไม่ธรรมดาแน่นอนครับ
    เพราะพอมีอะไรบ้างเล็กน้อยที่เป็นประสบการณ์ส่วนตน
    ที่ทำให้เชื่อได้ แต่ไม่สามารถเล่าออกสื่อได้ครับ...
    เพราะเป็นปัจจัตตัง ครับ