การได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นยากขนาดไหน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย คนเก่า., 17 ธันวาคม 2004.

1. คนเก่า.

คนเก่า. บุคคลทั่วไป

http://www.dharma-gateway.com/monk/preach/misc/monk-preach-misc-03.htm

คลิกที่ Link ข้างต้นเพื่ออ่านส่วนหนึ่งของหนังสือ เรื่องสมดุลโลก สมดุลใจ สมดุลธรรมที่ พระภาสกร ภูริวฑฺฒโน หรือชื่อเดิม คุณนิรันดร์ ภาวิไล

2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่คนเก่า
    แล้วหลวงพี่ท่านมุ่งเข้าสู่มรรคผลชาตินี้เลยรึเปล่าครับ

3. คนเก่า.

ก็หลวงพี่เล็กออกปากว่าคุยสนุกเพราะรู้เท่ากัน แสดงว่าภูมิธรรมคงใกล้เคียงกับหลวงพี่นะครับผมว่า

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ "รู้เท่ากัน"เลยเหรอครับ
    ขอโมทนาครับ

นึกว่าจะได้พบพระโพธิสัตว์อีกองค์ซะอีกนะครับ
    หายากจริงๆนะครับ พระโพธิสัตว์ที่บารมีเยอะๆและยังมีชีวิตอยู่ในตอนนี้ และที่บวชเป็นพระภิกษุอยู่ด้วย
    ส่วนใหญ่ที่ยังไม่ลา ท่านก็มรณภาพไปแล้ว
    ส่วนท่านที่ยังมีชีวิตอยู่ ก็จะลาไปแล้วเกือบหมด ตัดตรงเข้าสู่มรรคผลนิพพานกันหมด
    ปล่อยให้พวกเด็กใหม่ต้องงมโข่งกันอีกนาน :D

5. คนเก่า.

เพิ่งได้ข่าวว่ามีมาบวชอยู่กับท่านอาจารย์หลวงพ่อนพพรครับ แต่จะจริงแท้แค่ไหน และจะเปิดเผยหรือไม่ ค่อยไปว่ากันเองก็แล้วกัน

6. คนเก่า.

เสริมให้คุณโมฆบุรุษอีกนิดครับ

สักแต่ว่าเป็นผู้ปรารถนาพุทธภูมิ แม้จะบำเพ็ญมานานแล้ว บารมีมากแล้วก็ยังอาจหลงผิดได้นะครับ

ดูพระยามาราธิราช และโตไทยพราหมณ์เป็นตัวอย่าง หรือแม้แต่ครั้งที่หลวงพ่อยังอยู่ก็มีอยู่ท่านหนึ่งที่บวชมานาน ยังหลงผิดคิดร้ายกับหลวงพ่อ อย่าถามชื่อเป็นสาธารณะนะครับ ไม่บอกแน่ หลวงพี่เล็กเคยเล่าว่าหลวงพ่อบอกให้ไปหา แรกๆท่านก็สงสัยว่าทำไม ภายหลังก็เข้าใจ หลวงพ่อมีเจตนาให้พระลูกศิษย์ของหลวงพ่อช่วยทำให้กลับใจ แต่ก็ไม่ชัดเจนว่าสำเร็จหรือไม่

ยึดพระสุปฏิปันโนไว้ดีกว่าครับ ดูอย่างพระศรีอาริย์ท่านก็มาบวชอยู่กับพระพุทธองค์ ยึดพระพุทธเจ้าเป็นอุปัชฌาย์อาจารย์ หรือหลวงปู่ปานก็บวชกับหลวงปู่สุ่น และยังสนับสนุนให้ลูกศิษย์ไปศึกษากับพระสุปฏิปันโนอีกหลายองค์

พระแท้ท่านย่อมให้ปัญญาของแท้ การบำเพ็ญบารมีกับท่านก็มีอานิสงส์มหาศาล ครั้งพระพุทธองค์เสวยพระชาติเป็นสุเมธดาบส พระพุทธทีปังกรก่อนรับการถวายมหาทานจากพระองค์ยังเมตตาให้พระสาวกทั้งหมดรวมทั้งพระพุทธทีปังกรเองเข้านิโรธสมาบัติเพื่อให้อานิสงส์ของมหาทานนั้นส่งผลให้พระองค์บรรลุพระโพธิญาณรวดเร็วขึ้น

7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

...เห็นว่า ต้องมีศีล 5 เป็นอย่างต่ำค่อยมาเกิดได้นี่ครับ

...แต่เกิดแล้วดันลืมศีล นี่สิ เวรกรรม